ജമ്മു കശ്മീർ, ലഡാക്ക് മുതൽ ഹിമാചൽ വരെ പലയിടത്തും മേഘവിസ്ഫോടനം; 17 പേര്‍ മരിച്ചു; നിരവധി വീടുകള്‍ ഒഴുകിപ്പോയി

ജമ്മു കശ്മീർ, ലഡാക്ക് മുതൽ ഹിമാചൽ പ്രദേശ് വരെയുള്ള പർവതപ്രദേശങ്ങളിൽ പലയിടത്തും ബുധനാഴ്ച മേഘവിസ്ഫോടനമുണ്ടായതിനെത്തുടര്‍ന്ന് 17 പേർ മരിച്ചു, നിരവധി വീടുകൾ ഒഴുകിപ്പോയി. ഒരു മിനി ജലവൈദ്യുത നിലയത്തിനും കേടുപാടുകൾ സംഭവിച്ചു. രാവിലെ കിഷ്ത്വാറിലെ മേഘവിസ്ഫോടനത്തില്‍ തകർന്ന ജമ്മു കശ്മീരിലും, വൈകുന്നേരം അമർനാഥ് ഗുഹയ്ക്ക് സമീപവുമുണ്ടായ മലവെള്ളപ്പാച്ചില്‍ ഏറെ നാശനഷ്ടങ്ങളാണ് വരുത്തിവെച്ചത്.

ഹിമാചൽ പ്രദേശിൽ പേമാരി മൂലമുണ്ടായ വെള്ളപ്പൊക്കത്തിൽ ഒമ്പത് പേർ മരിക്കുകയും ഏഴ് പേരെ കാണാതാവുകയും ചെയ്തു. ലാഹൗൾ-സ്പിതിയിലെ ഉദയ്പൂരിലെ ടോജിംഗ് ഡ്രെയിനില്‍ ഏഴ് പേർ മരിച്ചുവെന്ന് സംസ്ഥാന ദുരന്ത നിവാരണ ഡയറക്ടർ സുദേഷ് കുമാർ മോക്ത പറഞ്ഞു. ചമ്പ ജില്ലയിൽ രണ്ടുപേർ മരിച്ചുവെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. കുളു ജില്ലയിലെ ജലവൈദ്യുത പദ്ധതിയുടെ ഉദ്യോഗസ്ഥനും ദില്ലിയിൽ നിന്നുള്ള വിനോദസഞ്ചാരിയുമടക്കം നാല് പേരെ കാണാതായിട്ടുണ്ട്.

ചൊവ്വാഴ്ച രാത്രി എട്ടുമണിയോടെ ലാഹോൾ-സ്പിതിയിലെ ഉദയ്പൂരിൽ ഉണ്ടായ വെള്ളപ്പൊക്കത്തിൽ 12 തൊഴിലാളികൾ ഒഴുകിപ്പോയതായി മൊക്ത പറഞ്ഞു. ഏഴു മൃതദേഹങ്ങൾ കണ്ടെടുത്തു. രണ്ടുപേരെ രക്ഷപ്പെടുത്തി. മരിച്ചവരിൽ നാലുപേർ ഹിമാചൽ പ്രദേശിലെ മണ്ഡി സ്വദേശികളും ഒരാൾ ജമ്മു കശ്മീരിലെ റിയാസി സ്വദേശിയുമാണ്. രണ്ട് മൃതദേഹങ്ങള്‍ ഇതുവരെ തിരിച്ചറിഞ്ഞിട്ടില്ല. മണ്ഡി നിവാസികളായ ഷേർ സിംഗ് (62), മെഹർ ചന്ദ് (50), നിരത്ത് റാം (42), റം സിംഗ് (41) എന്നിവരാണ് മരിച്ചത്.

കിഷ്ത്വാറിൽ ഏഴ് പേർ കൊല്ലപ്പെട്ടു, 17 പേർക്ക് പരിക്കേറ്റു
ജമ്മു കശ്മീരിലെ കിഷ്ത്വാർ ജില്ലയിൽ ഉണ്ടായ വെള്ളപ്പൊക്കവും കനത്ത മഴയും കാരണം ബുധനാഴ്ച ഏഴ് പേർ മരിക്കുകയും 17 പേർക്ക് പരിക്കേൽക്കുകയും ചെയ്തു. കിഷ്ത്വാർ ജില്ലയിലെ ഡച്ചൻ ഗ്രാമത്തിൽ ഉണ്ടായ വെള്ളപ്പൊക്കത്തിൽ 38 പേർ കുടുങ്ങി. ഇതിൽ ഏഴ് പേർ മരിച്ചു. അവശിഷ്ടങ്ങളിൽ നിന്ന് ഏഴ് മൃതദേഹങ്ങൾ കണ്ടെടുത്തു. 14 പേരെ ഇനിയും കാണാനില്ല. വീടുകള്‍ തകര്‍ന്ന 17 പേരിൽ ആറ് പേർക്ക് ഗുരുതരമായി പരിക്കേറ്റു. 11 പേർക്ക് നിസാര പരിക്കേറ്റു. പോലീസ്, ആർമി, എസ്ഡിആർഎഫ് ടീമുകൾ സ്ഥലത്തെത്തി രക്ഷാപ്രവർത്തനം തുടരുകയാണ്. അതേസമയം, കേന്ദ്ര സർക്കാർ സ്ഥിതിഗതികൾ സൂക്ഷ്മമായി നിരീക്ഷിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി ട്വീറ്റ് ചെയ്തു.

ബുധനാഴ്ച, ജമ്മു കശ്മീരിലെ ഹിമാലയൻ പർവതനിരകളിലെ അമർനാഥ് ഗുഹയ്ക്ക് സമീപമുണ്ടായ മേഘവിസ്ഫോടനം വെള്ളപ്പൊക്കത്തിന് കാരണമായി. കോവിഡ് -19 കണക്കിലെടുത്ത് നിലവിൽ അമർനാഥിലേക്കുള്ള വാർഷിക തീർത്ഥാടനം റദ്ദാക്കിയിരിക്കുകയാണ്. ഇന്ന് അമർനാഥ് ഗുഹയ്ക്കടുത്തുണ്ടായ മേഘവിസ്ഫോടനത്തില്‍ അപകടമോ വസ്തുവകകള്‍ക്ക് കേടുപാടുകൾ സംഭവിച്ചതായി റിപ്പോർട്ടില്ല. പെട്ടെന്നുള്ള വെള്ളപ്പൊക്കം മൂലം ജീവനോ സ്വത്തിനോ നാശനഷ്ടമുണ്ടായില്ലെന്നും അധികൃതര്‍ പറഞ്ഞു. അതേസമയം, സുരക്ഷാ സേനയുടെ ടെന്റുകള്‍, അമർനാഥ് ദേവാലയ ഓഫീസ് (എസ്എഎസ്ബി), മറ്റ് വകുപ്പുകൾ എന്നിവ സുരക്ഷിത സ്ഥലങ്ങളിലേക്ക് മാറ്റിയിട്ടുണ്ട്.

കാർഗിലിലും മറ്റു രണ്ട് സ്ഥലങ്ങളിലും മേഘവിസ്ഫോടനങ്ങള്‍
കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശമായ ലഡാക്കിന്റെ അതിർത്തി ജില്ലയായ കാർഗിലിൽ രണ്ട് മേഘവിസ്ഫോടനങ്ങള്‍ ഉണ്ടായി. വെള്ളപ്പൊക്കത്തിൽ ജലവൈദ്യുത പദ്ധതിയും ചില വീടുകളും ഭാഗികമായി തകർന്നതായി ബുധനാഴ്ച ഔദ്യോഗിക വൃത്തങ്ങള്‍ അറിയിച്ചു. കാർഗിൽ നഗരത്തിൽ നിന്ന് 60 കിലോമീറ്റർ അകലെയുള്ള ശ്രീനഗർ-ലേ ദേശീയപാതയ്ക്ക് സമീപം സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന ഖാൻഗ്രാലി ഗ്രാമത്തിൽ ഉണ്ടായ വെള്ളപ്പൊക്കത്തിൽ ചില വീടുകൾക്ക് ഭാഗികമായി നാശനഷ്ടമുണ്ടായതായി അവര്‍ പറഞ്ഞു.

വെള്ളപ്പൊക്കത്തെത്തുടർന്ന് ആളുകൾ മലകള്‍ക്ക് മുകളില്‍ അഭയം പ്രാപിച്ചു. ജലനിരപ്പ് കുറഞ്ഞപ്പോള്‍ വീടുകളിലേക്ക് മടങ്ങിയതായി വൃത്തങ്ങൾ അറിയിച്ചു. കാർഗിൽ നഗരത്തിൽ നിന്ന് 40 കിലോമീറ്റർ അകലെയുള്ള കാർഗിൽ-സാൻസ്കർ റോഡിലെ സംഗ്രയിലാണ് രണ്ടാമത്തെ മേഘവിസ്ഫോടനം നടന്നത്. സാങ്‌റയിലെ വിസ്ഫോടനം മൂലമുണ്ടായ വെള്ളപ്പൊക്കത്തെ തുടർന്ന് ഒരു മിനി ഹൈഡൽ പദ്ധതി ഭാഗികമായി തകർന്നു. രണ്ട് മേഖലകളിലും ഈ കാലയളവിൽ ഒരു അപകടവും റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തിട്ടില്ലെന്ന് വൃത്തങ്ങൾ അറിയിച്ചു.

പർവത പ്രദേശങ്ങളിൽ മേഘങ്ങൾ പൊട്ടിത്തെറിക്കുന്നത് എന്തുകൊണ്ട്?

ഒരു സ്ഥലത്ത് ഒരു മണിക്കൂറിനുള്ളിൽ 10 സെന്റിമീറ്റർ മഴ ലഭിക്കുകയാണെങ്കിൽ, അതിനെ “ക്ലൗഡ് ബഴ്സ്റ്റ്” അഥവാ മേഘ വിസ്ഫോടനം എന്ന് വിളിക്കുന്നു. ഇത്രയും വലിയ അളവിൽ പെട്ടെന്നുള്ള മഴ കാരണം, ജീവൻ നഷ്ടപ്പെടുക മാത്രമല്ല, സ്വത്തിനും കേടുപാടുകൾ സംഭവിക്കുന്നു. വളരെ ചെറിയ പ്രദേശത്താണ് മേഘപടലമുണ്ടാകുന്നതെന്നും ഇത് ഹിമാലയൻ പ്രദേശങ്ങളിലോ പശ്ചിമഘട്ടത്തിലെ പർവതപ്രദേശങ്ങളിലോ സംഭവിക്കുന്നുവെന്നും ഇന്ത്യൻ കാലാവസ്ഥാ വകുപ്പ് (ഐഎംഡി) ഡയറക്ടർ ജനറൽ മൃത്യുഞ്ജയ് മൊഹപത്ര പറഞ്ഞു.

ചൂടുള്ള മൺസൂൺ കാറ്റ് തണുത്ത കാറ്റുമായി സമ്പർക്കം പുലർത്തുമ്പോൾ വളരെ വലിയ മേഘങ്ങൾ രൂപം കൊള്ളുന്നുവെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ഭൂപ്രകൃതി അല്ലെങ്കിൽ പർവത ഘടകങ്ങൾ കാരണമാണിത്. ഇത്തരം മേഘങ്ങളെ കട്ടിയുള്ള ഇരുണ്ട മേഘങ്ങൾ എന്നും 13-14 കിലോമീറ്റർ ഉയരത്തിൽ വരാമെന്നും സ്കൈമെറ്റ് വെതർ വൈസ് പ്രസിഡന്റ് (കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം) വൈസ് പ്രസിഡന്റ് മഹേഷ് പൽവത് പറഞ്ഞു. അവർ ഒരു പ്രദേശത്ത് കുടുങ്ങുകയോ അവയെ ചിതറിക്കാൻ വായു ചലനം ലഭ്യമല്ലെങ്കിലോ, അവ ഒരു പ്രത്യേക പ്രദേശത്ത് മഴ പെയ്യുന്നു.

ഈ മാസം ജമ്മു കശ്മീർ, ലഡാക്ക്, ഉത്തരാഖണ്ഡ്, ഹിമാചൽ പ്രദേശ് എന്നിവിടങ്ങളിൽ മേഘവിസ്ഫോടനമുണ്ടായി. അവയെല്ലാം പർവതപ്രദേശങ്ങളാണ്. ക്ലൗഡ് ബഴ്സ്റ്റ് പ്രവചിക്കാൻ കഴിയില്ലെന്ന് മോഹൻപത്ര പറഞ്ഞു. എന്നാൽ ഞങ്ങൾക്ക് വളരെ കനത്ത മഴ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകാൻ കഴിയും. ഹിമാചൽ പ്രദേശിന്റെ കാര്യത്തിൽ ഞങ്ങൾ റെഡ് അലർട്ട് നൽകിയിരുന്നു. മേഘവിസ്ഫോടന സംഭവങ്ങൾ വർദ്ധിച്ചുവരികയാണെന്ന് ഭൗമശാസ്ത്ര മന്ത്രാലയത്തിലെ സെക്രട്ടറി എം രാജീവൻ പറഞ്ഞു. പ്രവചിക്കാൻ പ്രയാസമാണെങ്കിലും അത് പ്രവചിക്കാൻ ഡോപ്ലർ റഡാർ വളരെ സഹായകരമാണെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. എന്നിരുന്നാലും, റഡാർ എല്ലായിടത്തും ഉണ്ടാകണമെന്നില്ല, പ്രത്യേകിച്ച് ഹിമാലയൻ പ്രദേശത്ത്.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment