കോവിഡ്-19: ഉയർന്ന അപകടസാധ്യതയുള്ള പ്രദേശങ്ങളിൽ കുത്തിവയ്പ് നടത്തിയവര്‍ വീണ്ടും മാസ്ക് ധരിക്കണമെന്ന് അധികൃതര്‍

വാഷിംഗ്ടൺ: അമേരിക്കയില്‍ കോവിഡ്-19 വേരിയന്റിന്റെ ഉയർന്ന അപകടസാധ്യതയുള്ള പ്രദേശങ്ങളിൽ പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ് എടുത്തവര്‍ മാസ്ക് ധരിക്കുന്നത് പുനരാരംഭിക്കണമെന്ന് ആരോഗ്യ വകുപ്പ് അധികൃതര്‍. ഡെൽറ്റ വേരിയന്റിനെ അടിച്ചമർത്താനുള്ള ഏക പോം‌വഴി ഇതാണെന്നും അവര്‍ പറഞ്ഞു.

പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പുകളെക്കുറിച്ച് അമേരിക്ക കൂടുതൽ മികച്ചത് ചെയ്യേണ്ടതുണ്ടെന്ന് പ്രഖ്യാപനത്തിൽ വ്യക്തമാക്കിയ പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന്‍, രാജ്യത്തെ രണ്ട് ദശലക്ഷത്തിലധികം ഫെഡറൽ ജീവനക്കാര്‍ക്ക് വാക്സിൻ നിര്‍ബ്ബന്ധമാക്കാനുള്ള ഉത്തരവ് ഇപ്പോൾ പരിഗണനയിലാണെന്നും കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ഡെൽറ്റയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട അപൂർവ വഴിത്തിരിവായ കേസുകൾ മുന്നോട്ട് പകരാനുള്ള സാധ്യത കൂടുതലാണെന്ന് പുതിയ ഡാറ്റ ഉദ്ധരിച്ച് സെന്റർസ് ഫോർ ഡിസീസ് കൺട്രോൾ ആൻഡ് പ്രിവൻഷൻ ഡയറക്ടർ റോച്ചൽ വലൻസ്‌കി വ്യക്തമാക്കി.

“ഗണ്യമായതും ഉയർന്നതുമായ വ്യാപനമുള്ള പ്രദേശങ്ങളിൽ, പൂർണമായും വാക്സിനേഷൻ ലഭിച്ച ആളുകൾ പൊതുസ്ഥലങ്ങളിലും, പ്രത്യേകിച്ച് ഇൻഡോറുകളില്‍, മാസ്ക് ധരിക്കാൻ സിഡിസി ശുപാർശ ചെയ്യുന്നു,” വലന്‍സ്കി പറഞ്ഞു.

വാക്സിനേഷൻ ലഭിച്ച ആളുകൾ മിക്ക സാഹചര്യങ്ങളിലും വീടിനുള്ളിൽ മാസ്ക് ധരിക്കേണ്ടതില്ലെന്ന സിഡിസി കഴിഞ്ഞയാഴ്ച സിഡിസി നടത്തിയ തീരുമാനത്തെ അവര്‍ ന്യായീകരിച്ചു. വൈറ്റ് ഹൗസിലെ എല്ലാ ജീവനക്കാരും വീണ്ടും മാസ്ക് ധരിക്കണമെന്ന് ജോ ബൈഡന്‍ ഉത്തരവിട്ടിട്ടുണ്ട്.

ഏറ്റവും പുതിയ സിഡിസി ഡാറ്റ അനുസരിച്ച്, രാജ്യത്തെ 3,200 ൽ അധികം കൗണ്ടികളിൽ 63 ശതമാനവും ഗണ്യമായതോ ഉയർന്നതോ ആയ രീതിയില്‍ കോവിഡ് വേരിയന്റ് വ്യാപിക്കുന്നുണ്ട്.

ഏഴ് ദിവസങ്ങളിലായി ഒരു ലക്ഷം ആളുകൾക്ക് 50 മുതൽ 100 ​​വരെ ദിവസേനയുള്ള കേസുകളാണ് ഗണ്യമായി നിർവചിക്കപ്പെട്ടിട്ടുള്ളത്. ഉയർന്നത് ഏഴ് ദിവസത്തിനുള്ളിൽ 100,000 ന് 100 ലധികം കേസുകൾ എന്നാണ് നിർവചിച്ചിരിക്കുന്നത്.

കുത്തിവയ്പ്പുകളുടെ കാലതാമസം മറികടക്കാൻ വ്യാഴാഴ്ച പുതിയ നടപടികൾ ആവിഷ്‌കരിക്കുമെന്ന് ബൈഡന്‍ പറഞ്ഞു.

കൊറോണ വൈറസ് വാക്സിനേഷന്റെയോ പ്രതിവാര നെഗറ്റീവ് ടെസ്റ്റിന്റെയോ തെളിവ് നൽകാൻ നഗരത്തിലെ ഉദ്യോഗസ്ഥർ ആവശ്യപ്പെടുമെന്ന് ലോസ് ഏഞ്ചൽസ് ചൊവ്വാഴ്ച പ്രഖ്യാപിച്ചു. “വാക്സിനേഷൻ എടുക്കുക അല്ലെങ്കിൽ കോവിഡ് -19 വൈറസിന് അടിമപ്പെടുക,” മേയർ എറിക് ഗാർസെറ്റി പറഞ്ഞു.

“ഒരു പൂർണ്ണ വാക്സിൻ മാൻഡേറ്റ് പിന്തുടരാൻ ഞങ്ങൾ പ്രതിജ്ഞാബദ്ധരാണ്. നിങ്ങൾ നഗരത്തിലെ ഒരു ജീവനക്കാരനാണെങ്കിൽ, വാക്സിനേഷൻ സ്വീകരിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നുള്ളതിന് തെളിവ് കാണിക്കുകയോ അല്ലെങ്കിൽ ആഴ്ചതോറുമുള്ള പരിശോധന നടത്താനോ ഞങ്ങൾ നിങ്ങളോട് ആവശ്യപ്പെടും,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

വെറ്ററൻസ് അഫയേഴ്സ് ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റ് തങ്ങളുടെ മുൻ‌നിര ആരോഗ്യ പ്രവർത്തകരായ 115,000 പേർക്ക് വാക്സിനേഷന്‍ നിര്‍ബ്ബന്ധമാക്കുന്ന ആദ്യത്തെ ഫെഡറൽ ഏജൻസിയായി.

പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ് എടുക്കുന്നവരിൽ “ബ്രേക്ക്‌ത്രൂ” കേസുകൾ അപൂർവമായി മാത്രമേ നിലനിൽക്കുന്നുള്ളൂവെന്ന് വലൻസ്കി ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു – ഷോട്ടുകൾ രോഗലക്ഷണത്തിനുള്ള സാധ്യത ഏഴുമടങ്ങ് കുറയ്ക്കുന്നു, ആശുപത്രിയിൽ പ്രവേശിക്കുന്നതും മരണപ്പെടുന്നതും 20 മടങ്ങ് കുറയ്ക്കുന്നു.

മുൻ പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപ് അധികാരത്തിലിരിക്കെ വൈറസ് കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതില്‍ പരാജയപ്പെട്ടുവെന്ന് പരക്കെ ആരോപിക്കപ്പെടുമ്പോള്‍, പുതിയ ശുപാർശകൾക്കെതിരെ അദ്ദേഹം ആഞ്ഞടിച്ചു.

“ഞങ്ങൾ തിരികെ പോകില്ല, ഞങ്ങൾ കുട്ടികളെ മാസ്ക് ധരിപ്പിക്കില്ല, ധീരരായ അമേരിക്കക്കാർ എങ്ങനെ സുരക്ഷിതമായും ഉത്തരവാദിത്തത്തോടെയും ജീവിക്കാമെന്നും തിരിച്ചടിക്കാമെന്നും പഠിച്ചു.” അദ്ദേഹം പ്രസ്താവനയില്‍ പറഞ്ഞു.

അമേരിക്കയിലെ ഏറ്റവും പുതിയ ഏഴ് ദിവസത്തെ ദൈനംദിന കേസുകളുടെ ശരാശരി 56,000 ൽ കൂടുതലാണ്. ഇത് ഏപ്രിലിൽ അവസാനമായി കണ്ടതിന് സമാനമാണ്. കോവിഡ് -19 മൂലം 610,000-ത്തിലധികം ആളുകൾ ഇതിനോടകം മരിച്ചു.

അമേരിക്കൻ ജനസംഖ്യയുടെ നാൽപത്തിയൊമ്പത് ശതമാനം പേർക്കും പൂർണമായി പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ് നൽകിയിട്ടുണ്ട്. എന്നാൽ പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പ് നിരക്ക് രാഷ്ട്രീയമായി ലിബറൽ ഭാഗങ്ങളിലേക്ക് വഴുതി വീഴുന്നു.

വൈറോളജിക്കൽ ജേണലിലെ അടുത്തിടെ വന്ന ഒരു പ്രബന്ധത്തിൽ, ഡെൽറ്റ വേരിയന്റുള്ള രോഗികളുടെ ആദ്യ പരിശോധനകളിൽ കണ്ടെത്തിയ വൈറസിന്റെ അളവ് 2020 ൽ വൈറസിന്റെ ആദ്യ തരംഗത്തിലെ രോഗികളേക്കാൾ 1,000 മടങ്ങ് കൂടുതലായിരുന്നുവെന്ന് പറയുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment