വെസ്റ്റ് ബാങ്കിൽ ഇസ്രായേൽ സൈന്യത്തിന്റെ വെടിവെയ്പില്‍ ഒരു പലസ്തീനി കൊല്ലപ്പെട്ടു

റാമല്ല: അധിനിവേശ വെസ്റ്റ് ബാങ്കിൽ ചൊവ്വാഴ്ച വൈകീട്ട് ഇസ്രയേൽ സൈന്യം നടത്തിയ വെടിവയ്പിൽ ഒരു പലസ്തീൻകാരൻ കൊല്ലപ്പെട്ടു. പ്രതിഷേധക്കാരും ഇസ്രയേൽ സേനയും തമ്മിൽ ആഴ്ചകളായി ഏറ്റുമുട്ടൽ നടക്കുന്നതായി പലസ്തീൻ അധികൃതർ അറിയിച്ചു.

പലസ്തീൻ ഗ്രാമമായ ബീറ്റയ്ക്ക് സമീപമാണ് ഷാഡി ഒമർ ലോത്ഫി സലിം (41) വെടിയേറ്റ് മരിച്ചതെന്ന് പലസ്തീൻ ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയം അറിയിച്ചു. ജോലി കഴിഞ്ഞ് ഗ്രാമത്തിലേക്ക് മടങ്ങിയെത്തിയ ഇയാളെ ഇസ്രയേല്‍ സൈന്യം കൊന്നതായി ബീറ്റ ഡെപ്യൂട്ടി മേയർ മുസ്സ ഹമയേൽ മാധ്യമങ്ങളോട് പറഞ്ഞു. ചൊവ്വാഴ്ച രാത്രി പ്രദേശത്ത് പ്രതിഷേധം ഉണ്ടായിട്ടില്ലെന്നും ഡെപ്യൂട്ടി മേയർ പറഞ്ഞു.

പതിവ് ഡ്യൂട്ടിയിലായിരിക്കെ സൈനികർ ഒരു ഫലസ്തീന്‍‌കാരനെ സംശയാസ്പദമായ രീതിയില്‍ പ്രദേശത്ത് കണ്ടെന്നും, കൈയ്യിൽ ഇരുമ്പ് ദണ്ഡ് എന്നു തോന്നിക്കുന്ന ഒരു വസ്തു ഉണ്ടായിരുന്നെന്നും, അയാള്‍ അതിവേഗം മുന്നേറാൻ തുടങ്ങിയപ്പോൾ മുന്നറിയിപ്പ് ഷോട്ടുകൾ വായുവിലേക്ക് വെടിവെച്ചതുള്‍പ്പടെയുള്ള സ്റ്റാൻഡേർഡ് നടപടിക്രമങ്ങൾ പാലിച്ച്
അയാളെ തടയാൻ സൈന്യം ശ്രമിച്ചിരുന്നു എന്നും ഇസ്രായേൽ പ്രതിരോധ സേന ( IDF) ഒരു പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു. സംഭവത്തെക്കുറിച്ച് വിശദമായ അന്വേഷണം നടത്തുമെന്ന് സൈന്യത്തിന്റെ കമാന്‍ഡര്‍ പറഞ്ഞു.

മെയ് മുതല്‍ ബീറ്റ പ്രദേശം സംഘര്‍ഷഭരിതമാണ്. ഇസ്രായേലിനെയും അന്താരാഷ്ട്ര നിയമത്തെയും ധിക്കരിച്ചുകൊണ്ട് ഡസൻ കണക്കിന് ഇസ്രായേലി കുടുംബങ്ങൾ വന്ന് നബ്ലൂസിനടുത്തുള്ള ഒരു കുന്നിൻ മുകളിൽ എവിയാറ്റാറിന്റെ വൈൽഡ്കാറ്റ് സെറ്റിൽമെന്റില്‍ വീടുകള്‍ പണിയാൻ തുടങ്ങിയിരുന്നു.

ആഴ്ചകളോളം ഏറ്റുമുട്ടലുകൾക്കും സംഘർഷങ്ങൾക്കും ശേഷം, ദേശീയവാദ ഇസ്രായേൽ പ്രധാനമന്ത്രി നഫ്താലി ബെന്നറ്റിന്റെ സർക്കാർ കുടിയേറ്റക്കാരുമായി ഒരു കരാറുണ്ടാക്കിയിരുന്നു. അതനുസരിച്ച് അവർ എവിയാറ്റാർ ഔട്ട്പോസ്റ്റില്‍ നിന്ന് പിന്മാറുകയും ചെയ്തു. ഇസ്രായേൽ പ്രതിരോധ മന്ത്രാലയം ഈ ഭൂമിയെ സംസ്ഥാന ഭൂപ്രദേശമായി കണക്കാക്കാമോ എന്ന് നിർണ്ണയിക്കുന്നതുവരെ അവർ നിർമ്മിച്ച അടിസ്ഥാന ഭവനങ്ങൾ ഉപേക്ഷിച്ചു. തീരുമാനം എടുക്കുന്നതുവരെ ഇസ്രയേൽ സൈന്യം എവിയാറ്ററിൽ സാന്നിധ്യം നിലനിർത്തുന്നുണ്ട്.

ഏതൊരു ഇസ്രായേലിയും നമ്മുടെ ഭൂമിയിൽ നിലനിൽക്കുന്നിടത്തോളം കാലം “ഏറ്റുമുട്ടലുകളും പ്രതിഷേധങ്ങളും തുടരുമെന്ന്” കഴിഞ്ഞ വ്യാഴാഴ്ച പറഞ്ഞ ബീറ്റ മേയർ ഈ കരാർ നിരസിച്ചു. വെസ്റ്റ് ബാങ്കിലെ എല്ലാ ജൂത വാസസ്ഥലങ്ങളും മിക്ക അന്താരാഷ്ട്ര സമൂഹവും നിയമവിരുദ്ധമായി കണക്കാക്കുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment