ഇ.ഡി., പി‌എം‌ഒ, നീതി ആയോഗ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ, കെജ്രിവാളിന്റെ സഹായി എന്നിവരുടെ പേരുകള്‍ പെഗാസസ് ചാരപ്പട്ടികയിൽ

രാജേശ്വർ സിംഗ് (ഇടത്), വികെ ജെയിൻ

ന്യൂഡൽഹി: പെഗാസസിന്റെ നിരീക്ഷണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ചോർന്ന ഡാറ്റാബേസിൽ ഒരു പ്രധാന എൻഫോഴ്സ്മെന്റ് ഡയറക്ടറേറ്റ് (ഇഡി) ഉദ്യോഗസ്ഥൻ, ഡൽഹി മുഖ്യമന്ത്രി അരവിന്ദ് കെജ്രിവാളിന്റെ സഹകാരികൾ, പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ഓഫീസ് (പിഎംഒ), നീതി ആയോഗ് എന്നിവരുടെ നമ്പറുകളും ഉൾപ്പെട്ടിരുന്നതായി അന്താരാഷ്ട്ര മാധ്യമ സംഘടനകളുടെ കൂട്ടായ്മയുടെ റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ വ്യക്തമാക്കുന്നു.

അരവിന്ദ് കെജ്രിവാളിന്റെ പേഴ്സണൽ അസിസ്റ്റന്റായി (പിഎ) ജോലി ചെയ്തിരുന്ന മുൻ ഐഎഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥനായ വികെ ജെയ്‌നൊപ്പം നിരീക്ഷണത്തിനായി ലക്ഷ്യമിടുന്ന ആളുകളുടെ പട്ടികയിൽ മുതിർന്ന ഇഡി ഓഫീസർ രാജേശ്വർ സിംഗും ഉൾപ്പെടുന്നു. കൂടാതെ, കമ്മീഷന്റെയും പിഎംഒയുടെയും ഓരോ ഉദ്യോഗസ്ഥന്റെയും പേരുകളും ഉള്‍പ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

ഇസ്രായേലിന്റെ എന്‍ എസ് ഒ ഗ്രൂപ്പ് നിർമ്മിച്ച പെഗാസസ് സ്പൈവെയറിലൂടെ നിരീക്ഷിക്കപ്പെടാൻ സാധ്യതയുള്ള 50,000-ലധികം നമ്പറുകൾ ആദ്യം ലിസ്റ്റ് ചെയ്തത് ഫ്രാൻസ് ആസ്ഥാനമായുള്ള ലാഭേച്ഛയില്ലാത്ത മാധ്യമ സ്ഥാപനം ‘സ്റ്റോറീസ്’ ആണ്. ഈ നമ്പറുകളിൽ ചിലത് ആംനസ്റ്റി ഇന്റർനാഷണൽ ഫോറൻസിക് വിഭാഗം പരിശോധിച്ചിരുന്നു. അങ്ങനെയാണ് പെഗാസസിന്റെ പങ്കിനെക്കുറിച്ച് കണ്ടെത്തിയത്.

മാധ്യമപ്രവർത്തകർ, രാഷ്ട്രീയക്കാർ, മന്ത്രിമാർ, സാമൂഹിക പ്രവർത്തകർ, അന്വേഷണ ഏജൻസി ഉദ്യോഗസ്ഥർ, കശ്മീർ നേതാക്കൾ, സൈന്യം, ബിഎസ്എഫ് തുടങ്ങിയവർക്കു ശേഷം, ഇന്ത്യയിലെ ഉന്നത സർക്കാർ വകുപ്പ് ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ പേരുകളും നിരീക്ഷണത്തിലായി.

ഉത്തർപ്രദേശിലെ പ്രൊവിൻഷ്യൽ പോലീസ് സർവീസ് ഓഫീസർ (പിപിഎസ്) ആണ് രാജേശ്വർ സിംഗ്. 2009 മുതൽ ഇഡിയിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്നു. ഈ സമയത്ത് 2 ജി സ്പെക്ട്രം അഴിമതി, എയർസെൽ-മാക്സിസ് കേസ് തുടങ്ങിയ നിരവധി സെൻസിറ്റീവ് കേസുകളുടെ അന്വേഷണത്തിൽ അദ്ദേഹം ഉൾപ്പെട്ടിരുന്നു. സഹാറ ഗ്രൂപ്പിന്റെയും ആന്ധ്രാപ്രദേശ് മുഖ്യമന്ത്രി ജഗൻമോഹൻ റെഡ്ഡിയുടെയും അനധികൃത സ്വത്ത് കേസിന്റെ അന്വേഷണത്തിലും അദ്ദേഹം ഉൾപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

ചോർന്ന ഡാറ്റാബേസ് അനുസരിച്ച്, വാച്ച് ലിസ്റ്റിലെ അദ്ദേഹത്തിന്റെ നമ്പർ 2017 അവസാനം മുതൽ 2019 പകുതി വരെ ദൃശ്യമാകുന്നുണ്ട്. മാത്രമല്ല, ഏകദേശം 2018 -ൽ, അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഭാര്യയുടെയും രണ്ട് സഹോദരിമാരുടെയും നമ്പറുകളും ഉൾപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. അവരിൽ ഒരാൾ ഐഎഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥയായ അഭിഭാഷക അഭ സിംഗ് ആണ്.

രാജേശ്വർ സിംഗിന്റെ കാലാവധി അസ്ഥിരമായിരുന്നു. ഉയർന്ന കേസ് കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിനിടെയാണ് സിംഗ് അനധികൃത സ്വത്ത് സമ്പാദിച്ചതെന്ന് ആരോപിച്ച് ഒരു പൊതുതാൽപര്യ ഹർജി സുപ്രീം കോടതിയിൽ സമർപ്പിച്ചത്. അതിന് മറുപടിയായി, രജനീഷ് കപൂർ എന്ന ഹർജിക്കാരനെതിരെ സിംഗ് ഒരു ക്രിമിനൽ മാനനഷ്ട ഹർജി ഫയൽ ചെയ്യുകയും അന്വേഷണം തടസ്സപ്പെടുത്താൻ ശ്രമിച്ചതിന് ഒരു പൊതുതാൽപര്യ ഹർജി ഫയൽ ചെയ്യുകയും ചെയ്തു.

2014 ൽ രാജേശ്വർ സിംഗിനെതിരായ ഹർജി സുപ്രീം കോടതി തള്ളിയിരുന്നെങ്കിലും 2018 ജൂണിൽ ഇഡി ഉദ്യോഗസ്ഥനെക്കുറിച്ച് അന്വേഷിക്കാൻ കോടതി സർക്കാരിന് ഗ്രീൻ സിഗ്നൽ നൽകി.

ഇതേ സമയത്താണ് സിംഗ് അന്നത്തെ റവന്യൂ സെക്രട്ടറി ഹസ്മുഖ് അധിയയ്ക്ക് കത്ത് എഴുതി അതൃപ്തി പ്രകടിപ്പിക്കുകയും ‘ശത്രുത’ ആരോപിക്കുകയും ചെയ്തത്. മികച്ച പ്രകടനം കാഴ്ച വെച്ചിട്ടും അധിയ തന്റെ പ്രമോഷനെ തടസ്സപ്പെടുത്തുന്നുവെന്ന് അദ്ദേഹം ആരോപിച്ചു.

രാജേശ്വർ സിംഗിനെ അന്നത്തെ സിബിഐ ഡയറക്ടർ അലോക് വർമയുമായി അടുപ്പമുള്ളയാളായി പരിഗണിച്ചിരുന്നു. 2018 ഒക്ടോബറിൽ സിബിഐയും വിവാദമായ സമയത്ത്, അന്നത്തെ സ്പെഷ്യൽ ഡയറക്ടർ രാകേഷ് അസ്താനയ്‌ക്കെതിരെ സിംഗ് ഒരു അന്തരീക്ഷം സൃഷ്ടിച്ചുവെന്ന് ബിജെപി ഉന്നത നേതൃത്വം ആരോപിച്ചിരുന്നു.

അദ്ദേഹത്തിന്റെ കുടുംബാംഗങ്ങൾ പ്രധാനപ്പെട്ട കാര്യങ്ങൾ കൈകാര്യം ചെയ്യുകയോ പ്രധാനപ്പെട്ട പദവികൾ വഹിക്കുകയോ ചെയ്യുന്നതിനാൽ അദ്ദേഹത്തിന്റെ നമ്പറുകൾ വാച്ച് ലിസ്റ്റിൽ വരാൻ സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് സിംഗിന്റെ സഹോദരി അഭ പറഞ്ഞു.

ഡൽഹി മുഖ്യമന്ത്രി അരവിന്ദ് കെജ്രിവാളിന്റെ ഓഫീസിൽ മുഖ്യ ഉപദേഷ്ടാവായി നിയമിതനായ വികെ ജെയിൻ ഉപയോഗിച്ച ഫോൺ നമ്പറും പെഗാസസ് പദ്ധതിയുടെ പട്ടികയിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു.

2018 ൽ ചോർന്ന രേഖയിൽ ജെയിനിന്റെ ഫോൺ നമ്പർ ഉണ്ട്. ഈ സമയത്ത് അദ്ദേഹമായിരുന്നു ഡൽഹി സർക്കാരിന്റെ ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട ഫയലുകൾ കൈകാര്യം ചെയ്തിരുന്നത്. വിദ്യാഭ്യാസ – ആരോഗ്യ അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങൾ മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതുപോലുള്ള മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട ക്ഷേമപദ്ധതികളുടെ നടത്തിപ്പുമായി ജെയിൻ ബന്ധപ്പെട്ടിരുന്നു.

2018 ഫെബ്രുവരിയിൽ ഡൽഹി ചീഫ് സെക്രട്ടറി അൻഷു പ്രകാശിനെ രണ്ട് ആം ആദ്മി പാർട്ടി എംഎൽഎമാർ ആക്രമിച്ച കേസിൽ ഡൽഹി പോലീസ് അദ്ദേഹത്തെ ചോദ്യം ചെയ്തിരുന്നു. ‘റേഷൻ’ വിഷയത്തിൽ എഎപി നേതാക്കളും പ്രകാശും തമ്മിലുള്ള കൂടിക്കാഴ്ചയിലാണ് സംഭവം.

തുടക്കത്തിൽ, ഈ വിഷയത്തിൽ ഒന്നും ജയിന്‍ പ്രതികരിച്ചില്ല. എന്നാൽ, പിന്നീട് ചില എഎപി നേതാക്കൾ പ്രകാശിനെ ഭീഷണിപ്പെടുത്തുന്നതായി കണ്ടതായി മജിസ്ട്രേറ്റിനോട് പറഞ്ഞു. അതിനുശേഷം അദ്ദേഹം ഓഫീസിൽ പോകുന്നത് നിർത്തി. ഒടുവിൽ വ്യക്തിപരമായ കാരണങ്ങളാൽ 2018 മാർച്ചിൽ രാജിവച്ചു.

എൻഐടിഐ ആയോഗിന്റെ ഒരു മുതിർന്ന ഉദ്യോഗസ്ഥന്റെ നമ്പറും ഈ പട്ടികയിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. എന്നാല്‍, അദ്ദേഹം സർക്കാരില്‍ പ്രവർത്തിക്കാത്തതിനാൽ തന്റെ പേര് പരസ്യമാക്കരുതെന്ന് അദ്ദേഹം അഭ്യർത്ഥിച്ചു.

പിഎംഒയുടെ നിലവിലെ അണ്ടർ സെക്രട്ടറിയുടെ ഫോൺ നമ്പറും നിരീക്ഷണ പട്ടികയിലുണ്ട്. 2017 ൽ പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയുടെ സന്ദർശനങ്ങളുടെ ചുമതല അദ്ദേഹത്തിനായിരുന്നു.

“ഈ പട്ടിക ശരിയാണോ അതോ എന്റെ നമ്പർ അതിലുണ്ടോ ഇല്ലയോ എന്ന് എനിക്കറിയില്ല. എനിക്ക് പറയാനുള്ളത് ഞാൻ നിരീക്ഷിക്കപ്പെടേണ്ട അത്ര പ്രധാനപ്പെട്ട ആളല്ല എന്നാണ്,” മാധ്യമങ്ങളുടെ ചോദ്യത്തിന് അദ്ദേഹം പ്രതികരിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment