ജമ്മു കശ്മീർ: ആർട്ടിക്കിൾ 370 റദ്ദാക്കിയതിന് ശേഷം 23 ബിജെപി നേതാക്കളും പ്രവർത്തകരും കൊല്ലപ്പെട്ടു

ശ്രീനഗർ: മുൻ സംസ്ഥാനമായ ജമ്മു കശ്മീരിൽ നിന്ന് ആർട്ടിക്കിൾ 370 ലെ മിക്ക വ്യവസ്ഥകളും കേന്ദ്ര സർക്കാർ റദ്ദാക്കിയതിനെ തുടർന്ന് 2019 ഓഗസ്റ്റ് 5 ന് 23 ബിജെപി നേതാക്കളും പ്രവർത്തകരും സംസ്ഥാനത്ത് കൊല്ലപ്പെട്ടു.

ബിജെപി വക്താവ് അൽത്താഫ് ഠാക്കൂർ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, കഴിഞ്ഞ രണ്ട് വർഷത്തിനിടെ 12 നേതാക്കളും പ്രവർത്തകരും കശ്മീർ താഴ്‌വരയിലും 11 പേർ ജമ്മുവിലും കൊല്ലപ്പെട്ടു.

“കഴിഞ്ഞ ഒരു വർഷത്തിനിടെ കുൽഗാം ജില്ലയിൽ ഒൻപത് ബിജെപി നേതാക്കൾ/പ്രവർത്തകർ മാത്രം കൊല്ലപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്, ഇത് ആശങ്കാജനകമാണ്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

തെക്കൻ കശ്മീരിലെ ബിജെപി പ്രവർത്തകരുടെ സുരക്ഷ ഉറപ്പാക്കാനും കുറ്റവാളികളെ പിടികൂടാനുമുള്ള വെല്ലുവിളിയാണ് പൊലീസിന്റേതെന്ന് ബിജെപി വക്താവ് പറഞ്ഞു. ബിജെപി നേതാക്കൾക്കെതിരായ ആക്രമണങ്ങൾ തടയാനുള്ള നടപടികൾ സ്വീകരിക്കേണ്ടതുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

താഴ്‌വരയിലെ 10 ജില്ലകളിലും ബിജെപി പ്രവർത്തകർക്ക് പാർട്ടി പ്രവർത്തകർക്കും നേതാക്കൾക്കുമെതിരെ ഭീഷണികളും നിരന്തരമായ ആക്രമണങ്ങളും നേരിടുന്നതിനാൽ അവർക്ക് സുരക്ഷിതമായ താമസസൗകര്യം ഒരുക്കേണ്ടത് അടിയന്തിര ആവശ്യമാണെന്നും ബിജെപി നിർദ്ദേശിച്ചു.

നൂറുകണക്കിന് ബിജെപി പ്രവർത്തകരെ സുരക്ഷിത ഭവനത്തിലേക്ക് കൊണ്ടുപോയപ്പോൾ പലർക്കും സുരക്ഷ ഒരുക്കിയതായി പോലീസ് വൃത്തങ്ങൾ പറഞ്ഞു. എന്നിരുന്നാലും, താഴ്‌വരയിലെ ഗ്രാമപ്രദേശങ്ങളിലെ ബിജെപി നേതാക്കളെയും പ്രവർത്തകരെയും ഭീകരർ ഇപ്പോഴും ലക്ഷ്യം വെക്കുന്നുണ്ട്.

കഴിഞ്ഞ വർഷം ഓഗസ്റ്റിൽ കേന്ദ്രം പ്രദേശത്തിന്റെ ഭരണാധികാരം ഏറ്റെടുത്ത ശേഷം, ലെഫ്റ്റനന്റ് ഗവർണർ മനോജ് സിൻഹ ബിജെപിയുടെ താഴെത്തട്ടിലുള്ള പ്രതിനിധികൾക്കും പ്രവർത്തകർക്കും മികച്ച സുരക്ഷ വാഗ്ദാനം ചെയ്തിരുന്നു. എന്നാല്‍, അതിനു ശേഷവും യാതൊരു ഉണ്ടായില്ല.

മുൻ സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ നിന്ന് പ്രത്യേക പദവി നിർത്തലാക്കിയ ശേഷം കശ്മീരിനെ ഭീകരരഹിതമാക്കുമെന്ന ബിജെപിയുടെ വാഗ്ദാനത്തിന് എന്ത് സംഭവിച്ചു എന്ന ചോദ്യവും സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ പലരും ഉന്നയിച്ചു.

കഴിഞ്ഞ വർഷം ജൂലൈ 8 ന്, ബി.ജെ.പിയുടെ ജില്ലാ പ്രസിഡന്റ് വസീം ബാരി, പിതാവ് ബഷീർ അഹമ്മദ് സുൽത്താൻ, സഹോദരൻ ഉമർ സുൽത്താൻ എന്നിവരെ വടക്കൻ കശ്മീരിലെ ബന്ദിപോറ ജില്ലയിൽ വെച്ച് ഭീകരർ വെടിവെച്ചു കൊന്നപ്പോൾ അധികൃതര്‍ക്ക് ഒന്നും ചെയ്യാനായില്ല.

ദക്ഷിണ കശ്മീരിലെ പഹൽഗാമിലും വടക്കൻ കശ്മീരിലെ ഗുൽമാർഗിലുമുള്ള ഹോട്ടലുകളിലേക്ക് നിരവധി അംഗങ്ങളെ അയച്ചു. ശ്രീനഗറിലെ ഹോട്ടലുകളിൽ താമസിക്കാൻ തൊഴിലാളികളെയും അയച്ചു. എന്നാല്‍, ഈ പദ്ധതി വിജയിച്ചില്ല. കാരണം, തൊഴിലാളികൾ അവരുടെ വീടുകളിൽ നിന്ന് അകലെയായതിനാൽ മടങ്ങേണ്ടിവന്നു. അതേസമയം, ജില്ലാ പ്രസിഡന്റിന്റെ കൊലപാതകം മൂലം പാർട്ടി പ്രവർത്തകർക്കിടയിൽ പരിഭ്രാന്തി പരക്കുകയും രാജി വയ്ക്കുകയും ചെയ്തു .

കശ്മീർ ആസ്ഥാനമായുള്ള വാർത്താ പോർട്ടലായ ദ കശ്മീർ വാലയുടെ റിപ്പോർട്ട് പ്രകാരം, 2020 ഓഗസ്റ്റിൽ, പാർട്ടി ഒബിസി മോർച്ചയുടെ ബഡ്ഗാം ജില്ലാ പ്രസിഡന്റ് അബ്ദുൽ ഹമീദ് നാസറിനെ ആക്രമിച്ചതിനെ തുടർന്ന് കശ്മീരിലെ ഒരു ഡസനോളം ബിജെപി പ്രവർത്തകർ പാർട്ടിയിൽ നിന്ന് രാജിവച്ചു.

പലരും ഭയന്ന് രാജിവെച്ചപ്പോൾ, ചിലർ ബിജെപി വിട്ടുപോയി. കാരണം, സർക്കാർ പറഞ്ഞ താമസസ്ഥലത്ത് ജീവിക്കുന്നത് അവരുടെ ഉപജീവനത്തിന് അപ്രായോഗികമായിരുന്നു.

ഏറ്റവും ഒടുവിലത്തെ കൊലപാതകം നടന്നത് ഓഗസ്റ്റ് 17 നാണ്. കുൽഗാമിലെ ബ്രജ്ലുവിൽ ബിജെപിയുടെ മണ്ഡലം ഇൻചാർജ് ജാവേദ് അഹമ്മദ് ദാർ അന്ന് വെടിയേറ്റ് മരിച്ചു.

ലഷ്‌കർ-ഇ-തൊയ്ബ, ജെയ്‌ഷെ മുഹമ്മദ്, ദി റെസിസ്റ്റൻസ് ഫ്രണ്ട് (ടിആർഎഫ്) എന്നീ ഭീകരസംഘടനകൾ മിക്കവാറും ബിജെപിക്കാർ കൊല്ലപ്പെടുന്നതിൽ ഉത്തരവാദികളാണെന്ന് ഒരു മുതിർന്ന പോലീസ് ഉദ്യോഗസ്ഥൻ പറഞ്ഞു.

ജാവേദിന്റെ കൊലപാതകത്തിന് അഞ്ച് ദിവസം മുമ്പ്, ഓഗസ്റ്റ് 12 ന്, ജമ്മുവിലെ രജൗരി ടൗണിൽ ബിജെപി മണ്ഡൽ പ്രസിഡന്റ് ജസ്ബീർ സിംഗിന്റെ വീടിന് നേരെ ഗ്രനേഡ് എറിഞ്ഞ് രണ്ട് വയസുകാരൻ കൊല്ലപ്പെടുകയും ആറ് പേർക്ക് പരിക്കേൽക്കുകയും ചെയ്തു.

ആഗസ്റ്റ് 9 ന് അനന്ത്‌നാഗിലെ ലാൽ ചൗക്കിൽ തീവ്രവാദികൾ ബിജെപി കിസാൻ മോർച്ചയുടെ ജില്ലാ പ്രസിഡന്റ് കുൽഗാം റസൂലിനെയും, ഭാര്യ ജവഹർ ബാനോയെയും, റെഡ്‌വാനി കുൽഗാമിൽ നിന്നുള്ള ബിജെപിയുടെ നേതാവിനെയും വധിച്ചു.

ജൂൺ 2 ന് പുൽവാമ ജില്ലയിലെ ത്രാലിൽ ബിജെപി നേതാവ് രാകേഷ് പണ്ഡിറ്റയെ ഭീകരർ വധിച്ചു. നേരത്തെ മാർച്ച് 30 ന് ഭീകരർ സോപോർ മുനിസിപ്പൽ കൗൺസിൽ ഓഫീസ് ആക്രമിക്കുകയും രണ്ട് ബിജെപി കൗൺസിലർമാരെയും ഒരു പോലീസുകാരനെയും വധിക്കുകയും ചെയ്തു. കഴിഞ്ഞ നാല് മാസത്തിനിടെ കശ്മീർ താഴ്‌വരയിൽ ഒൻപത് ബിജെപി നേതാക്കളും പ്രവർത്തകരും കൊല്ലപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

മുൻ സംസ്ഥാനത്തിന്റെ പ്രത്യേക പദവി 2019 ഓഗസ്റ്റിൽ റദ്ദാക്കിയതിന് ശേഷം കശ്മീരിൽ പഞ്ചായത്ത് അംഗങ്ങളും താഴെത്തട്ടിലുള്ള തൊഴിലാളികളും ഉൾപ്പെടെ 43 രാഷ്ട്രീയ പ്രവർത്തകർ ഭീകരർ കൊല്ലപ്പെട്ടു. അവരിൽ പകുതിയും (22) ഭരണകക്ഷിയായ ബിജെപിയുടേതായിരുന്നു.

നാഷണൽ കോൺഫറൻസ് (എൻസി), പീപ്പിൾസ് ഡെമോക്രാറ്റിക് പാർട്ടി (പിഡിപി), കോൺഗ്രസ് എന്നിവയ്ക്ക് കഴിഞ്ഞ 30 വർഷത്തിനിടെ ഭീകരാക്രമണങ്ങളിൽ ഏഴായിരത്തോളം പിന്തുണക്കാരെ നഷ്ടപ്പെട്ടു. എന്നിരുന്നാലും, നാഷണൽ കോൺഫറൻസാണ് ഏറ്റവും കൂടുതൽ അനുഭവിച്ചത്.

ഇതിനെല്ലാം നടുവിൽ, തീവ്രവാദബാധിത പ്രദേശങ്ങളായ അനന്ത്നാഗ്, കുൽഗാം, പുൽവാമ, ഷോപ്പിയാൻ എന്നീ നാല് ജില്ലകളിലെ 20 നാഗരിക സംഘടനകളിൽ കുറഞ്ഞത് നാല് സീറ്റുകളെങ്കിലും നേടാൻ ബിജെപിക്ക് കഴിഞ്ഞു.

ആർട്ടിക്കിൾ 370 റദ്ദാക്കിയതിന് ശേഷം 2.5 ലക്ഷത്തിലധികം ആളുകൾ പാർട്ടിയിൽ ചേർന്നിട്ടുണ്ടെന്നും ഇപ്പോൾ മൊത്തം അംഗസംഖ്യ 5.5 ലക്ഷമായി ഉയർന്നതായും ബിജെപി വക്താവ് അൽത്താഫ് താക്കൂർ അവകാശപ്പെട്ടു.

2019 ഓഗസ്റ്റ് 5 മുതൽ പ്രാബല്യത്തിൽ വന്നതോടെ 350 പേരെ താഴ്‌വരയില്‍ ‘സംരക്ഷിത വ്യക്തികളായി’ പ്രഖ്യാപിച്ചതായി ഠാക്കൂർ പറഞ്ഞു. അവരെ സുരക്ഷിത വീടുകളിലേക്കും ഹോട്ടലുകളിലേക്കും കൊണ്ടുപോയി, വീട്ടിലേക്ക് പോകുന്നതിൽ നിന്ന് അവരെ നിരുത്സാഹപ്പെടുത്തി.

എന്തുകൊണ്ടാണ് മിക്ക ബിജെപി നേതാക്കളെയും പ്രവർത്തകരെയും ഭീകരർ ലക്ഷ്യമിടുന്നതെന്ന് ചോദിച്ച ഠാക്കൂർ, വലിയൊരു വിഭാഗം തൊഴിലാളികൾക്ക് സുരക്ഷയില്ലാത്തതിനാൽ തീവ്രവാദ ബാധിത പ്രദേശങ്ങളിൽ അവരെ ദുർബലരാക്കുന്നു.

കുൽഗാം ജില്ലയിൽ ഒൻപത് ബിജെപി പ്രവര്‍ത്തകര്‍ കൊല്ലപ്പെട്ടതിന് ശേഷം, പാർട്ടി ജില്ലാ പ്രസിഡന്റ് ആബിദ് ഹുസൈൻ ഖാൻ (ഡെപ്യൂട്ടി കമ്മീഷണർ കുൽഗാം), എസ്എസ്പി കുൽഗാം എന്നിവർക്ക് 26 ബിജെപി നേതാക്കൾക്കും പ്രവർത്തകർക്കും സുരക്ഷയും താമസവും ആവശ്യപ്പെട്ട് കത്ത് നൽകി.

ജില്ലയിലെ 1,270 ബിജെപി പ്രവർത്തകരിൽ 600 പേർക്ക് സുരക്ഷിതത്വവും താമസ സൗകര്യവും ഖാൻ ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

Print Friendly, PDF & Email

Related News

Leave a Comment