പാർലമെന്റിലെ ബഹളത്തെത്തുടർന്ന് നികുതിദായകര്‍ക്ക് നഷ്ടമായത് 133 കോടി രൂപ

ന്യൂഡല്‍ഹി: പാർലമെന്റിന്റെ മൺസൂൺ സെഷനിൽ, പെഗാസസ് ചാരക്കേസ് വിവാദത്തെത്തുടർന്ന്, പൊതുജനങ്ങളുടെ 130 കോടിയിലധികം രൂപ പാഴായതായി റിപ്പോര്‍ട്ട്. പെഗാസസ് ചാരക്കേസ് വിവാദത്തിൽ പാർലമെന്റിൽ മോദി സർക്കാരും പ്രതിപക്ഷവും തമ്മിലുള്ള തർക്കം തുടരുന്നതിനിടയിൽ, നടപടികൾ തടസ്സപ്പെട്ടതിനാൽ നികുതിദായകരുടെ 133 കോടി രൂപ ഇതുവരെ പാഴായതായി സർക്കാർ വൃത്തങ്ങളെ ഉദ്ധരിച്ച് റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടു. ജൂലൈ 19 ന് ആരംഭിച്ച മണ്‍സൂണ്‍ സെഷന്റെ ആദ്യ ദിവസം മുതൽ പാർലമെന്റിൽ ഈ വിഷയം ചർച്ച ചെയ്യണമെന്ന് പ്രതിപക്ഷ പാർട്ടികൾ ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു. അതേ സമയം, ഇപ്പോൾ സുപ്രീം കോടതിയും പെഗാസസ് അഴിമതി കേൾക്കാൻ സമ്മതിച്ചിട്ടുണ്ട്.

പാർലമെന്റിൽ ഒരു പ്രശ്നത്തെക്കുറിച്ച് ഒരു പ്രതിസന്ധി ഉണ്ടാകുമ്പോൾ, സാധ്യമായ 54 ൽ 7 മണിക്കൂർ മാത്രമേ ലോക്സഭ പ്രവർത്തിക്കൂ. അതേസമയം രാജ്യസഭ 11 മണിക്കൂര്‍ പ്രവർത്തിക്കുന്നു. നിലവിലെ മൺസൂൺ സെഷനിൽ ഇതുവരെ 18 മണിക്കൂർ മാത്രമേ ജോലി ചെയ്തിട്ടുള്ളൂ, അതേസമയം പാർലമെന്റ് 107 മണിക്കൂർ പ്രവർത്തിക്കുമായിരുന്നു. അത്തരമൊരു സാഹചര്യത്തിൽ, 89 മണിക്കൂർ സമയം പൂർണ്ണമായും പാഴായി. ഇതിനർത്ഥം നികുതിദായകർക്ക് 133 കോടിയിലധികം രൂപയുടെ നഷ്ടമുണ്ടായി എന്നാണ്.

അടുത്തിടെ പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി ബിജെപി പാർലമെന്ററി പാർട്ടി നേതാക്കളുമായി കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തിയിരുന്നു. ഇതിനിടെയാണ് മോദി കോൺഗ്രസ് പാർട്ടിക്കെതിരെ ആഞ്ഞടിച്ചത്. കൊറോണയെക്കുറിച്ച് യോഗം വിളിച്ചപ്പോൾ കോൺഗ്രസ് അത് ബഹിഷ്‌കരിക്കുകയും മറ്റ് പാർട്ടികൾ അതിലേക്ക് വരുന്നത് തടയുകയും ചെയ്തുവെന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി എംപിമാരോട് വ്യക്തമായി പറഞ്ഞു. പാർലമെന്റ് പ്രവർത്തിക്കാൻ കോൺഗ്രസ് അനുവദിക്കുന്നില്ല. അത്തരമൊരു സാഹചര്യത്തിൽ, എംപിമാർ കോൺഗ്രസിൻറെ യഥാർത്ഥ മുഖം പൊതുജനങ്ങൾക്കും മാധ്യമങ്ങൾക്കും കാണിക്കണം.

അതേസമയം, രാജ്യസഭയെക്കുറിച്ച് മാത്രം സംസാരിക്കുമ്പോൾ, മഴക്കാല സമ്മേളനത്തിന്റെ ആദ്യ രണ്ടാഴ്ചകളിൽ, പെഗാസസ് ബഹളം മൂലം രാജ്യസഭയിൽ ഏകദേശം 40 മണിക്കൂർ ജോലി നഷ്ടപ്പെട്ടു. ആദ്യ രണ്ടാഴ്ചകളിൽ, സഭയ്ക്ക് 10 മണിക്കൂർ മാത്രമേ പ്രവർത്തിക്കാൻ കഴിഞ്ഞുള്ളൂ. പ്രതിപക്ഷ അംഗങ്ങളുടെ പെഗാസസിനെക്കുറിച്ചുള്ള ചർച്ചയിൽ തുടർച്ചയായ ബഹളം കാരണം രാജ്യസഭയുടെ ഉൽപാദനക്ഷമത 21 ശതമാനം കുറഞ്ഞു.

രാജ്യസഭ പുറത്തിറക്കിയ ഒരു പ്രസ്താവന പ്രകാരം, മഴക്കാല സമ്മേളനത്തിന്റെ ആദ്യ രണ്ടാഴ്ചകളിൽ, ചോദ്യോത്തര സമയം ഒൻപത് സിറ്റിങ്ങുകളിൽ ഒരു മണിക്കൂർ 38 മിനിറ്റ് നീണ്ടുനിൽക്കും. ഇതിനുപുറമെ, നിയമനിർമ്മാണ ബിസിനസ്സ് ഒരു മണിക്കൂർ 38 മിനിറ്റ് നടന്നു. അതിൽ ബില്ലുകൾ ബഹളമയമായ അംഗങ്ങൾക്കിടയിൽ പാസാക്കി. ഒരു മണിക്കൂർ പൂജ്യം കോൾ, നാല് മിനിറ്റ് പ്രത്യേക പുരുഷന്മാർ എന്നിവരുടെ പ്രശ്നങ്ങൾ ഉയർത്തി. സെഷന്റെ ആദ്യ ആഴ്ചയിൽ, അംഗങ്ങൾ കോവിഡ് -19 നെക്കുറിച്ച് നാല് മണിക്കൂർ 37 മിനിറ്റ് ഐടി മന്ത്രി പെഗാസസിനെക്കുറിച്ച് ഒരു പ്രസ്താവന നടത്തി.

ആദ്യമായാണ് രാജ്യസഭാ സെക്രട്ടേറിയറ്റ് പ്രതിദിന ബുള്ളറ്റിൻ പുറത്തിറക്കുന്നത്. ഇത് സഭയിൽ ഏറ്റെടുക്കാൻ കഴിയാത്ത ബിസിനസിനെയാണ് സൂചിപ്പിക്കുന്നത്. ആദ്യ രണ്ട് ആഴ്ചകളിൽ, 130 പൂജ്യം കോൾ അഭ്യർത്ഥനകളും (സമർപ്പിക്കലുകൾ) 87 ഉം പ്രത്യേക മെൻസനുവേണ്ടി നിശ്ചയിച്ചു. ചെയർമാന്റെ അംഗീകാരം ലഭിച്ചിട്ടും അംഗങ്ങൾക്ക് പൊതു താൽപ്പര്യമുള്ള പ്രശ്നങ്ങൾ ഉന്നയിക്കാനായില്ല. എന്നാല്‍, ബഹളത്തിനിടയിൽ ജുവനൈൽ ജസ്റ്റിസ് ചൈൽഡ് കെയർ പ്രൊട്ടക്ഷൻ ബിൽ 2021 ഉൾപ്പെടെ മൊത്തം നാല് ബില്ലുകൾ രാജ്യസഭയിൽ പാസാക്കി. എല്ലാ പാർട്ടികളുടെയും യോഗത്തിന്റെയും സെഷന്റെയും ആദ്യ ആഴ്ചയിൽ നിയമനിർമ്മാണവും മറ്റ് പ്രശ്നങ്ങളും ചർച്ച ചെയ്യണമെന്ന് സർക്കാരിനോടും പ്രതിപക്ഷ കക്ഷി നേതാക്കളോടും സഭയുടെ പ്രവർത്തനം സുഗമമായി നടക്കാൻ രാജ്യസഭ ചെയർമാൻ എം. വെങ്കയ്യ നായിഡു ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു.

 

Print Friendly, PDF & Email

Related News

Leave a Comment