ഫിറോസാബാദിന്റെ പേര് ചന്ദ്രനഗർ എന്ന് മാറ്റാൻ ജില്ലാ പഞ്ചായത്ത് ബോർഡിൽ പ്രമേയം പാസാക്കി

ഫിറോസാബാദ്: ഉത്തർപ്രദേശിലെ ഫിറോസാബാദ് ജില്ലയുടെ പേര് ചന്ദ്രനഗർ എന്നാക്കി മാറ്റാനുള്ള നിർദ്ദേശം ജില്ലാ പഞ്ചായത്ത് ബോർഡ് യോഗത്തിൽ പാസാക്കി.

ശനിയാഴ്ച നടന്ന ജില്ലാ പഞ്ചായത്ത് ബോർഡിന്റെ ആദ്യ യോഗത്തിൽ, ഫിറോസാബാദ് സദർ ബ്ലോക്കിൽ നിന്നുള്ള ബ്ലോക്ക് ചീഫ് ബിജെപി നേതാവ് ലക്ഷ്മി നാരായൺ യാദവ് ഫിറോസാബാദിന്റെ പേര് ചന്ദ്രനഗറാക്കി മാറ്റാനുള്ള നിർദ്ദേശം സർക്കാരിന് എഴുതി നൽകിയിരുന്നു.

ജില്ലാ പഞ്ചായത്ത് ബോർഡ് യോഗത്തിൽ ഫിറോസാബാദിന്റെ പേര് ചന്ദ്രനഗർ എന്ന് മാറ്റണമെന്ന ആവശ്യത്തെ എംപി ചന്ദ്രസെൻ ജഡൗൺ പിന്തുണച്ചതായി യാദവ് തിങ്കളാഴ്ച പറഞ്ഞു. ഇതിനുശേഷം ഈ പ്രമേയം പാസാക്കി. ഇത് അന്തിമ തീരുമാനത്തിനായി സർക്കാരിന് അയക്കും. നേരത്തെ ഫിറോസാബാദിന്റെ പേര് ചന്ദ്രവാദ് ആയിരുന്നുവെന്നും പിന്നീട് അത് ഫിറോസാബാദ് ആയി മാറ്റിയെന്നും അതിനാൽ അതിന്റെ പേര് ചന്ദ്രനഗർ എന്നായിരിക്കണമെന്നും യാദവ് പറഞ്ഞു

നേരത്തെ, ജില്ലാ പഞ്ചായത്ത് പ്രസിഡന്റിന്റെ സത്യപ്രതിജ്ഞാ ചടങ്ങിൽ, സംസ്ഥാന കാബിനറ്റ് മന്ത്രിയും ജില്ലാ ഭാരവാഹിയുമായ രാജേന്ദ്ര സിംഗ്, മോതി സിംഗ്, ഫിറോസാബാദിന് പകരം ചന്ദ്രനഗർ എന്നായിരുന്നു സത്യപ്രതിജ്ഞാ ചടങ്ങിൽ
പറഞ്ഞത്. അതേസമയം, മറ്റ് പല സംഘടനകളും ഫിറോസാബാദിന്റെ പേര് ചന്ദ്രനഗറിന് പകരം സുഹാഗ് നഗർ എന്നാക്കി മാറ്റണമെന്ന ആവശ്യം ഉയർത്തിയിട്ടുണ്ട്.

യഥാർത്ഥത്തിൽ ഫിറോസാബാദ് വളകള്‍ പ്രസിദ്ധമാണ്. അത് ഹിന്ദുമതത്തിലെ മധുവിധുവിന്റെ അടയാളമായി കണക്കാക്കപ്പെട്ടിരുന്നു. അതിനാൽ ഇതിനെ വളകളുടെ നഗരം അല്ലെങ്കിൽ സുഹാഗ് നഗർ എന്നും വിളിക്കുന്നു.

കഴിഞ്ഞ ശനിയാഴ്ച നടന്ന സെഷനിൽ, മിക്ക അംഗങ്ങളും പങ്കെടുത്തപ്പോൾ, ഈ നിർദ്ദേശം വാമൊഴിയായി അവതരിപ്പിച്ചു. ഈ പ്രമേയം ബ്ലോക്ക് മേധാവി ലക്ഷ്മി നാരായൺ അവതരിപ്പിക്കുകയും ആരും എതിർപ്പ് കാണിക്കാത്തതിനാൽ സഭ പാസാക്കുകയും ചെയ്തുവെന്ന് ജില്ലാ പഞ്ചായത്ത് പ്രസിഡന്റ് ഹര്‍ഷിത സിംഗ്

“അടുത്തയാഴ്ചയോടെ ഞങ്ങൾ ജില്ലാ മജിസ്‌ട്രേറ്റിന് ഒരു കത്ത് എഴുതുകയും നിർദ്ദേശത്തെക്കുറിച്ച് അറിയിക്കുകയും ചെയ്യും, തുടർന്ന് അദ്ദേഹം തുടർനടപടികൾ സ്വീകരിക്കുകയും സർക്കാരിന് കത്തെഴുതുകയും ചെയ്യും,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ആത്യന്തികമായി സർക്കാർ പേരുമാറ്റം സംബന്ധിച്ച് അന്തിമ തീരുമാനം എടുക്കും.

പേര് മാറ്റാനുള്ള കാരണം ചോദിച്ചപ്പോൾ, “ഞങ്ങൾ പേര് മാറ്റുന്നില്ല. ഞങ്ങൾ പഴയ പേരിലേക്ക് മടങ്ങുകയാണ്. മുഗളന്മാർ ഇന്ത്യയിൽ വരുന്നതിനുമുമ്പ് ചന്ദ്രനഗർ എന്നായിരുന്നു അറിയപ്പെട്ടിരുന്നത്. അക്ബർ ചക്രവർത്തിയുടെ പ്രതിനിധിയായിരുന്ന ഫിറോസ് ഷാ ഈ സ്ഥലത്തിന് ഫിറോസാബാദ് എന്ന് പേരിട്ടു. 1560 -കൾക്ക് മുമ്പ് മുഗളന്മാർക്ക് മുമ്പ് ഭരിച്ചിരുന്ന രാജ ചന്ദ്ര സെന്നിന്റെ പേരിലാണ് ഈ സ്ഥലം അറിയപ്പെട്ടിരുന്നത്,” എന്നാണ് മറുപടി പറഞ്ഞത്.

ഈ മാറ്റം മുഴുവൻ ജില്ലയും ആഗ്രഹിക്കുന്നു. പുതിയ സീസണിലെ ആദ്യത്തെ ഓർഡർ എന്ന നിലയിൽ ഞാൻ ഈ ഓഫർ വായിച്ചു. ശബ്ദ വോട്ടിലൂടെയാണ് ഇത് പാസാക്കിയതെന്ന് ബ്ലോക്ക് തലവന്‍ യാദവ് പറഞ്ഞു.

ഫിറോസാബാദ് ജില്ലയുടെ ഔദ്യോഗിക വെബ്സൈറ്റ് അനുസരിച്ച്, ‘നഗരത്തിന്റെ പുരാതന നാമം’ ചന്ദ്വാർ നഗർ ‘എന്നാണ്. 1566 -ൽ അക്ബറിന്റെ ഭരണകാലത്ത് മൻസാബ് ദാർ ഫിറോസ് ഷായാണ് ‘ഫിറോസാബാദ്’ എന്ന പേര് നൽകിയത്.

ഫിറോസാബാദ് ജില്ലയുടെ അതിർത്തി വടക്ക് ഇറ്റാ ജില്ലയിലും കിഴക്ക് മെയിൻപുരി, ഇറ്റാവ എന്നിവിടങ്ങളിലും സ്പർശിക്കുന്നു. യമുനാ നദി അതിന്റെ തെക്കേ അതിർത്തിയാണ്. ജില്ലയുടെ വിസ്തീർണ്ണം യുപിയുടെ മൊത്തം വിസ്തൃതിയുടെ 0.8 ശതമാനവും ജനസംഖ്യ ഉത്തർപ്രദേശിലെ മൊത്തം ജനസംഖ്യയുടെ 1.1 ശതമാനവുമാണ്. ഇവിടുത്തെ ജനസംഖ്യയുടെ 73.6 ശതമാനവും ഗ്രാമപ്രദേശങ്ങളിലാണ് താമസിക്കുന്നത്.

ഫിറോസാബാദ് ഒരു പുരാതന നഗരമാണ്, ഇത് ഇന്ത്യയുടെ ഗ്ലാസ് സിറ്റി എന്നറിയപ്പെടുന്നു. ഇന്ത്യയിലുടനീളം പ്രശസ്തമായ മനോഹരമായ വളകൾ, കരകൗശലവസ്തുക്കൾ, മറ്റ് മികച്ച ഗ്ലാസ് വസ്തുക്കൾ എന്നിവയിൽ നിന്നാണ് ഈ നഗരത്തിന് തനതായ പേര് ലഭിച്ചത്.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment