ചൈനയെ നേരിടാന്‍ യു എസിനോടൊപ്പം ഇന്ത്യയും; ദക്ഷിണ ചൈനാ കടലില്‍ ഇന്ത്യയുടെ യുദ്ധക്കപ്പലുകൾ വിന്യസിക്കുന്നു

ദക്ഷിണ ചൈനാ കടലിലേക്ക് യുദ്ധക്കപ്പലുകൾ വിന്യസിച്ചിട്ടുള്ള “സൗഹൃദ രാജ്യങ്ങളുമായുള്ള” സുരക്ഷാ ബന്ധം വിപുലീകരിക്കുന്നതിന്റെ ഭാഗമായി, ദക്ഷിണ ചൈനാ കടലില്‍ യുഎസ് നേതൃത്വത്തിലുള്ള യുദ്ധക്കപ്പലുകളുടെ കൂട്ടത്തില്‍ ഇന്ത്യയും പങ്കുചേര്‍ന്നു.

റിപ്പോർട്ടുകൾ പ്രകാരം, ഒരു ഗൈഡഡ്-മിസൈൽ ഡിസ്ട്രോയറും ഒരു മിസൈൽ യുദ്ധക്കപ്പലും ഉൾപ്പെടെ നാല് ഇന്ത്യൻ യുദ്ധക്കപ്പലുകൾ രണ്ട് മാസത്തേക്ക് തെക്കുകിഴക്കൻ ഏഷ്യ, ദക്ഷിണ ചൈന കടൽ, പടിഞ്ഞാറൻ പസഫിക് എന്നിവിടങ്ങളിലേക്ക് വിന്യസിക്കുമെന്ന് ഇന്ത്യൻ നാവികസേന ബുധനാഴ്ച പ്രഖ്യാപിച്ചു.

“ഇന്ത്യൻ നാവികസേനയുടെ കപ്പലുകളുടെ വിന്യാസം, സമുദ്ര മേഖലയിൽ നല്ല ക്രമം ഉറപ്പുവരുത്തുന്നതിനായി സൗഹൃദ രാജ്യങ്ങളുമായി പ്രവർത്തനപരമായ സമീപനവും സമാധാനപരമായ സാന്നിധ്യവും ഐക്യദാർഢ്യവും അടിവരയിടുന്നു,” പ്രസ്താവന കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ഇന്ത്യയുടെ നാവികസേനയുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ, അവരുടെ വിന്യാസത്തിന്റെ ഭാഗമായി, ഇന്ത്യൻ യുദ്ധക്കപ്പലുകൾ ഗുവാം തീരത്ത് യുഎസ്, ജപ്പാൻ, ഓസ്ട്രേലിയ എന്നീ നാവിക സേനകളുമായുള്ള വാർഷിക സംയുക്ത യുദ്ധ അഭ്യാസങ്ങളിലും പങ്കെടുക്കും.

നാല് രാജ്യങ്ങളും ചേർന്ന് ക്വാഡ് (ക്വാഡ്രിലാറ്ററൽ സെക്യൂരിറ്റി ഡയലോഗ്) എന്നറിയപ്പെടുന്ന ഒരു അനൗപചാരിക ഗ്രൂപ്പ് സ്ഥാപിച്ചിരുന്നു. ഇതിനെ പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന്റെ ഭരണകൂടം ചൈനയെ പ്രതിരോധിക്കാനുള്ള മാർഗമായി പ്രോത്സാഹിപ്പിച്ചു.

ചൈനയെ എതിർക്കുന്നതിൽ ഇന്ത്യൻ സൈന്യം പരമ്പരാഗതമായി ജാഗ്രത പുലർത്തുന്നതിനാലാണ് ഇത്തരത്തിലുള്ള സംഭവ വികാസം വന്നത്. കഴിഞ്ഞ വർഷം ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള അതിർത്തി തര്‍ക്കത്തില്‍ സൈന്യങ്ങൾ തമ്മിലുള്ള ഏറ്റുമുട്ടലിനെ തുടർന്ന് അതിന്റെ സ്വഭാവം കൂടുതൽ ശക്തമായി. ചൈനയ്‌ക്കെതിരെ തിരിച്ചടിക്കാനുള്ള ശ്രമത്തിൽ ന്യൂഡൽഹി വാഷിംഗ്ടണുമായി കൂടുതൽ അടുക്കുകയും ചെയ്തു.

ചൈനയും അമേരിക്കയും തമ്മിലുള്ള പിരിമുറുക്കത്തിന്റെ പല ഫ്ലാഷ് പോയിന്റുകളിലൊന്നായി തെക്കൻ ചൈന കടൽ ഉയർന്നുവന്നു. സമുദ്ര വിഭവങ്ങളില്‍ ബീജിംഗിന്റെ നിയമവിരുദ്ധമായ പ്രാദേശിക അവകാശവാദങ്ങൾ വാഷിംഗ്ടൺ നിരന്തരം നിരസിച്ചു.

മൗറീഷ്യൻ ദ്വീപിൽ ഇന്ത്യൻ നാവികസേനയുടെ രഹസ്യ താവളം തുറന്നു

അതേസമയം, ഖത്തർ ആസ്ഥാനമായുള്ള അൽ ജസീറ വാർത്താ ശൃംഖലയിൽ നിന്ന് ലഭിച്ച സാറ്റലൈറ്റ് ഇമേജറി, സാമ്പത്തിക ഡാറ്റ, ഭൂമിയിലെ തെളിവുകൾ എന്നിവ വിദൂര മൗറീഷ്യൻ ദ്വീപായ അഗലഗയിൽ ഇന്ത്യ ഒരു നാവിക താവളം നിർമ്മിക്കുന്നതായി വെളിപ്പെടുത്തി.

തെളിവുകൾ വിശകലനം ചെയ്ത സൈനിക വിദഗ്ധരെ ഉദ്ധരിച്ച്, വാർത്താ ശൃംഖല ഇന്ത്യൻ സൈന്യത്തിന്റെ നാവിക പട്രോളിംഗ് ദൗത്യങ്ങൾക്കായി നിർമാണത്തിലിരിക്കുന്ന ഒരു എയർസ്ട്രിപ്പ് മിക്കവാറും ഉപയോഗിക്കുമെന്ന് ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു.

അൽ ജസീറയുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ, 2018 ൽ സൈനിക താവളത്തെക്കുറിച്ചുള്ള കിംവദന്തികളും മാധ്യമ റിപ്പോർട്ടുകളും പുറത്തുവന്നിരുന്നു. എന്നാല്‍, മൗറീഷ്യസും ഇന്ത്യയും നിർമാണ പദ്ധതി സൈനിക ലക്ഷ്യങ്ങൾക്കുവേണ്ടിയാണെന്ന് നിഷേധിക്കുകയും അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങൾ ദ്വീപ് നിവാസികൾക്ക് പ്രയോജനപ്പെടുത്താൻ മാത്രമുള്ളതാണെന്നും ശഠിക്കുകയും ചെയ്തു.

മൂന്ന് കിലോമീറ്ററിലധികം നീളമുള്ള “രണ്ട് വലിയ ജെട്ടികളുടെയും റൺവേയുടെയും നിർമ്മാണമാണ്” മൗറീഷ്യസിലെ പ്രധാന ദ്വീപിൽ നിന്നും ഏകദേശം 1100 കിലോമീറ്റർ അകലെയുള്ള അഗലാഗയില്‍ കാണുന്നതെന്ന് ഉപഗ്രഹ ചിത്രങ്ങൾ വെളിപ്പെടുത്തുന്നു.

നിർമാണത്തിലിരിക്കുന്ന പുതിയ എയർസ്ട്രിപ്പ്, ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ പ്രധാന അന്താരാഷ്ട്ര വിമാനത്താവളങ്ങളിലെ റൺവേകൾ പോലെ നീളമുള്ളതായിരിക്കും.

12 കിലോമീറ്റർ നീളമുള്ള ദ്വീപിന്റെ വടക്കേ അറ്റത്തുള്ള അർദ്ധ സ്ഥിരം ക്യാമ്പിൽ കഴിയുന്ന നൂറുകണക്കിന് നിർമാണ തൊഴിലാളികൾ കഴിഞ്ഞ രണ്ട് വർഷത്തിനിടെ എങ്ങനെയാണ് ഈ ദ്വീപ് മാറ്റിയതെന്ന് ചിത്രങ്ങളും ഡാറ്റയും വ്യക്തമാക്കുന്നു.

 

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment