അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ വിട്ടയുടൻ ലോകത്തിന്റെ വിശ്വാസം നേടിയെടുക്കാനുള്ള സൂത്രവാക്യം അമേരിക്ക താലിബാന് നൽകി

താലിബാൻ അന്താരാഷ്ട്ര നിയമസാധുതയും പിന്തുണയും നേടണമെന്ന് യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറി ആന്റണി ബ്ലിങ്കൻ പറഞ്ഞു. അവര്‍ക്ക് അവരുടെ പ്രതിബദ്ധതകളും കടമകളും നിറവേറ്റിക്കൊണ്ട് അത് ചെയ്യാൻ കഴിയുമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ചൊവ്വാഴ്ച രാവിലെ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ യുഎസ് ദൗത്യം അവസാനിപ്പിച്ച് മണിക്കൂറുകൾക്ക് ശേഷം രാജ്യത്തെ അഭിസംബോധന ചെയ്തുകൊണ്ട് ബ്ലിങ്കന്‍ പറഞ്ഞു.

ബ്ലിങ്കൻ പറഞ്ഞു, “താലിബാൻ അന്താരാഷ്ട്ര നിയമസാധുതയും പിന്തുണയും തേടുന്നു. പ്രതിബദ്ധതകളും ബാധ്യതകളും നിറവേറ്റിക്കൊണ്ട് താലിബാന് അത് ചെയ്യാൻ കഴിയും. അതിനായി യാത്രാ സ്വാതന്ത്ര്യം നൽകണം. അതുപോലെ തന്നെ സ്ത്രീകളും ന്യൂനപക്ഷങ്ങളും ഉൾപ്പെടെയുള്ള അഫ്ഗാൻ ജനതയുടെ അടിസ്ഥാന അവകാശങ്ങളെ മാനിക്കണം. ഭീകരവാദം രാജ്യത്തുനിന്ന് തുടച്ചു നീക്കണം. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ ജീവിക്കാൻ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നവരോട് പ്രതികാരപരമായ അക്രമം നടത്തരുത്. കൂടാതെ അഫ്ഗാൻ ജനതയുടെ ആവശ്യങ്ങൾ നിറവേറ്റാനും അവരുടെ അഭിലാഷങ്ങൾ പ്രതിഫലിപ്പിക്കാനും കഴിയുന്ന ഒരു സര്‍ക്കാരിനെ കെട്ടിപ്പടുക്കുക.

കഴിഞ്ഞ കുറച്ച് ആഴ്ചകളായി രക്ഷാപ്രവർത്തനങ്ങൾക്കായി യുഎസ് താലിബാനുമായി ഇടപഴകുകയാണെന്ന് ബ്ലിങ്കൻ പറഞ്ഞു. മാർക്ക് ഫ്രെറിക്സിന്റെ സുരക്ഷിതമായ തിരിച്ചുവരവ് ഉൾപ്പെടെയുള്ള താൽപ്പര്യങ്ങൾ സംരക്ഷിക്കാൻ പുതിയ അഫ്ഗാൻ സർക്കാരുമായി ചേർന്ന് പ്രവർത്തിക്കുമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. കഴിഞ്ഞ വർഷം ആദ്യം മുതൽ ഈ പ്രദേശത്ത് ബന്ദിയാക്കപ്പെട്ട ഒരു അമേരിക്കൻ പൗരനാണ് മാർക്ക് ഫ്രീറിച്ച്.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ ജനങ്ങൾക്ക് യുഎസ് മാനുഷിക സഹായം നൽകുന്നത് തുടരുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. “ഞങ്ങളുടെ പങ്കാളികളും സഖ്യകക്ഷികളും ഏകോപിപ്പിച്ച് പ്രവർത്തിക്കുമ്പോൾ കൂടുതൽ നേട്ടങ്ങൾ കൈവരിക്കാനാകുമെന്ന് ഞങ്ങൾ വിശ്വസിക്കുന്നു. കഴിഞ്ഞ രണ്ടാഴ്ചയായി, ഞങ്ങൾ സഖ്യകക്ഷികളുമായും പങ്കാളികളുമായും ചേർന്ന് ആസൂത്രണം ചെയ്യാനും ഏകോപിപ്പിക്കാനും പ്രവർത്തിച്ചു, ആഴത്തിൽ ചർച്ച ചെയ്തു,” അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.

നാറ്റോ, ജി 7 എന്നിവയുടെ വിദേശകാര്യ മന്ത്രിമാരുമായി കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തിയതായി ബ്ലിങ്കന്‍ പറഞ്ഞു. “ഡസൻ കണക്കിന് എതിരാളികളുമായി ഞാൻ ഒറ്റയ്ക്ക് സംസാരിച്ചു. കഴിഞ്ഞയാഴ്ച പ്രസിഡന്റ് ബൈഡൻ ജി 7 രാജ്യങ്ങളുടെ നേതാക്കളുമായി കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തി. സ്റ്റേറ്റ് ഡെപ്യൂട്ടി സെക്രട്ടറി വെൻഡി ഷെര്‍മാന്‍ മറ്റെല്ലാ ദിവസവും ലോകത്തിലെ എല്ലാ മേഖലകളിൽ നിന്നുമുള്ള 28 സഹപ്രവർത്തകരും പങ്കാളികളുമായ ഒരു ഗ്രൂപ്പുമായി സംസാരിക്കുന്നു,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment