ജവഹർലാൽ നെഹ്രുവും അടൽ ബിഹാരി വാജ്‌പേയിയും രാജ്യത്തിന്റെ ആദർശ നേതാക്കളാണ്: നിതിൻ ഗഡ്കരി

ന്യൂഡൽഹി: ജവഹർലാൽ നെഹ്രുവിനെയും അടൽ ബിഹാരി വാജ്‌പേയിയെയും രാജ്യത്തിന്റെ ആദർശ നേതാക്കളായി വിശേഷിപ്പിച്ച് കേന്ദ്ര ഗതാഗത, ഹൈവേ മന്ത്രി നിതിൻ ഗഡ്കരി. എല്ലാ പാർട്ടികളും ആത്മപരിശോധന നടത്തണമെന്നും ജനാധിപത്യ മാനദണ്ഡങ്ങൾ പാലിക്കണമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ന്യൂസ് നേഷൻ ചാനലിന്റെ ഒരു പരിപാടിയിലാണ് ഗഡ്കരി തന്റെ അഭിപ്രായം പങ്കുവെച്ചത്. “ജവഹർ ലാൽ നെഹ്‌റുവും അടൽ ബിഹാരി വാജ്‌പേയിയും ഇന്ത്യയുടെ രണ്ട് ആദർശ നേതാക്കളാണ്. ഞങ്ങൾ എപ്പോഴും നമ്മുടെ ജനാധിപത്യ അന്തസ്സ് പിന്തുടരുമെന്ന് ഇരുവരും പറയാറുണ്ടായിരുന്നു,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

കേന്ദ്ര മന്ത്രി പറഞ്ഞു, “അടൽജിയുടെ പാരമ്പര്യം ഞങ്ങളുടെ പ്രചോദനമാണ്. നെഹ്‌റു ജനാധിപത്യത്തിന് വേണ്ടി ഒരുപാട് കാര്യങ്ങൾ ചെയ്തു.”

അടുത്തിടെ സമാപിച്ച പാർലമെന്റിന്റെ മൺസൂൺ സമ്മേളനം, കാർഷിക നിയമം, പെഗാസസ് സ്പൈവെയർ, ഡീസൽ-പെട്രോൾ വില എന്നിവയ്‌ക്കെതിരായ പ്രതിപക്ഷത്തിന്റെ നിരന്തരമായ എതിർപ്പിനെക്കുറിച്ചും ഗഡ്കരി സംസാരിച്ചു.

തന്റെ മഹാരാഷ്ട്ര നിയമസഭയിലെ ഒരു സംഭവം അനുസ്മരിച്ചുകൊണ്ട് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു, “ഞാൻ മഹാരാഷ്ട്ര നിയമസഭയിലെ പ്രതിപക്ഷ നേതാവായിരുന്നു. അക്കാലത്ത് നിയമസഭയിൽ സർക്കാർ പ്രതിദിനം എതിർക്കപ്പെടുകയായിരുന്നു. അസംബ്ലിയുടെ സംഭവം പത്രങ്ങളിൽ വ്യാപകമായി പ്രസിദ്ധീകരിക്കപ്പെട്ടു. അതേ സമയം ഘാട്ട്കോപറിന്റെ ഫ്ലൈഓവർ ഉദ്ഘാടനം ചെയ്യാൻ ഞങ്ങൾ അടൽ ജിയെ വിളിച്ചു. ഞങ്ങൾ കാറിൽ ഇരിക്കുകയായിരുന്നു, അടൽ ജി പത്രം കണ്ട് പറഞ്ഞു… നിതിൻ, നിങ്ങൾ എന്താണ് ചെയ്യുന്നത്? ഇത് നല്ലതല്ല, ഒരാൾ തന്റെ അഭിപ്രായം പറയുകയും അത് ജനങ്ങളിലേക്ക് എത്തിക്കുകയും വേണം. ഒരു ജനാധിപത്യത്തിൽ പ്രവർത്തിക്കാനുള്ള മാർഗ്ഗമല്ല ഇത്.”

അധികാരത്തിലിരിക്കുന്നവരും പ്രതിപക്ഷവും ആത്മപരിശോധന നടത്തണമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. “ഇന്ന് അധികാരത്തിലിരിക്കുന്നവർ നാളെ പ്രതിപക്ഷമാകാം, ഇന്ന് പ്രതിപക്ഷത്തുള്ളവർ നാളെ അധികാരത്തിൽ വരാം. അതുകൊണ്ടാണ് എല്ലാവരും ആത്മപരിശോധന നടത്തേണ്ടത്. ജനാധിപത്യത്തിന്റെ ശക്തിക്കായി എല്ലാവരും ഒരുമിച്ച് പ്രവർത്തിക്കണം. ഒരു ജനാധിപത്യത്തിൽ രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികളുടെ പങ്ക് മാറിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്നു … ഉത്തരവാദിത്തം മാറിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്നു, അതിനാൽ ഞങ്ങൾ നമ്മുടെ പങ്ക് ഉത്തരവാദിത്തത്തോടെ നിർവഹിക്കണം,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

എന്റെ ജീവിതത്തിലെ പല വർഷങ്ങളിലും ഞാൻ പ്രതിപക്ഷത്ത് പ്രവർത്തിച്ചിട്ടുണ്ട്. അതിനാൽ എവിടെയെങ്കിലും, എല്ലാവരും അന്തസ്സ് പിന്തുടരണം.

ജനാധിപത്യത്തിന്റെ വിജയത്തിന് പ്രതിപക്ഷം അനിവാര്യമാണെന്ന് വിശേഷിപ്പിച്ച ഗഡ്കരി, “ജനാധിപത്യത്തിന്റെ വാഹനം ശരിയായി പ്രവർത്തിക്കുന്നുവെങ്കിൽ, ഭരണപക്ഷത്തോടൊപ്പം പ്രതിപക്ഷവും ശക്തമായിരിക്കണം. ജനാധിപത്യത്തിന്റെ കാറിന് രണ്ട് ചക്രങ്ങളുണ്ട് – ഭരണപക്ഷവും പ്രതിപക്ഷവും. പ്രതിപക്ഷം ശക്തമായിരിക്കണം, അതിന്റെ നിയന്ത്രണം ഭരണപക്ഷത്തിൽ തുടരണം. നെഹ്‌റു എപ്പോഴും വാജ്‌പേയി ജിയെ ബഹുമാനിക്കുകയും എതിർപ്പ് ആവശ്യമാണെന്ന് പറയുകയും ചെയ്തിരുന്നു,” എന്നും പറഞ്ഞു.

അതിനാൽ കോൺഗ്രസ് പാർട്ടി ഒരു പ്രതിപക്ഷമെന്ന നിലയിൽ ശക്തമാകണം. ആശയത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ, അവർ ഉത്തരവാദിത്തമുള്ള ഒരു പ്രതിപക്ഷത്തിന്റെ ജോലി ചെയ്യണം. അതാണ് അവർക്ക് എന്റെ ഏറ്റവും നല്ല ഉപദേശമെന്നും ഗഡ്കരി കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.

ജനാധിപത്യത്തിന്റെ നാല് തൂണുകളായ നിയമനിർമ്മാണം, എക്സിക്യൂട്ടീവ്, ജുഡീഷ്യറി, മാധ്യമങ്ങൾ എന്നിവയെ ഉത്തരവാദിത്തത്തോടെ നിർവഹിക്കാൻ ഉപദേശിക്കുമ്പോൾ, ഈ അവയവങ്ങളിൽ ഏതെങ്കിലും ഒന്ന് ശരിയായി പ്രവർത്തിക്കുന്നില്ലെങ്കിൽ ജനാധിപത്യം ശരിയായി പ്രവർത്തിക്കില്ലെന്ന് കേന്ദ്രമന്ത്രി പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment