തെക്കൻ അതിർത്തിയിൽ ദുർബലരായ കുടിയേറ്റക്കാരെ നാടുകടത്തിയതിന് ബൈഡനെതിരെ രൂക്ഷ വിമര്‍ശനം

വാഷിംഗ്ടണ്‍: യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന്റെ ഭരണകൂടം ട്രംപ് കാലത്തെ ഉത്തരവ് പ്രകാരം തെക്കൻ അതിർത്തി കടക്കുന്ന കുടിയേറ്റക്കാരെ നാടുകടത്താനും പ്രോസിക്യൂട്ട് ചെയ്യാനും ശ്രമിക്കുന്നതിനെതിരെ രൂക്ഷ വിമര്‍ശനം. ദുർബലരായ അഭയാർഥികളെ നാടുകടത്തുന്നത് മയക്കുമരുന്ന് കച്ചവടക്കാരുടെയും മനുഷ്യക്കടത്തുകാരുടേയും ലൈംഗിക ദുരുപയോഗത്തിനും കൊലപാതകത്തിനും കാരണമാകുന്നുവെന്ന് മനുഷ്യാവകാശ സംഘടനകള്‍ ആരോപിച്ചു.

ഡിപ്പാർട്ട്മെന്റ് ഓഫ് ഹോംലാൻഡ് സെക്യൂരിറ്റി (ഡിഎച്ച്എസ്) ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, യുഎസ് അധികാരികൾ അടുത്തിടെ മധ്യ അമേരിക്കൻ കുടിയേറ്റക്കാരെ മെക്സിക്കൻ ഉൾനാടുകളിലേക്ക് നാടുകടത്തിയിരുന്നു. ആവർത്തിച്ചുള്ള അതിർത്തി കടക്കലുകളും കൊറോണ വൈറസിന്റെ വ്യാപനവും തടയുന്നതിനാണ് ഈ പുറത്താക്കലുകൾ എന്ന് അവർ പറഞ്ഞു.

മെക്സിക്കോയിലേക്ക് പുറത്താക്കാൻ കഴിയാത്ത ചില കുടിയേറ്റ കുടുംബങ്ങൾക്കായി ബൈഡന്‍ അഡ്മിനിസ്ട്രേഷൻ “വേഗത്തിലുള്ള നീക്കം ചെയ്യൽ” പ്രക്രിയ ആരംഭിക്കുകയും പ്രത്യേക വിമാന സര്‍‌വീസുകള്‍ ആരംഭിക്കുകയും ചെയ്തു.

ഡിഎച്ച്എസ് ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ, ജൂലൈ അവസാനം മുതൽ 242 കുടിയേറ്റക്കാരായ മാതാപിതാക്കളെയും കുട്ടികളെയും സെന്‍‌ട്രല്‍ അമേരിക്കയിലേക്ക് നാടു കടത്തിക്കൊണ്ട് ആറ് ഫ്ലൈറ്റ് സര്‍‌വീസുകള്‍ യുഎസ് നടത്തിയിട്ടുണ്ട്.

ഇതിനിടയിൽ, ഗ്വാട്ടിമാലയും മെക്സിക്കോയും തമ്മിലുള്ള സംയുക്ത ശ്രമങ്ങളുടെ വിശദാംശങ്ങളും പുറത്തുവരാൻ തുടങ്ങി.

ഗ്വാട്ടിമാലൻസ്, ഹോണ്ടുറാസ്, എൽ സാൽവഡോർ എന്നിവിടങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള കുടിയേറ്റക്കാരെ യുഎസ് ഗവണ്മെന്റ് ഫ്ലൈറ്റുകളിൽ എത്തിച്ചതിനു ശേഷം അവരെ ബസ്സില്‍ ഗ്വാട്ടിമാല അതിർത്തിയിലേക്ക് മെക്സിക്കോ കൊണ്ടുപോകുന്നതായി ഗ്വാട്ടിമാലന്‍ ഉദ്യോഗസ്ഥനെ ഉദ്ധരിച്ച് മാധ്യമങ്ങള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു.

മെക്സിക്കൻ ഇമിഗ്രേഷൻ ഏജൻസിയുടെ ബസുകൾ കുടിയേറ്റക്കാരെ എൽ കാർമെൻ, എൽ സീബോ എന്നിവിടങ്ങളിലെ അന്താരാഷ്ട്ര ക്രോസിംഗുകളിൽ ഇറക്കുന്നു. ഇതൊരു ചെറിയ അഭയകേന്ദ്രമുള്ള വിദൂര ഔട്ട്പോസ്റ്റാണ്.

മാനുഷിക സംരക്ഷണം ആവശ്യമുള്ള ദുർബലരായ കുടിയേറ്റക്കാരുടെ ചികിത്സയെക്കുറിച്ച് അധികാരികൾക്ക് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയ യുഎൻ ഏജൻസികള്‍ നാടുകടത്തലില്‍ ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിച്ചു.

അമേരിക്കയിലേയും കരീബിയനിലേയും അഭയാർഥികൾക്കായുള്ള ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ ഹൈക്കമ്മീഷണർ (United Nations High Commissioner for Refugees) മാത്യു റെയ്നോൾഡ്സ്, തെക്കൻ മെക്സിക്കോയിലേക്കുള്ള വിമാനങ്ങൾക്ക് പരിമിതമായ മാനുഷിക വിഭവങ്ങൾ ബുദ്ധിമുട്ടിക്കുമെന്നും കൊറോണ വൈറസ് അണുബാധയുടെ അപകടസാധ്യത വർദ്ധിപ്പിക്കുമെന്നും മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി.

“അടിയന്തിര പരിരക്ഷ ആവശ്യമുള്ള വ്യക്തികൾക്കോ ​​കുടുംബങ്ങൾക്കോ ​​അവരുടെ ആവശ്യങ്ങൾ വിലയിരുത്താനും അഭിസംബോധന ചെയ്യാനും അവസരം കൊടുക്കാതെ, അവരെ വീണ്ടും ആ അപകടങ്ങളിലേക്ക് തന്നെ തിരികെ അയയ്ക്കാനുള്ള തീരുമാനം അനുചിതമാണ്,” റെയ്നോൾഡ്സ് പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

യൂനിസെഫ്, ഇന്റർനാഷണൽ ഓർഗനൈസേഷൻ ഫോർ മൈഗ്രേഷൻ എന്നിവയുൾപ്പെടെയുള്ള മറ്റ് അഭയാർത്ഥി ഏജൻസികൾ സാധാരണ അഭയാർത്ഥി പ്രക്രിയ അനുവദിക്കാതെ അമേരിക്കയുടെ തുടര്‍ച്ചയായുള്ള ‘പൊതുജനാരോഗ്യ ന്യായീകരണം’ ഉപയോഗിക്കുന്നതിൽ ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment