യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറി ബ്ലിങ്കൻ ദലൈലാമയുടെ പ്രതിനിധിയെയും സിവിൽ സൊസൈറ്റി അംഗങ്ങളേയും കണ്ടു; ചൈനയും ചർച്ച ചെയ്യപ്പെട്ടു

ന്യൂഡല്‍ഹി: യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറി ആന്റണി ബ്ലിങ്കന്റെ രണ്ട് ദിവസത്തെ സന്ദർശന വേളയിൽ, സിവിൽ ബോഡികളിലെ അംഗങ്ങളുമായുള്ള സുപ്രധാന കൂടിക്കാഴ്ചയിൽ നിരവധി വിഷയങ്ങൾ ഗൗരവമായി ചർച്ച ചെയ്തു. ഈ റൗണ്ട് ടേബിൾ മീറ്റിംഗിൽ, പൗരത്വ ഭേദഗതി നിയമത്തിന്റെ ഗൗരവത, അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ വഷളായിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്ന സാഹചര്യം, ചൈനയുടെ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന ആക്രമണം, മൗലിക സ്വാതന്ത്ര്യം, കർഷക പ്രസ്ഥാനം തുടങ്ങിയ വിഷയങ്ങളും ചർച്ചചെയ്തു. എല്ലാ ആളുകൾക്കും അവരുടെ സർക്കാരിനെതിരെ സംസാരിക്കാൻ അവകാശമുണ്ടെന്നും അവർ ആരായാലും ആദരവോടെ പരിഗണിക്കണമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. അതേസമയം, ഇന്ത്യക്കാരും അമേരിക്കക്കാരും മനുഷ്യന്റെ അന്തസ്സ്, മതസ്വാതന്ത്ര്യം ഉൾപ്പെടെയുള്ള അടിസ്ഥാന സ്വാതന്ത്ര്യങ്ങളിൽ വിശ്വസിക്കുന്നുവെന്നും പറഞ്ഞു.

ഇന്ത്യൻ നേതൃത്വവുമായുള്ള കൂടിക്കാഴ്ചകൾക്ക് മുന്നോടിയായി ഇവിടെയെത്തിയതിന് ശേഷം തന്റെ ആദ്യ പൊതു പരിപാടിയിൽ നാഗരിക സംഘടനകളിലെ അംഗങ്ങളെ അഭിസംബോധന ചെയ്ത ബ്ലിങ്കൻ, ഇന്ത്യയും യുഎസും ജനാധിപത്യ മൂല്യങ്ങളോട് പ്രതിബദ്ധത പുലർത്തുന്നുണ്ടെന്നും ഉഭയകക്ഷി ബന്ധങ്ങളോടുള്ള ഈ പ്രതിബദ്ധത ഒരു ഭാഗമാണെന്നും പറഞ്ഞു. ജനാധിപത്യ രാജ്യങ്ങളിൽ “ഊർജ്ജസ്വലമായ” സിവിൽ സ്ഥാപനങ്ങൾ ഉൾപ്പെടുന്നുവെന്നും ജനാധിപത്യത്തെ “കൂടുതൽ തുറന്നതും കൂടുതൽ ഊർജ്ജസ്വലവുമാക്കുന്നതിന്” അവ ആവശ്യമാണെന്നും യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറി പറഞ്ഞു.

കർഷകരുടെ പ്രതിഷേധം, മാധ്യമ സ്വാതന്ത്ര്യം, ഭേദഗതി ചെയ്ത പൗരത്വ നിയമം (സിഎഎ), ന്യൂനപക്ഷങ്ങളുടെ അവകാശങ്ങൾ, ചൈനയുടെ ആക്രമണത്തെക്കുറിച്ചുള്ള ആശങ്കകൾ, അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ സ്ഥിതി എന്നിവ യോഗത്തിൽ ചര്‍ച്ച ചെയ്തു. ടിബറ്റൻ ആത്മീയ നേതാവ് ദലൈലാമയുടെ പ്രതിനിധി ഉൾപ്പെടെ സിവിൽ സമൂഹത്തിലെ ഏഴ് അംഗങ്ങൾ യോഗത്തില്‍ പങ്കെടുത്തു. ആശയവിനിമയത്തിനിടെ ഓരോ അംഗവും ഇന്ത്യയിലും പ്രാദേശികതലത്തിലും സംജാതമായിരിക്കുന്ന ഗുരുതരമായ പ്രശ്നങ്ങളെക്കുറിച്ച് സംക്ഷിപ്തമായി സംസാരിച്ചു. ടിബറ്റിനെതിരായ നിലപാടിനോട് യുഎസ് യോജിക്കുന്നില്ലെന്ന് ദലൈലാമയുടെ പ്രതിനിധിയെ സന്ദർശിച്ച ബ്ലിങ്കൻ ചൈനയ്ക്ക് ഒരു സന്ദേശവും അയച്ചിട്ടുണ്ട്. ഈ ‘സിവിൽ സൊസൈറ്റി റൗണ്ട് ടേബിൾ ചർച്ച’യോട് ചൈനയ്ക്ക് എതിർപ്പ് പ്രകടിപ്പിക്കാമെന്നും പറയപ്പെടുന്നു.

തന്റെ പ്രസ്താവനയിൽ, ജനാധിപത്യത്തിനും അന്താരാഷ്ട്ര സ്വാതന്ത്ര്യത്തിനും വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന ആഗോള ഭീഷണികളെ ഉദ്ധരിച്ച് ബ്ലിങ്കൻ “ജനാധിപത്യ മാന്ദ്യത്തെക്കുറിച്ച്” സംസാരിച്ചു. ഈ ആശയങ്ങൾ പിന്തുണയ്ക്കുന്നതിൽ ഇന്ത്യയും യുഎസും ഒരുമിച്ച് നിൽക്കേണ്ടത് പ്രധാനമാണെന്ന് അഭിപ്രായപ്പെട്ടു. “നിങ്ങൾ എല്ലാം ഒരുമിച്ച് ചേർക്കുമ്പോൾ, നമ്മുടെ രാജ്യങ്ങൾ തമ്മിലുള്ള ബന്ധം ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട ബന്ധങ്ങളിലൊന്നാണ്..ഞാൻ കരുതുന്നത് നമ്മുടെ ഗവൺമെന്റുകൾ പരസ്പരം പ്രവർത്തിക്കുമ്പോൾ അത് സർക്കാരുകൾ തമ്മിലുള്ള ബന്ധത്തിലൂടെ മാത്രമല്ല , പക്ഷേ പ്രാഥമികമായി ഇത് ഇന്ത്യക്കാരും അമേരിക്കൻ ജനതയും തമ്മിലുള്ള ബന്ധത്തിലൂടെയാണ്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

“നമ്മുടെ ജനാധിപത്യ രാജ്യങ്ങൾ വികസിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്, സുഹൃത്തുക്കളെന്ന നിലയിൽ നമ്മൾ അതിനെക്കുറിച്ച് സംസാരിക്കുന്നു, കാരണം ജനാധിപത്യത്തെ ശക്തിപ്പെടുത്തുകയും നമ്മുടെ ആശയങ്ങൾ യാഥാർത്ഥ്യമാക്കുകയും ചെയ്യുകയെന്നത് പലപ്പോഴും വെല്ലുവിളിയാണ്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ബിസിനസ്സ് പിന്തുണ, വിദ്യാഭ്യാസ പരിപാടികൾ, മതപരവും ആത്മീയവുമായ ബന്ധങ്ങൾ, ദശലക്ഷക്കണക്കിന് കുടുംബങ്ങൾ തമ്മിലുള്ള ബന്ധം എന്നിവ മുഴുവൻ ബന്ധത്തിന്റെ പ്രധാന തൂണുകളായി ബ്ലിങ്കൻ ഉദ്ധരിച്ചു.

“ഇന്ന് സിവിൽ സമൂഹത്തിലെ നേതാക്കളെ കണ്ടുമുട്ടിയതിൽ സന്തോഷമുണ്ട്. ഇന്ത്യയും യുഎസും ജനാധിപത്യ മൂല്യങ്ങളോടുള്ള പ്രതിബദ്ധത പങ്കുവെക്കുന്നു, ഇത് ഞങ്ങളുടെ ബന്ധത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിന്റെ ഭാഗമാണ്, ഇത് ഇന്ത്യയുടെ ബഹുസ്വര സമൂഹത്തെയും ഐക്യ ചരിത്രത്തെയും പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നു. ഈ മൂല്യങ്ങൾ വർദ്ധിപ്പിക്കാൻ പൗരന്മാരുടെ സംഘടനകൾ സഹായിക്കുന്നു,” ബ്ലിങ്കൻ പിന്നീട് ട്വീറ്റ് ചെയ്തു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment