അമേരിക്കയുടെ ക്യൂബയ്ക്ക് മേലുള്ള ഉപരോധം അവസാനിപ്പിക്കണമെന്ന് ചൈന

ക്യൂബയ്‌ക്കെതിരായ ഉപരോധങ്ങളും പതിറ്റാണ്ടുകളായി തുടരുന്ന ഉപരോധവും ഉടനടി പൂർണ്ണമായും പിൻവലിക്കണമെന്നും ചെറിയ കരീബിയൻ ദ്വീപിൽ ഇടപെടാനും അസ്ഥിരപ്പെടുത്താനും നടത്തുന്ന ഒഴികഴിവുകൾ നിർത്തണമെന്നും ചൈന അമേരിക്കയോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. പേര് പരാമര്‍ശിക്കാതെ ചൈനീസ് വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ വക്താവാണ് ഇക്കാര്യം സൂചിപ്പിച്ചത്.

“യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന്‍ ഭരണകൂടം “സ്വാതന്ത്ര്യം,” മനുഷ്യാവകാശം, “ജനാധിപത്യം” എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്നതിന്റെ മറവിൽ ഏകപക്ഷീയമായി ഉപരോധം ഏർപ്പെടുത്താനും മറ്റ് രാജ്യങ്ങളുടെ ആഭ്യന്തര കാര്യങ്ങളിൽ ഇടപെടാനുമുള്ള ഏതൊരു നീക്കത്തെയും ചൈന ശക്തമായി എതിർക്കുന്നു,”പ്രസ്താവനയിൽ പറയുന്നു.

“ക്യൂബൻ സ്ഥാപനങ്ങൾക്കും ഉദ്യോഗസ്ഥർക്കുമെതിരായ സമീപകാലത്തെ യുഎസ് ഉപരോധങ്ങൾ അന്താരാഷ്ട്ര ബന്ധങ്ങളെ നിയന്ത്രിക്കുന്ന അടിസ്ഥാന മാനദണ്ഡങ്ങൾ കർശനമായി ലംഘിക്കുകയും യു.എസ് ശൈലിയിലുള്ള ഇരട്ടത്താപ്പുകളും ഭീഷണിപ്പെടുത്തലുകളും വീണ്ടും തെളിയിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു,” പ്രസ്താവനയില്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.

ക്യൂബയിലെ സമീപകാല പ്രക്ഷോഭങ്ങളെ അടിച്ചമർത്തുന്നതിനോട് പ്രതികരിക്കുന്നതായി അവകാശപ്പെട്ട് യുഎസ് ട്രഷറി വകുപ്പ് ജൂലൈ 30 ന് ഉപരോധം പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നു.

ഉപരോധങ്ങൾ “തെറ്റായ വിവരങ്ങളും ആക്രമണവും ചേർത്ത്, ക്യൂബക്കെതിരെ മനുഷ്യത്വരഹിതമായ ഉപരോധത്തെ ന്യായീകരിക്കാൻ ഉപയോഗിക്കുന്നു” എന്ന് ക്യൂബന്‍ വിദേശകാര്യ മന്ത്രി ബ്രൂണോ റോഡ്രിഗസ് പറഞ്ഞു.

കഴിഞ്ഞ മാസം, ക്യൂബ പ്രസിഡന്റ് മിഗുവൽ ഡയസ്-കാനലിന്റെ സർക്കാരിനെതിരെ പ്രതിഷേധം ഉയർന്നിരുന്നു. രാജ്യം 30 വർഷത്തിനിടയിലെ ഏറ്റവും മോശം സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധി നേരിട്ടുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. വൈദ്യുതിയും ഭക്ഷ്യക്ഷാമവും യുഎസ് ഉപരോധം രൂക്ഷമാക്കി. പതിറ്റാണ്ടുകളായി തുടരുന്ന യുഎസ് ഉപരോധവും, ജനങ്ങള്‍ അഭിമുഖീകരിക്കുന്ന സാമ്പത്തിക ബുദ്ധിമുട്ടുകൾക്കും ക്യൂബന്‍ നേതാക്കള്‍ ഉത്തരവാദികളാണ്.

അമേരിക്കയുടെ സാമ്പത്തിക, വാണിജ്യ ഉപരോധമാണ് ക്യൂബയുടെ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയും ജനസംഖ്യയുടെ ഉപജീവനവും മെച്ചപ്പെടുത്താനുള്ള ശ്രമങ്ങളെ തടസ്സപ്പെടുത്തുന്നതെന്നും ക്യൂബൻ ജനതയുടെ ഉപജീവനത്തിനും വികസനത്തിനുമുള്ള അവകാശത്തെ ചവിട്ടിമെതിക്കുകയാണെന്നും ചൈനീസ് പ്രസ്താവനയില്‍ ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു. ഉപരോധമല്ല പിന്തുണയ്ക്കുക എന്നതാണ് ശരിയായ മാർഗം എന്നും അതില്‍ പറയുന്നു.

അടുത്തിടെ, നിരവധി രാജ്യങ്ങളും അന്താരാഷ്ട്ര സംഘടനകളും ക്യൂബയ്ക്ക് സഹായഹസ്തം നീട്ടിയിരുന്നു. കൊറോണ വൈറസ് പാൻഡെമിക്കിനെതിരെ പോരാടാനും ജനങ്ങളുടെ ഉപജീവനമാർഗം മെച്ചപ്പെടുത്താനും ഗവൺമെന്റിനെയും ജനങ്ങളെയും സഹായിച്ചതായി ചൈനീസ് പ്രസ്താവനയിൽ പറയുന്നു.

ചൈന ക്യൂബയുമായുള്ള സൗഹൃദ ബന്ധം കൂടുതൽ ശക്തമാക്കുമെന്നും പകർച്ചവ്യാധിയുടെ ആഘാതം മറികടക്കുന്നതിനും സാമ്പത്തിക വികസനം പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതിനും സാമൂഹിക സ്ഥിരത നിലനിർത്തുന്നതിനുമുള്ള ദ്വീപിന്റെ ശ്രമങ്ങളെ ശക്തമായി പിന്തുണയ്ക്കുമെന്നും പറഞ്ഞു.

കൊറോണ വൈറസ് പാൻഡെമിക്കിന്റെ ഏറ്റവും കഠിനമായ ഘട്ടം ക്യൂബയും അനുഭവിക്കുന്നതിനിടെയാണ് അടുത്തിടെ യുഎസ് ഉപരോധങ്ങൾ ഏര്‍പ്പെടുത്തിയത്. കോവിഡ് -19 നെ നേരിടാൻ ഉപകരണങ്ങളും മറ്റ് സാധനങ്ങളും വാങ്ങാനുള്ള കഴിവിനെ യുഎസ് ഉപരോധം തടസ്സപ്പെടുത്തുന്നുവെന്ന് ക്യൂബൻ സർക്കാർ ആവർത്തിച്ചു വ്യക്തമാക്കി.

 

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment