അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ വെള്ളിയാഴ്ച പ്രാര്‍ത്ഥനക്ക് ശേഷം പുതിയ സര്‍ക്കാരിനെ പ്രഖ്യാപിക്കുമെന്ന് താലിബാന്‍; അഖുന്‍സാദ പരമോന്നത നേതാവാകും

കാബൂള്‍: അഫ്ഗാനിസ്ഥാനില്‍ ഇറാന്‍ മാതൃകയിൽ ഒരു പുതിയ സർക്കാർ രൂപീകരിക്കുമെന്ന് താലിബാൻ. വെള്ളിയാഴ്ച പ്രാർത്ഥനയ്ക്ക് ശേഷം സർക്കാർ രൂപീകരണത്തിന്റെ ഔപചാരിക നടപടികൾ പൂർത്തിയാക്കാനാകുമെന്ന് താലിബാൻ നേതാക്കൾ വ്യാഴാഴ്ച പറഞ്ഞു. താലിബാന്റെ ഉന്നത മതനേതാവ് മുല്ല ഹെബത്തുള്ള അഖുൻസാദയെ രാജ്യത്തെ പരമോന്നത നേതാവാക്കും. താലിബാൻ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, ചർച്ചകൾ പൂർത്തിയായി, സർക്കാരിന്റെ രൂപരേഖ അംഗീകരിച്ചു.

പുതിയ സർക്കാരിൽ, അറുപതുകാരനായ മുല്ല അഖുൻസാദ താലിബാൻ സർക്കാരിന്റെ പരമോന്നത നേതാവാകും. പ്രസിഡന്റ് പാലസില്‍ നടക്കുന്ന ചടങ്ങിനുള്ള ഒരുക്കങ്ങൾ നടക്കുകയാണെന്ന് മുതിർന്ന നേതാവ് അഹ്മദുള്ള മുട്ടക്കി സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ പറഞ്ഞു. അഖുന്‍‌സാദ ഏറ്റവും വലിയ രാഷ്ട്രീയ, മത അധികാരിയായിരിക്കും. അദ്ദേഹത്തിന്റെ സ്ഥാനം പ്രസിഡന്റിനേക്കാൾ ഉയർന്നതാണ്. കൂടാതെ, അദ്ദേഹത്തിന് സൈന്യത്തിന്റെയും ഗവൺമെന്റിന്റെയും ജുഡീഷ്യൽ സിസ്റ്റത്തിന്റെയും തലവന്മാരെ നിയമിക്കാൻ കഴിയും. അദ്ദേഹത്തിന്റെ തീരുമാനം രാജ്യത്തെ രാഷ്ട്രീയ, മത, സൈനിക കാര്യങ്ങളിൽ അന്തിമമായി പരിഗണിക്കും.

ഇറാന്‍ നേതൃത്വത്തിന്റെ മാതൃകയിലാണ് സര്‍ക്കാര്‍ രൂപീകരണം. ഇറാനില്‍ പരമോന്നത നേതാവ് രാജ്യത്തിന്റെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന രാഷ്ട്രീയ, മത അധികാരിയാണ്. അദ്ദേഹത്തിന്റെ സ്ഥാനം രാഷ്ട്രപതിക്ക് മുകളിലാണ്, അദ്ദേഹം സൈന്യത്തിന്റെയും ഗവൺമെന്റിന്റെയും ജുഡീഷ്യൽ സിസ്റ്റത്തിന്റെയും തലവന്മാരെ നിയമിക്കുന്നു. രാജ്യത്തിന്റെ രാഷ്ട്രീയ, മത, സൈനിക കാര്യങ്ങളിൽ പരമോന്നത നേതാവിന്റെ തീരുമാനം അന്തിമമാണ്.

സർക്കാരിന്റെ പരമോന്നത നേതാവായിരിക്കും മുല്ല അഖുന്സാദയെന്നും അതിനെക്കുറിച്ച് ഒരു ചോദ്യവും വേണ്ടെന്നും താലിബാൻ നേതാവ് സമാംഗാനി പറഞ്ഞു. പ്രസിഡന്റ് അഖുന്‍സാദയുടെ കീഴിൽ പ്രവർത്തിക്കുമെന്ന് അദ്ദേഹം സൂചിപ്പിച്ചു. താലിബാന്റെ ഏറ്റവും വലിയ മതനേതാവാണ് മുല്ല അഖുന്‍സാദ. കഴിഞ്ഞ 15 വർഷമായി ബലൂചിസ്ഥാൻ പ്രവിശ്യയിലെ കച്ച്‌ലക് പ്രദേശത്തെ ഒരു പള്ളിയിലാണ് ജോലി. പുതിയ സർക്കാരിന് കീഴിൽ ഗവർണർമാരായിരിക്കും പ്രവിശ്യകളുടെ തലവന്‍. ജില്ലാ ഗവർണർ അദ്ദേഹത്തിന്റെ ജില്ലയുടെ ചുമതല വഹിക്കുമെന്നും സാമംഗനി പറഞ്ഞു.

താലിബാൻ ഇതിനകം പ്രവിശ്യകൾക്കും ജില്ലകൾക്കും ഗവർണർമാരെയും പോലീസ് മേധാവികളെയും പോലീസ് കമാൻഡർമാരെയും നിയമിച്ചിട്ടുണ്ട്. പുതിയ ഭരണസംവിധാനത്തിന്റെ പേര്, ദേശീയ പതാക, ദേശീയഗാനം എന്നിവ ഇനിയും തീരുമാനിച്ചിട്ടില്ലെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. അതേസമയം, ദോഹയിലെ താലിബാന്റെ രാഷ്ട്രീയ ഓഫീസിലെ ഡെപ്യൂട്ടി ലീഡർ ഷേർ മുഹമ്മദ് അബ്ബാസ് സ്റ്റാനിക്സായ് വ്യാഴാഴ്ച വിദേശ മാധ്യമ ചാനലുകളോട് പറഞ്ഞത് പുതിയ സർക്കാരില്‍ എല്ലാ അഫ്ഗാൻ ഗോത്രങ്ങളും സ്ത്രീകളും ഉള്‍പ്പെടുമെന്നാണ്.

കഴിഞ്ഞ 20 വർഷമായി അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ മുൻ സർക്കാരുകളിൽ സേവനമനുഷ്ഠിച്ച ആർക്കും പുതിയ താലിബാൻ ഭരണത്തിൽ ഇടം ലഭിക്കില്ലെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. കാണ്ഡഹാറിൽ നിന്ന് മുല്ല അഖുൻസാദ സർക്കാരിന്റെ പ്രവർത്തനങ്ങൾക്ക് മേൽനോട്ടം വഹിക്കുമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. യൂറോപ്യൻ യൂണിയൻ, യുഎസ്, ഇന്ത്യ എന്നിവയുമായി സൗഹൃദബന്ധമാണ് താലിബാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നതെന്നും, അതിനായി ദോഹയിലെ താലിബാന്റെ രാഷ്ട്രീയ ഓഫീസ് വിവിധ രാജ്യങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെടുന്നുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ഹമീദ് കർസായി അന്താരാഷ്ട്ര വിമാനത്താവളത്തിലെ പ്രവർത്തനങ്ങൾ അടുത്ത 48 മണിക്കൂറിനുള്ളിൽ പുനരാരംഭിക്കുമെന്നും, സാധുവായ രേഖകളുമായി എത്തുന്നവരെ രാജ്യം വിടാൻ അനുവദിക്കുമെന്നും സ്റ്റാനിക്സായ് പറഞ്ഞു. വിമാനത്താവളത്തിന്റെ അറ്റകുറ്റപ്പണിക്ക് 25 മുതൽ 30 ദശലക്ഷം യുഎസ് ഡോളർ ചിലവാകുമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

 

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment