അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ: ഇന്ത്യയും താലിബാനും തമ്മിലുള്ള ആദ്യത്തെ ഔപചാരിക ചർച്ച നടന്നു

ഐക്യരാഷ്ട്രസഭ: ആദ്യ ഔപചാരികവും പരസ്യമായി അംഗീകരിച്ചതുമായ ബന്ധത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തില്‍ ഖത്തറിലെ ഇന്ത്യൻ അംബാസഡർ ദീപക് മിത്തൽ ചൊവ്വാഴ്ച മുതിർന്ന താലിബാൻ നേതാവ് ഷേർ മുഹമ്മദ് അബ്ബാസ് സ്റ്റാനിക്സായിയെ കണ്ടു.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്റെ മണ്ണ് ഇന്ത്യാ വിരുദ്ധ പ്രവർത്തനങ്ങൾക്കും ഭീകരവാദത്തിനും ഒരു തരത്തിലും ഉപയോഗിക്കരുതെന്ന ഇന്ത്യയുടെ ആശങ്ക അംബാസഡര്‍ ഉയർത്തി.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ കുടുങ്ങിക്കിടക്കുന്ന ഇന്ത്യൻ പൗരൻമാരുടെ സുരക്ഷിതത്വവും തിരിച്ചുവരവും, അഫ്ഗാൻ പൗരന്മാർ – പ്രത്യേകിച്ച് ന്യൂനപക്ഷ സമുദായങ്ങളിലെ അംഗങ്ങൾ, ഇന്ത്യയിലേക്കുള്ള യാത്ര എന്നിവയെക്കുറിച്ചാണ് ചർച്ച ചെയ്തതെന്ന് വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം (MEA) പറഞ്ഞു.

ഇന്ത്യൻ അംബാസഡറും താലിബാൻ നേതാവും തമ്മിലുള്ള കൂടിക്കാഴ്ച താലിബാന്റെ അഭ്യർത്ഥനപ്രകാരമാണ് ദോഹയിലെ ഇന്ത്യൻ എംബസിയിൽ നടന്നത്. “ഈ പ്രശ്നങ്ങൾ” ക്രിയാത്മകമായി പരിശോധിക്കുമെന്ന് അംബാസഡറിന് താലിബാൻ പ്രതിനിധി ഉറപ്പുനൽകിയതായി മന്ത്രാലയം പറഞ്ഞു.

“ഇന്ന്, ഖത്തറിലെ ഇന്ത്യൻ അംബാസഡർ ദീപക് മിത്തൽ, ദോഹയിലെ താലിബാന്റെ രാഷ്ട്രീയ ഓഫീസ് മേധാവി ഷെർ മുഹമ്മദ് അബ്ബാസ് സ്റ്റാനിക് സായിയെ സന്ദർശിച്ചു. താലിബാന്റെ അഭ്യർത്ഥനപ്രകാരം ദോഹയിലെ ഇന്ത്യൻ എംബസിയിലാണ് കൂടിക്കാഴ്ച നടന്നത്,” വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ കുടുങ്ങിക്കിടക്കുന്ന ഇന്ത്യൻ പൗരന്മാരുടെ സുരക്ഷിതത്വവും തിരിച്ചുവരവും ഇന്ത്യയിലേക്ക് വരാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്ന അഫ്ഗാൻ പൗരന്മാരുടെ യാത്രയും, പ്രത്യേകിച്ച് ന്യൂനപക്ഷങ്ങളും ചർച്ച ചെയ്യപ്പെട്ടു. അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്റെ മണ്ണ് ഇന്ത്യാവിരുദ്ധ പ്രവർത്തനങ്ങൾക്കും ഭീകരവാദത്തിനും ഒരു തരത്തിലും ഉപയോഗിക്കരുതെന്ന ഇന്ത്യയുടെ ആശങ്ക അംബാസഡർ മിത്തൽ ഉയർത്തി.

2020 ൽ ജെപി സിംഗിന് ചുമതല കൈമാറുന്നതിന് മുമ്പ് മിത്തൽ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയത്തിലെ ജോയിന്റ് സെക്രട്ടറിയായിരുന്നു (പാകിസ്താന്‍-അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ-ഇറാൻ). അതേസമയം, അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ ഇന്ത്യൻ അംബാസഡർ രുദ്രേന്ദ്ര ടണ്ടൻ മിത്തലിന് മുമ്പ് ജോയിന്റ് സെക്രട്ടറിയും (പാക്കിസ്താന്‍-അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ-ഇറാൻ) ആയിരുന്നു.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ നിലവിലെ സാഹചര്യം കണക്കിലെടുക്കുമ്പോൾ സിംഗും ടണ്ടനും മിത്തലും ഇന്ത്യയുടെ പ്രതികരണത്തിൽ ഒരു പ്രധാന പങ്ക് വഹിച്ചിട്ടുണ്ട്. ആഗസ്റ്റ് 15 -ന് കാബൂൾ താലിബാൻ പിടിച്ചടക്കിയതിനുശേഷം, മിത്തൽ സിംഗുമായി ദോഹയിൽ നിരവധി കൂടിക്കാഴ്ചകളിൽ പങ്കെടുത്തു. അവിടെ അവര്‍ അഫ്ഗാൻ നേതാവ് അബ്ദുള്ള അബ്ദുള്ളയെ കണ്ടു.

വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയ വക്താവ് അരിന്ദം ബാഗ്ചി, കഴിഞ്ഞ ഏതാനും മാസങ്ങളായി തന്റെ പ്രതിവാര പത്രസമ്മേളനത്തിൽ, ഇന്ത്യ താലിബാനുമായി സഹകരിക്കാനുള്ള സാധ്യതയെക്കുറിച്ചുള്ള ചോദ്യങ്ങളോട് പ്രതികരിച്ചിരുന്നു. ഇന്ത്യ താലിബാനുമായി ആശയവിനിമയത്തിനുള്ള ഒരു ചാനൽ സൃഷ്ടിച്ചതായി വിവരമുണ്ട്, എന്നാൽ ഇത് ഒരിക്കലും ഔദ്യോഗികമായി അംഗീകരിക്കപ്പെട്ടിട്ടില്ല.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്ന് യുഎസ് പിൻവലിക്കൽ കാമ്പെയ്‌ൻ പൂർത്തിയാക്കുകയും രാജ്യത്ത് 20 വർഷത്തെ സൈനിക പ്രവർത്തനം അവസാനിപ്പിക്കുകയും ചെയ്ത ദിവസമാണ് മിത്തലും സ്റ്റാനിക്‌സായിയും തമ്മിലുള്ള കൂടിക്കാഴ്ച നടന്നത്.

ഇന്ത്യയെ ഈ മേഖലയിലെ ഒരു പ്രധാന രാജ്യമാണെന്ന് വിശേഷിപ്പിക്കുകയും താലിബാൻ അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്റെ വ്യാപാര, സാമ്പത്തിക, രാഷ്ട്രീയ ബന്ധം നിലനിർത്താൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെന്നും സ്റ്റാനിക്സായ് ശനിയാഴ്ച പറഞ്ഞിരുന്നു.

“ഇന്ത്യയുമായുള്ള ഞങ്ങളുടെ വ്യാപാര, സാമ്പത്തിക, രാഷ്ട്രീയ ബന്ധങ്ങൾക്ക് ഞങ്ങൾ വലിയ പ്രാധാന്യം നൽകുന്നു, ആ ബന്ധം നിലനിർത്താൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

വിദേശകാര്യ മന്ത്രി എസ്. ജയശങ്കര്‍ ഓഗസ്റ്റ് 20-ന് നാലു ദിവസത്തെ യുഎസ് സന്ദർശനത്തിനു ശേഷം ദോഹയിൽ മടങ്ങിയെത്തിയ ഖത്തർ സഹമന്ത്രി ഷെയ്ഖ് മുഹമ്മദ് ബിൻ അബ്ദുൽറഹ്മാൻ അൽതാനിയുമായി അഫ്ഗാൻ പ്രതിസന്ധിയെക്കുറിച്ച് ചർച്ച നടത്തിയിരുന്നു.

അതേസമയം, ജയ്ശങ്കർ, ദേശീയ സുരക്ഷാ ഉപദേഷ്ടാവ് (എൻ‌എസ്‌എ) അജിത് ഡോവൽ, മറ്റ് നിരവധി മുതിർന്ന ഉദ്യോഗസ്ഥർ എന്നിവരടങ്ങുന്ന ഒരു ഉന്നതതല സംഘം അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്ന് യുഎസ് സേന പിൻവലിച്ചതിന് ശേഷം അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ ഇന്ത്യയുടെ അടിയന്തര മുൻഗണനകളിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നു.

പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ നിർദ്ദേശപ്രകാരം കഴിഞ്ഞ കുറച്ച് ദിവസങ്ങളായി ഗ്രൂപ്പിന്റെ പതിവ് മീറ്റിംഗുകൾ നടക്കുന്നുണ്ടെന്ന് ഔദ്യോഗിക വൃത്തങ്ങൾ ചൊവ്വാഴ്ച അറിയിച്ചു.

“അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ വികസിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന സാഹചര്യം കണക്കിലെടുത്ത്, വിദേശകാര്യ മന്ത്രി, ദേശീയ സുരക്ഷാ ഉപദേഷ്ടാവ്, ഉന്നത ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ ഒരു ഉന്നത സംഘം എന്നിവ ഇന്ത്യയുടെ അടിയന്തര മുൻഗണനകളിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കണമെന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി മോദി അടുത്തിടെ നിർദ്ദേശിച്ചിരുന്നു,” വൃത്തങ്ങൾ പറഞ്ഞു.

ഇന്ത്യയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള യുഎൻഎസ്‌സി ശക്തമായ പ്രമേയം പാസാക്കി

അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്റെ പ്രദേശം ഒരു രാജ്യത്തെയും ഭീകരവാദികളെയും ഭീഷണിപ്പെടുത്താൻ ഉപയോഗിക്കരുതെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ട് ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ സുരക്ഷാ കൗൺസിൽ (UNSC) ഇന്ത്യയുടെ അദ്ധ്യക്ഷതയിൽ ശക്തമായ പ്രമേയം പാസാക്കി.

അഫ്ഗാനികൾക്കും എല്ലാ വിദേശ പൗരന്മാർക്കും സുരക്ഷിതമായും ക്രമമായും രാജ്യം വിടാൻ താലിബാൻ പ്രതിജ്ഞാബദ്ധത പാലിക്കുമെന്ന് പ്രമേയം പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

ഫ്രാൻസ്, ബ്രിട്ടൻ, യുഎസ് എന്നിവ സ്പോൺസർ ചെയ്ത പ്രമേയം സുരക്ഷാ കൗൺസിൽ തിങ്കളാഴ്ച അംഗീകരിച്ചു. 13 അംഗങ്ങൾ അനുകൂലമായി വോട്ട് ചെയ്യുകയും എതിർത്ത് വോട്ട് ചെയ്യാതിരിക്കുകയും ചെയ്തു. സ്ഥിരമായ, വീറ്റോ ഹോൾഡിംഗ് അംഗങ്ങളായ റഷ്യയും ചൈനയും വോട്ടെടുപ്പില്‍ നിന്ന് വിട്ടുനിന്നു.

കാബൂൾ താലിബാൻ പിടിച്ചെടുത്തതിനുശേഷം അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ സ്ഥിതിഗതികളെക്കുറിച്ച് 15 രാജ്യങ്ങളുള്ള കൗൺസിൽ അംഗീകരിച്ച ആദ്യത്തെ പ്രമേയമാണിത്. ഓഗസ്റ്റ് മാസത്തിൽ സുരക്ഷാ സമിതിയുടെ ഇന്ത്യയുടെ പ്രസിഡന്റിന്റെ അവസാന ദിവസം കൊണ്ടുവന്നു.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്റെ പരമാധികാരം, സ്വാതന്ത്ര്യം, പ്രദേശിക സമഗ്രത, ദേശീയ ഐക്യം എന്നിവയ്ക്കുള്ള ശക്തമായ പ്രതിബദ്ധത പ്രമേയം വീണ്ടും ഉറപ്പിച്ചു. കാബൂളിലെ ഹമീദ് കർസായി അന്താരാഷ്ട്ര വിമാനത്താവളത്തിന് സമീപമുള്ള ആഗസ്റ്റ് 26 ആക്രമണത്തെ അപലപിച്ചു.

കാബൂളിലെ ഹമീദ് കർസായി അന്താരാഷ്ട്ര വിമാനത്താവളത്തിന് ചുറ്റുമുള്ള “ഭീതിജനകമായ സുരക്ഷാ സാഹചര്യം” ശ്രദ്ധിക്കുകയും “മേഖലയിൽ കൂടുതൽ ഭീകരാക്രമണങ്ങൾ ഉണ്ടാകുമെന്ന രഹസ്യാന്വേഷണ റിപ്പോര്‍ട്ടുകളില്‍ കൗണ്‍സില്‍ ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു”. കാബൂൾ വിമാനത്താവളത്തിന് ചുറ്റുമുള്ള കൂടുതൽ ആക്രമണങ്ങൾ തടയുന്നതിനും സുരക്ഷ ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നതിനും നടപടികൾ സ്വീകരിക്കണമെന്ന് കൗൺസിൽ പ്രമേയത്തിലൂടെ അഭ്യർത്ഥിച്ചു.

“അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ തീവ്രവാദത്തിന്റെ ഗുരുതരമായ ഭീഷണി പരിഹരിക്കാനുള്ള അടിയന്തിര ആവശ്യത്തെക്കുറിച്ച് ഞങ്ങൾ ഒരിക്കൽ കൂടി സംസാരിച്ചു. കഴിഞ്ഞയാഴ്ച കാബൂളിൽ നടന്ന ഭീകരാക്രമണം ISIS-K പോലുള്ള തീവ്രവാദ ഗ്രൂപ്പുകളുടെ യഥാർത്ഥ ഭീഷണി പ്രകടമാക്കി,” ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയിലെ യുഎസ് അംബാസഡർ ലിൻഡ തോമസ്-ഗ്രീൻഫീൽഡ് വോട്ടിന്റെ വിശദീകരണ വേളയില്‍ പറഞ്ഞു,

നമ്മുടെ സുരക്ഷയും നമ്മുടെ ജനങ്ങളേയും സംരക്ഷിക്കാൻ ആവശ്യമായതെല്ലാം ചെയ്യുമെന്ന് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡൻ വ്യക്തമാക്കിയിട്ടുണ്ടെന്നും, അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ ഇനിയൊരിക്കലും ഭീകരതയുടെ സുരക്ഷിത താവളമാകില്ലെന്ന് ഉറപ്പുവരുത്താൻ മുഴുവൻ അന്താരാഷ്ട്ര സമൂഹവും പ്രതിജ്ഞാബദ്ധമാണെന്നും ലിന്‍ഡ-തോമസ് ഗ്രീന്‍ഫീല്‍ഡ് പറഞ്ഞു.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ വിട്ടുപോകാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്ന അഫ്ഗാനികൾക്കും വിദേശ പൗരന്മാർക്കും സുരക്ഷിതമായ വഴി നൽകാനുള്ള പ്രതിബദ്ധത താലിബാൻ പാലിക്കുമെന്ന് സുരക്ഷാ കൗൺസിൽ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നതായി അവര്‍ പറഞ്ഞു.

റഷ്യയുടെ സ്ഥിരം പ്രതിനിധി വാസിലി നെബൻസിയ പറഞ്ഞു, “അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ പ്രമേയത്തെക്കുറിച്ചുള്ള വോട്ടെടുപ്പിൽ മോസ്കോ വിട്ടുനില്‍ക്കാന്‍ നിർബന്ധിതരായി. കാരണം, പ്രമേയം ഡ്രാഫ്റ്റ് ചെയ്തപ്പോള്‍ ഞങ്ങളുടെ തത്വപരമായ ആശങ്കകളെ അവഗണിച്ചു.”

കഴിഞ്ഞ വെള്ളിയാഴ്ച വൈകുന്നേരം ബന്ധപ്പെട്ട രാജ്യങ്ങൾ കരട് പ്രമേയം പ്രചരിപ്പിച്ചതായി ചൈനീസ് അംബാസഡർ ഗെംഗ് ഷുവാങ് പറഞ്ഞു. “ഈ പ്രമേയം സ്വീകരിക്കേണ്ടതിന്റെ ആവശ്യകതയെയും ഉള്ളടക്കത്തെയും കുറിച്ച് ചൈനയ്ക്ക് വലിയ സംശയമുണ്ട്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ഇതൊക്കെയാണെങ്കിലും, ചൈന ഇപ്പോഴും ചർച്ചകളിൽ ക്രിയാത്മകമായി പങ്കെടുക്കുകയും റഷ്യയുമായി പ്രധാനപ്പെട്ടതും ഉചിതമായതുമായ ഭേദഗതികൾ മുന്നോട്ട് വയ്ക്കുകയും ചെയ്തു. നിർഭാഗ്യവശാൽ, ഞങ്ങളുടെ ഭേദഗതികൾ പൂർണ്ണമായി അംഗീകരിക്കപ്പെട്ടിട്ടില്ല.”

ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയിലെ ബ്രിട്ടന്റെ അംബാസഡർ ബാർബറ വുഡ്‌വാർഡ്, പ്രമേയം അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ സാഹചര്യങ്ങളോട് ഒരു ഏകീകൃത അന്താരാഷ്ട്ര പ്രതികരണത്തിനുള്ള സുപ്രധാന ചുവടുവെപ്പാണെന്ന് പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News