ഗ്രേസ് ചുഴലിക്കാറ്റ്: മെക്സിക്കോയില്‍ എട്ട് പേർ മരിച്ചു; നിരവധി വീടുകൾ തകർന്നു

ഗ്രേസ് ചുഴലിക്കാറ്റ് ശനിയാഴ്ച മെക്‌സിക്കോയിൽ ആഞ്ഞടിച്ചു. കനത്ത മഴയെത്തുടർന്ന് വെള്ളപ്പൊക്കത്തിനും മണ്ണിടിച്ചിലിനും ഇടയാക്കി. ഗള്‍ഫ് കോസ്റ്റില്‍ വർഷങ്ങള്‍ക്കു ശേഷമുണ്ടായ ഏറ്റവും ശക്തമായ കൊടുങ്കാറ്റുകളിലൊന്നായി മാറിയ ഗ്രേസ് കുറഞ്ഞത് എട്ട് പേരുടെയെങ്കിലും ജീവനെടുത്തു.

അതിരാവിലെ വെരാക്രസ് സ്റ്റേറ്റിലെ ടെകോലറ്റ്ല റിസോർട്ടിന് സമീപം അഞ്ച് ഘട്ടങ്ങളിലായുള്ള സാഫിർ-സിംപ്സൺ സ്കെയിലിൽ കാറ്റഗറി 3 ചുഴലിക്കാറ്റ് മണിക്കൂറില്‍ 201 കിലോമീറ്റര്‍ വേഗതയിലാണ് തീരത്തേക്ക് ആഞ്ഞടിച്ചത്.

ഒരു കുടുംബത്തിലെ ആറ് പേർ ഉൾപ്പെടെ എട്ട് പേർ കൊല്ലപ്പെട്ടതായി സംസ്ഥാന സർക്കാർ അറിയിച്ചു. ഇരകളിലൊരാൾ ഒഴികെ എല്ലാവരും സംസ്ഥാന തലസ്ഥാനമായ സലാപയിലാണ് മരിച്ചത്. മണ്ണിടിച്ചിലില്‍ തകര്‍ന്ന വീടിനടിയില്‍ പെട്ടവരില്‍ ഒരു പെണ്‍കുട്ടിയും ഉള്‍പ്പെട്ടിട്ടുണ്ടെന്ന് അധികൃതര്‍ വ്യക്തമാക്കി.

സംസ്ഥാനത്തിന്റെ വടക്കുഭാഗത്തുള്ള പോസറിക്ക നഗരത്തിൽ മേൽക്കൂര തകർന്ന് ഒരാള്‍ മരിച്ചതായി വെരാക്രൂസ് ഗവർണർ കുയിറ്റ്ലഹുവാക് ഗാർസിയ വാർത്താ സമ്മേളനത്തിൽ പറഞ്ഞു. അടിയന്തരാവസ്ഥ അവസാനിച്ചിട്ടില്ലെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

സമീപത്തെ ആക്റ്റോപാൻ നദിയുടെ തീരങ്ങള്‍ കവിഞ്ഞൊഴുകിതുമൂലം ഒരു പ്രാദേശിക ഹൈവേ അടച്ചുപൂട്ടിയതായി സംസ്ഥാന അധികൃതർ പറഞ്ഞു.

വെരാക്രൂസിന്റെ അതിർത്തിക്കടുത്തുള്ള തമൗലിപാസ് സംസ്ഥാനത്തിന്റെ തെക്കൻ ഭാഗത്തുള്ള സിയുദാദ് മഡേറോയിലും വെള്ളപ്പൊക്കമുണ്ടായതായി ടെലിവിഷൻ ദൃശ്യങ്ങൾ കാണിക്കുന്നു. മെക്സിക്കൻ സ്റ്റേറ്റ് ഓയിൽ കമ്പനിയായ പെട്രോളിയസ് മെക്സിക്കാനോസ് (പെമെക്സ്) ഫ്രാൻസിസ്കോ മഡെറോ റിഫൈനറി സിയുഡാഡ് മഡെറോയിലാണ്.

ചുഴലിക്കാറ്റിനെ തുടർന്ന് ചില വിമാനങ്ങൾ റദ്ദാക്കിയതായി മെക്സിക്കോ സിറ്റിയിലെ അന്താരാഷ്ട്ര വിമാനത്താവളം അറിയിച്ചു. കമ്മീഷൻ ഫെഡറൽ ഡി ഇലക്ട്രിസിഡാഡ് (സിഎഫ്ഇ) നാഷണൽ പവർ യൂട്ടിലിറ്റി 565,000 വൈദ്യുതി ഉപയോക്താക്കളെ തകരാറിലാക്കിയതായി റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു.

പർവതപ്രദേശങ്ങളിലേക്ക് നീങ്ങുമ്പോൾ ചുഴലിക്കാറ്റ് ദുർബലമായി. മണിക്കൂറിൽ 35 കിലോമീറ്റർ വേഗതയിൽ കാറ്റ് വീശുന്നുണ്ട്. മെക്സിക്കോ സിറ്റിക്ക് പടിഞ്ഞാറ്-വടക്കുപടിഞ്ഞാറായി 105 കിലോമീറ്റർ അകലെയാണ് ഈ കേന്ദ്രം, മിയാമി ആസ്ഥാനമായുള്ള നാഷണൽ ഹരിക്കെയ്ൻ സെന്റർ (NHC) പറഞ്ഞു.

ഗ്രേസ് കരയിലെത്തുന്നതിനുമുമ്പ്, പ്രസിഡന്റ് ആൻഡ്രസ് മാനുവൽ ലോപ്പസ് ഒബ്രഡോർ വെരാക്രൂസ്, പ്യൂബ്ല, സാൻ ലൂയിസ് പോട്ടോസി, തമൗലിപാസ്, ഹിഡാൽഗോ എന്നീ സംസ്ഥാനങ്ങളിലെ ജനങ്ങളോട് ഉയർന്ന സ്ഥലങ്ങളിലേക്കോ അഭയകേന്ദ്രങ്ങളിലേക്കോ പോകാൻ ആവശ്യപ്പെട്ടു.

ഗ്രേസ് ഞായറാഴ്ച വരെ കിഴക്കൻ, മധ്യ മെക്സിക്കോയിൽ 15-30 സെന്റീമീറ്ററും ചില പ്രദേശങ്ങളിൽ 45 സെന്റീമീറ്ററും വരെ മഴ പെയ്യുമെന്ന് NHC പ്രവചിക്കുന്നു. കനത്ത മഴ നഗരപ്രദേശങ്ങളിൽ വെള്ളപ്പൊക്കത്തിനും നാശനഷ്ടങ്ങള്‍ക്കും ഇടയാക്കുമെന്നും പറയുന്നു.

വെരാക്രൂസും അതിലെ വെള്ളവും കോട്ട്‌സാക്കോൽകോസിലെ പെമെക്‌സ് തുറമുഖവും തെക്ക് മിനാറ്റിറ്റ്‌ലാനിലെ ലസാരോ കാർഡനാസ് റിഫൈനറിയും ഉൾപ്പെടെ നിരവധി എണ്ണ സ്ഥാപനങ്ങൾക്ക് ആസ്ഥാനമാണ്. ഗ്രേസ് ഈ നഗരങ്ങളുടെ വടക്ക് ഭാഗത്തേക്ക് നന്നായി പതിച്ചു.

7.2 തീവ്രതയുള്ള ഭൂകമ്പത്തിൽ നിന്ന് ഇപ്പോഴും കരകയറാത്ത ജമൈക്കയെയും ഹെയ്തിയെയും ഗ്രേസ് തകർത്തു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment