കടുത്ത ജലക്ഷാമം ലെബനനിൽ ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ആളുകളെ ബാധിക്കുമെന്ന് യുനിസെഫ് മുന്നറിയിപ്പ്

സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധി നേരിടുന്ന അറബ് രാജ്യത്തിലെ കടുത്ത ഇന്ധന പ്രതിസന്ധിയുടെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ, വരും ദിവസങ്ങളിൽ ലെബനനിലെ ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ആളുകൾ ജലക്ഷാമം നേരിടുകയോ പൂർണമായി വിച്ഛേദിക്കപ്പെടുകയോ ചെയ്യുമെന്ന് ഐക്യരാഷ്ട്ര ശിശുക്ഷേമനിധി (UNICEF) മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി.

വൈദ്യുതക്ഷാമം മൂലം ആശുപത്രികൾ, ആരോഗ്യ കേന്ദ്രങ്ങൾ തുടങ്ങിയ സുപ്രധാന സൗകര്യങ്ങൾ സുരക്ഷിതമായ വെള്ളം ലഭിക്കാത്തതിനാൽ ജീവൻ അപകടത്തിലാണെന്ന് യൂനിസെഫ് എക്സിക്യൂട്ടീവ് ഡയറക്ടർ ഹെൻറിയേറ്റ ഫോർ ശനിയാഴ്ച പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

“നാല് ദശലക്ഷം ആളുകൾ സുരക്ഷിതമല്ലാത്തതും ചെലവേറിയതുമായ ജലസ്രോതസ്സുകൾ അവലംബിക്കാൻ നിർബന്ധിതരായാൽ, പൊതുജനാരോഗ്യവും ശുചിത്വവും തകരാറിലാകും. കൂടാതെ ലെബനനിൽ ജലജന്യ രോഗങ്ങളുടെ വർദ്ധനവും കോവിഡ് -19 കേസുകളുടെ വർദ്ധനവും ഉണ്ടാകും,” മുന്നറിയിപ്പില്‍ പറയുന്നു.

പ്രതിസന്ധി നേരിടാൻ ഒരു പുതിയ ലെബനൻ സർക്കാർ രൂപീകരിക്കാൻ മുതിർന്ന യുഎൻ ഉദ്യോഗസ്ഥൻ ആവശ്യപ്പെട്ടു.

ലെബനനിൽ ജലവിതരണ സംവിധാനങ്ങൾ തകർച്ചയുടെ വക്കിലാണെന്നും രാജ്യത്തെ ജനസംഖ്യയുടെ 71 ശതമാനത്തിലധികം പേർക്കും ജല ലഭ്യത നഷ്ടപ്പെടുമെന്ന് കഴിഞ്ഞ മാസം യുനിസെഫ് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിരുന്നു.

“ലെബനനിലെ നിലവിലെ സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധി, ഡോളറൈസ് ചെയ്ത പരിപാലനച്ചെലവ്, വരുമാനമില്ലാത്ത വെള്ളം മൂലമുണ്ടാകുന്ന ജലനഷ്ടം, പവർ ഗ്രിഡിന്റെ സമാന്തര തകർച്ച, വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന ഇന്ധനച്ചെലവ് ഭീഷണി എന്നിവ കാരണം പ്രവർത്തിക്കാൻ കഴിയാതെ ജലമേഖല നാശത്തിലേക്ക് നീങ്ങുകയാണ്,” ലെബനനിലെ യൂനിസെഫ് പ്രതിനിധി യൂക്കി മൊകുവോ പറഞ്ഞു.

“പൊതു ജലവിതരണത്തിലേക്കുള്ള പ്രവേശനം നഷ്ടപ്പെടുന്നത് അവരുടെ അടിസ്ഥാന വെള്ളം, ശുചിത്വം, ശുചിത്വ ആവശ്യങ്ങൾ എന്നിവ സംബന്ധിച്ച് വളരെ ബുദ്ധിമുട്ടുള്ള തീരുമാനങ്ങൾ എടുക്കാൻ കുടുംബങ്ങളെ പ്രേരിപ്പിക്കും,” അവർ കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ബദൽ അല്ലെങ്കിൽ സ്വകാര്യ ജലവിതരണക്കാരിൽ നിന്ന് വെള്ളം സുരക്ഷിതമാക്കാൻ ആളുകൾ ശ്രമിക്കുന്നതിനാൽ, പൊതു ജലവിതരണ സംവിധാനം തകർന്നാൽ ജലചെലവ് പ്രതിമാസം 200 ശതമാനം ഉയരുമെന്ന് യൂണിസെഫ് കണക്കാക്കുന്നു.

പ്രതിമാസ ശരാശരി വരുമാനത്തിന്റെ 263 ശതമാനം പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നതിനാൽ ലെബനനിലെ അങ്ങേയറ്റം ദുർബലരായ നിരവധി കുടുംബങ്ങൾക്ക് ഈ ചെലവ് താങ്ങാനാകില്ലെന്നും യുഎൻ ഏജൻസി പറഞ്ഞു.

2019 അവസാനത്തോടെ ലെബനൻ കടുത്ത സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധിയിൽ മുങ്ങിപ്പോയി, രാഷ്ട്രീയ പ്രതിസന്ധി രൂക്ഷമാക്കി.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News