ഞങ്ങൾക്ക് യഥാർത്ഥ സ്വാതന്ത്ര്യം ലഭിച്ചു; പാക്കിസ്താനില്‍ നിന്നുള്ള അഭയാർത്ഥികൾ ആര്‍ട്ടിക്കിള്‍ 370 റദ്ദാക്കിയതിന്റെ വാർഷികം ആഘോഷിച്ചു

ജമ്മു കശ്മീരിൽ നിന്ന് ആർട്ടിക്കിൾ 370 നീക്കം ചെയ്തതിന്റെ രണ്ടാം വാർഷികത്തിൽ, കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശത്ത് നിരവധി പരിപാടികൾ നടന്നിരുന്നു. എന്നാൽ, ഏറ്റവും സന്തോഷിച്ചത് പടിഞ്ഞാറൻ പാക്കിസ്താനിൽ നിന്ന് ഇന്ത്യയിലെത്തിയ അഭയാർത്ഥികളുടെ കോളനിയിലാണ്.

വ്യാഴാഴ്ച, ഈ അഭയാർഥികൾ ഡ്രമ്മുകളുടേയും ചെണ്ടകളുടെയും താളത്തിനൊത്ത് നൃത്തം ചെയ്തു. ‘ഭാരത് മാതാ കീ ജയ്’ വിളിയ്ക്കിടെ അവര്‍ പറഞ്ഞു…. “2019 ആഗസ്റ്റ് 5 ഞങ്ങൾക്ക് യഥാർത്ഥ സ്വാതന്ത്ര്യം നൽകി. ആർട്ടിക്കിൾ 370 ഉം 35 എയും റദ്ദാക്കിയതോടെ ഞങ്ങൾക്ക് പൗരത്വാവകാശം ലഭിച്ചു… ഇപ്പോൾ ഞങ്ങൾ ജമ്മു കശ്മീരിലെ അഭിമാനികളാണ്.”

പാക്കിസ്താൻ അഭയാർത്ഥി ആക്ഷൻ കമ്മിറ്റി പ്രസിഡന്റ് ലാബ രാം ഗാന്ധിയുടെ നേതൃത്വത്തിൽ അഭയാർത്ഥി കുടുംബങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള ആളുകൾ ഒത്തുകൂടി ത്രിവർണ്ണ പതാക ഉയർത്തി ആഘോഷിച്ചു. “ഞങ്ങൾ ഇത് ഞങ്ങളുടെ സ്വാതന്ത്ര്യ ദിനമായി ആഘോഷിക്കുകയാണ്. കാരണം, ജമ്മു കശ്മീരിൽ ജീവിക്കുന്ന ഞങ്ങൾക്ക് യഥാർത്ഥ സ്വാതന്ത്ര്യം നൽകിയത് 2019 ഓഗസ്റ്റ് 5 -നാണ്,” ലാബ റാം ഗാന്ധി പറഞ്ഞു.

2019 ഓഗസ്റ്റ് 5 ന് കേന്ദ്ര സർക്കാർ ഭരണഘടന ഭേദഗതി ചെയ്യുകയും ആർട്ടിക്കിൾ 370, 35 എ എന്നിവ നീക്കം ചെയ്യുകയും ചെയ്തു. ഇതിനു പുറമേ, ജമ്മു കശ്മീരും ലഡാക്കും രണ്ട് കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശങ്ങളായി വിഭജിക്കപ്പെട്ടു. കശ്മീർ സ്വദേശിയുടെ പദവി ലഭിച്ച അഭയാർത്ഥികൾ പറയുന്നത് ആ ദിവസം ഞങ്ങൾക്ക് യഥാർത്ഥ അർത്ഥത്തിൽ സ്വാതന്ത്ര്യം നൽകിയെന്നാണ്.

അവര്‍ പ്രധാനമന്ത്രി മോദിക്കും അമിത് ഷായ്ക്കും നന്ദി പറഞ്ഞു. ഇപ്പോൾ ഞങ്ങൾക്ക് അവകാശങ്ങളും ലഭിക്കുന്നു, അതിന് പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയോടും ആഭ്യന്തര മന്ത്രി അമിത് ഷായോടും ഞങ്ങൾ നന്ദി പറയുന്നുവെന്ന് ലബ രാം ഗാന്ധി ഉൾപ്പെടെയുള്ള ശരത്താരി കുടുംബങ്ങളിലെ ആളുകൾ പറഞ്ഞു.

“ഞങ്ങൾ ജമ്മു കശ്മീരിൽ ആവശ്യമില്ലാത്ത ആളുകളെ പോലെയാണ് ജീവിച്ചിരുന്നത്. ഞങ്ങൾക്ക് അവകാശങ്ങളില്ലായിരുന്നു. വോട്ടു ചെയ്യാനോ ജോലി നേടാനോ കഴിഞ്ഞില്ല. ഇപ്പോൾ ഞങ്ങൾ ഇവിടെ പൗരന്മാരാണ്. ഞങ്ങളുടെ കുട്ടികൾക്കും മറ്റുള്ളവരെ പോലെ എല്ലാ അവകാശങ്ങളും ലഭിക്കുന്നു,” ലബ രാം ഗാന്ധി പറഞ്ഞു.

2019 ആഗസ്റ്റ് 5 ന് മുമ്പ്, പടിഞ്ഞാറൻ പാക്കിസ്താനിൽ നിന്നുള്ള അഭയാർത്ഥികൾക്ക് പാർലമെന്റ് തിരഞ്ഞെടുപ്പല്ലാതെ മറ്റൊരു തലത്തിലുള്ള തിരഞ്ഞെടുപ്പിലും വോട്ടു ചെയ്യാൻ അവകാശമുണ്ടായിരുന്നില്ല. ഇതിനുപുറമെ, അവർക്ക് സർക്കാർ ജോലികളും സ്കോളർഷിപ്പുകളും കോളേജുകളിൽ പ്രവേശനവും നേടാന്‍ കഴിഞ്ഞിരുന്നില്ല.

ഈ കുടുംബങ്ങളിൽ ഭൂരിഭാഗവും പടിഞ്ഞാറൻ പഞ്ചാബിന്റെയും ഗുജറാത്തിന്റെയും ഭാഗങ്ങളിൽ നിന്നു വന്നവരാണ്. അവ ഇപ്പോൾ പാകിസ്ഥാനിലാണ്. ഇപ്പോൾ അവരുടെ എണ്ണം ഒരു ലക്ഷത്തിനടുത്താണ്. ഇതിനുപുറമെ, ഒരു ഘട്ടത്തിൽ പഞ്ചാബിൽ നിന്ന് വന്ന ദളിത് സമുദായത്തിൽ നിന്നുള്ള ആളുകളും തങ്ങൾക്ക് പൗരന്മാരായി അവകാശങ്ങളില്ലെന്ന് പരാതിപ്പെട്ടു. വ്യാഴാഴ്ചയും അവർക്കിടയിൽ ഒരു ആഘോഷം ഉണ്ടായിരുന്നു.

ഈ കുടുംബങ്ങളിൽ ഭൂരിഭാഗവും ഇപ്പോള്‍ പാക്കിസ്താനില്‍ ഉള്‍പ്പെട്ട പടിഞ്ഞാറൻ പഞ്ചാബിന്റെയും ഗുജറാത്തിന്റെയും ഭാഗങ്ങളിൽ നിന്നു വന്നവരാണ്. അവരുടെ എണ്ണം ഏകദേശം ഒരു ലക്ഷത്തിനടുത്താണ്. ഇതിനുപുറമെ, ഒരു ഘട്ടത്തിൽ പഞ്ചാബിൽ നിന്ന് വന്ന ദളിത് സമുദായത്തിൽ നിന്നുള്ള ആളുകളും തങ്ങൾക്ക് പൗരാവകാശങ്ങള്‍ ഒന്നുമില്ലെന്ന് പരാതിപ്പെട്ടു. വ്യാഴാഴ്ച അവർക്കിടയിലും ആഘോഷം നടന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment