ചൈന ആണവ ഭീഷണിയായി റഷ്യയെ മറികടക്കും: പെന്റഗണ്‍

വാഷിംഗ്ടണ്‍: അമേരിക്കയുടെ ഏറ്റവും വലിയ ആണവ ഭീഷണിയായി ചൈന ഉടൻ തന്നെ റഷ്യയെ മറികടക്കുമെന്ന് ഒരു മുതിർന്ന യുഎസ് സൈനിക ഉദ്യോഗസ്ഥൻ പറയുന്നു. രണ്ട് ആണവ ശക്തികൾക്കും തെറ്റായ ആശയവിനിമയം ഒഴിവാക്കാനുള്ള സംവിധാനങ്ങളില്ലെന്ന് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി.

“ചൈന അവതരിപ്പിക്കുന്ന ഭീഷണികളുടെ എണ്ണം നിലവിൽ റഷ്യ അവതരിപ്പിക്കുന്ന ഭീഷണികളുടെ എണ്ണത്തെ മറികടക്കുന്ന ഒരു പോയിന്റ്, ഒരു ക്രോസ്ഓവർ പോയിന്റ് ഉണ്ടാകും,” അമേരിക്കൻ ആണവായുധ ശേഖരത്തിന്റെ മേൽനോട്ടം വഹിക്കുന്ന യുഎസ്
വ്യോമസേന സ്ട്രാറ്റജിക് കമാൻഡ് ഡെപ്യൂട്ടി കമാൻഡർ ലെഫ്റ്റനന്റ് ജനറൽ തോമസ് ബസ്സിയർ വെള്ളിയാഴ്ച ഒരു ഓണ്‍ലൈന്‍ ഫോറത്തില്‍ പറഞ്ഞു.

“ബെയ്‌ജിംഗിന്റെ സംഭരിച്ച ആണവ പോർമുനകളുടെ എണ്ണത്തെ മാത്രം ആശ്രയിച്ചായിരിക്കില്ല, മറിച്ച് അവ എങ്ങനെയാണ് ‘ഓപ്പറേഷണൽ ഫീൽഡ്’ ചെയ്യുന്നത് എന്നതിനെക്കുറിച്ചും അടുത്ത കുറച്ച് വർഷങ്ങളിൽ ഒരു ക്രോസ്ഓവർ പോയിന്റ് ഉണ്ടാകുമെന്ന് ഞങ്ങൾ വിശ്വസിക്കുന്നു,” ബെയ്‌സിംഗ് കൂട്ടിച്ചേർത്തു,

റഷ്യയിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി, വാഷിംഗ്ടണിൽ ചൈനയുമായി എന്തെങ്കിലും തെറ്റിദ്ധാരണകളോ ആശയക്കുഴപ്പങ്ങളോ ലഘൂകരിക്കാനുള്ള ഉടമ്പടികളോ സംഭാഷണ സംവിധാനങ്ങളോ ഇല്ലെന്നും അദ്ദേഹം ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

ചൈനയുടെ ആണവ ശേഷി വികസനം ഒരു മിനിമം ആണവ പ്രതിരോധം നിലനിർത്താൻ ഉദ്ദേശിക്കുന്നുവെന്ന പൊതു നിലപാടിനോട് ഇനി യോജിക്കാൻ കഴിയില്ല എന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

കഴിഞ്ഞ വർഷം ബെയ്ജിംഗ് ലോകത്തിന്റെ മറ്റു ഭാഗങ്ങളെ അപേക്ഷിച്ച് കൂടുതൽ ബാലിസ്റ്റിക് മിസൈൽ പരീക്ഷണങ്ങള്‍ നടത്തിയെന്ന് അവകാശപ്പെട്ടിരുന്നു. ഇത്തരം യുദ്ധവിമാനങ്ങൾ എത്തിക്കുന്നതിനുള്ള മിസൈൽ സാങ്കേതിക വിദ്യയിൽ ചൈനയുടെ പുരോഗതിയിൽ ബസ്സിയർ ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിച്ചു.

ചൈനയുടെ കുതിച്ചുയരുന്ന സാമ്പത്തിക, സൈനിക ശക്തിയെ പ്രതിരോധിക്കാൻ ഇന്തോ-പസഫിക് മേഖലയിൽ കൂടുതൽ ഊന്നൽ നൽകുന്നതിന് ലക്ഷ്യമിട്ടുള്ള വാഷിംഗ്ടണിന്റെ വിദേശനയം പുനഃക്രമീകരിക്കാനുള്ള തുടർച്ചയായ ശ്രമങ്ങൾക്കിടയിലാണ് ബസ്സിയറുടെ പരാമർശം.

ഓഗസ്റ്റ് ആദ്യം ഏഷ്യൻ രാജ്യങ്ങളുടേയും സഖ്യരാജ്യങ്ങളുടേയും വിദേശകാര്യ മന്ത്രിമാരുമായുള്ള കൂടിക്കാഴ്ചയിൽ യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറി ആന്റണി ബ്ലിങ്കനും ചൈനയുടെ വളരുന്ന ആണവായുധ ശേഖരത്തെക്കുറിച്ച് കടുത്ത ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിച്ചു.

ചൈനയുടെ പ്രവർത്തന ന്യൂക്ലിയർ വാർഹെഡ് സ്റ്റോക്ക്പൈൽ 200ല്‍ താഴെയാണെന്ന് യുഎസ് പ്രതിരോധ വകുപ്പ് 2020 -ൽ കോൺഗ്രസിന് നൽകിയ റിപ്പോർട്ടിൽ വിലയിരുത്തിയിരുന്നു. സ്റ്റേറ്റ് ഡിപ്പാർട്ട്മെന്റ് തയ്യാറാക്കിയ ഒരു ഫാക്റ്റ് ഷീറ്റ് അനുസരിച്ച്, ഈ വർഷം മാർച്ച് 1 വരെ അമേരിക്ക 1,357 ആണവ വാർഹെഡുകൾ വിന്യസിച്ചിട്ടുണ്ട്.

അമേരിക്കയും റഷ്യയും ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ ആണവായുധങ്ങൾ കൈവശം വയ്ക്കുന്നവരും വികസിപ്പിക്കുന്നവരുമായി തുടരുന്നു. ബ്രിട്ടൻ, ഫ്രാൻസ്, ചൈന, ഇന്ത്യ, പാക്കിസ്താന്‍, ഉത്തര കൊറിയ, ഇസ്രായേൽ എന്നീ രാജ്യങ്ങള്‍ ആണവ പോർമുനകൾ കൈവശം വച്ചിട്ടില്ലെന്ന് പ്രഖ്യാപിച്ചിട്ടില്ലെങ്കിലും അവ ഇല്ലെന്ന് നിഷേധിക്കുന്നില്ല. ഭരണകൂടം അതിന്റെ ആണവ കേന്ദ്രങ്ങളുടെ ഒരു അന്താരാഷ്ട്ര പരിശോധനയും അനുവദിക്കുന്നില്ല.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment