ദേശീയ സൈബർ സുരക്ഷാ നയം 2021 ന് പാക് മന്ത്രിസഭ അംഗീകാരം നൽകി

ഇസ്ലാമാബാദ്: ദേശീയ സൈബർ സുരക്ഷാ നയത്തിന് 2021 ഫെഡറൽ മന്ത്രിസഭ ചൊവ്വാഴ്ച അംഗീകാരം നൽകി.

പ്രധാനമന്ത്രി ഇമ്രാൻ ഖാന്റെ അദ്ധ്യക്ഷതയിൽ ചേർന്ന യോഗത്തിൽ 20 ഇന അജണ്ട അവലോകനം ചെയ്തു. വിദേശ പാക്കിസ്താനികൾക്ക് ഇലക്ട്രോണിക് വോട്ടു ചെയ്യാനുള്ള അവകാശത്തെക്കുറിച്ചും യോഗത്തില്‍ പങ്കെടുത്തവര്‍ വിശദീകരിച്ചു.

നയത്തിന് കീഴിൽ സൈബർ ഭരണ നയ സമിതി രൂപീകരിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും, നയം നടപ്പാക്കൽ, മേൽനോട്ടം, തന്ത്രം എന്നിവ സംബന്ധിച്ച് സമിതി പ്രവർത്തിക്കുമെന്നും വിവരസാങ്കേതിക മന്ത്രി അമീൻ ഉൽ ഹഖ് പറഞ്ഞു.

ചുരുങ്ങിയ സമയത്തിനുള്ളിൽ ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട നയം രൂപപ്പെടുത്തിയതിന് വിവര സാങ്കേതിക മന്ത്രാലയത്തിലെ ഉദ്യോഗസ്ഥരും വിദഗ്ധരും പ്രശംസ അർഹിക്കുന്നുവെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. പൗരന്മാരുടെയും പൊതു, സ്വകാര്യ സ്ഥാപനങ്ങളുടെയും ഓൺലൈൻ ഡാറ്റയുടെയും വിവരങ്ങളുടെയും പരിരക്ഷ ഉറപ്പാക്കുകയാണ് നയത്തിന്റെ പ്രാഥമിക ലക്ഷ്യമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

പൊതു, സ്വകാര്യ സ്ഥാപനങ്ങൾ ഡാറ്റ, സേവനങ്ങൾ, ഐസിടി ഉൽ‌പ്പന്നങ്ങൾ, സിസ്റ്റം സൈബർ നയം എന്നിവയ്ക്ക് വിധേയമാകുമെന്നും മന്ത്രി പറഞ്ഞു. ഏത് പാക്കിസ്താന്‍ സ്ഥാപനത്തിനും നേരെയുള്ള സൈബർ ആക്രമണം ദേശീയ സമഗ്രതയ്‌ക്കെതിരായ ആക്രമണമായി കണക്കാക്കുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

സൈബർ ആക്രമണമുണ്ടായാൽ ആവശ്യമായ എല്ലാ നടപടികളും പ്രതികാര നടപടികളും സ്വീകരിക്കുമെന്നും പൊതു-സ്വകാര്യ സേവന ശൃംഖലകളിലെ സൈബർ സുരക്ഷ പ്രക്രിയയെ സമന്വയിപ്പിക്കുകയും ശക്തിപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യുമെന്ന് ഹഖ് പറഞ്ഞു.

നയപ്രകാരം ദേശീയ, മേഖല, സ്ഥാപന തലങ്ങളിൽ കമ്പ്യൂട്ടർ എമർജൻസി റെസ്‌പോൺസ് ടീമുകൾ രൂപീകരിക്കുമെന്നും വിദഗ്ധരുൾപ്പെടെയുള്ള ടീം സൈബർ സുരക്ഷ ഉറപ്പാക്കാൻ ആവശ്യമായ എല്ലാ നൂതന ഉപകരണങ്ങളും പ്രവർത്തിക്കുമെന്നും മന്ത്രി പറഞ്ഞു. 1.92 ബില്യൺ രൂപയുടെ ബജറ്റ് ദേശീയതല പ്രതികരണ ടീമിനായി അനുവദിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment