അമേരിക്കയുടെ മനുഷ്യത്വരഹിതമായ ശീത യുദ്ധ നയങ്ങള്‍ അവസാനിപ്പിക്കണം: ക്യൂബന്‍ വിദേശകാര്യ മന്ത്രി

ഹവാനയ്‌ക്കെതിരായ ശീതയുദ്ധ നയങ്ങൾ നിലനിർത്താൻ വാഷിംഗ്ടണിന് ഒരു കാരണവുമില്ലെന്നും, കരീബിയൻ ദ്വീപ് രാജ്യത്തിനെതിരായ ദീർഘകാലമായുള്ള “മനുഷ്യത്വരഹിതമായ” യുഎസ് ഉപരോധം അവസാനിപ്പിക്കണമെന്നും ക്യൂബൻ വിദേശകാര്യ മന്ത്രി ബ്രൂണോ റോഡ്രിഗസ് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

കൊറോണ വൈറസ് പാൻഡെമിക്കിനിടയിൽ ക്യൂബൻ ജനതയ്‌ക്കെതിരെ സാമ്പത്തിക ഉപരോധം പോലുള്ള നിർബന്ധിത നടപടികൾ നടപ്പിലാക്കാൻ അമേരിക്കയ്ക്ക് കാരണങ്ങളില്ലെന്ന് റോഡ്രിഗസ് വെള്ളിയാഴ്ച ട്വിറ്ററില്‍ ആഹ്വാനം ചെയ്തു.

“വാഷിംഗ്ടൺ ഏർപ്പെടുത്തിയ സാമ്പത്തിക, വാണിജ്യ, സാമ്പത്തിക ഉപരോധം ഏതാണ്ട് ആറ് പതിറ്റാണ്ടുകളായി നിലനിർത്തുന്നതിന് ഒരു ന്യായീകരണവുമില്ല,” അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ഈയ്യിടെ ക്യൂബയില്‍ നടന്ന അഞ്ച് ദിവസത്തെ അസ്വസ്ഥതയ്ക്കും കുറഞ്ഞത് ഒരു മരണത്തിനും ഡസൻ കണക്കിന് പേര്‍ക്ക് പരിക്കേല്‍ക്കുകയും, നൂറിലധികം അറസ്റ്റുകൾക്കും കാരണക്കാര്‍ അമേരിക്കയാണെന്ന് അദ്ദേഹം കുറ്റപ്പെടുത്തി.

അമേരിക്കയുടെ തെക്കൻ തീരത്തെ ജലത്തോട് ചേർന്നുള്ള ചെറിയ ദ്വീപ് രാജ്യങ്ങളിൽ പ്രതിഷേധം സൃഷ്ടിക്കാൻ വാഷിംഗ്ടൺ ഹൈടെക് ഡിജിറ്റൽ സംവിധാനങ്ങൾ ഉപയോഗിക്കുന്നുണ്ടെന്നും റോഡ്രിഗസ് ആരോപിച്ചു. 30 വർഷത്തിനിടയിലെ ഏറ്റവും വലിയ സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധിയിലൂടെയാണ് ക്യൂബ കടന്നുപോകുന്നത്.

കോടിക്കണക്കിന് ഡോളര്‍ ചെലവഴിച്ചിട്ടും ക്യൂബയെ നശിപ്പിക്കാനുള്ള ശ്രമങ്ങളിൽ വൈറ്റ് ഹൗസ് പരാജയപ്പെട്ടു എന്ന് ക്യൂബന്‍ പ്രസിഡന്റ് മിഗ്വേല്‍ ഡയസ്-കാനല്‍ ഈ മാസം ആദ്യം ഒരു ട്വിറ്റര്‍ പോസ്റ്റില്‍ പറഞ്ഞിരുന്നു.

1962 മുതൽ ക്യൂബയ്‌ക്കെതിരായ അമേരിക്കൻ വ്യാപാര ഉപരോധത്തെ മുൻ പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപിന് കീഴിൽ ശക്തിപ്പെടുത്തിയതിനെയാണ് ഡയസ്-കാനൽ പരാമർശിച്ചത്.

കൊറോണ വൈറസ് പാൻഡെമിക്കിന്റെ ഏറ്റവും കഠിനമായ ഘട്ടവും കരീബിയൻ രാഷ്ട്രം അനുഭവിക്കുന്നു. കോവിഡ് -19 നെ നേരിടാനുള്ള ഉപകരണങ്ങളും മറ്റ് സാധനങ്ങളും വാങ്ങാനുള്ള രാജ്യത്തിന്റെ കഴിവിനെ യുഎസ് ഉപരോധം തടസ്സപ്പെടുത്തുന്നുവെന്ന് ക്യൂബൻ സർക്കാർ ആവർത്തിച്ചു വ്യക്തമാക്കി.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment