ഡൽഹി കലാപം അന്വേഷിച്ച പോലീസിന് കോടതിയുടെ രൂക്ഷ വിമര്‍ശനം; നികുതിദായകരുടെ സമയവും പണവും പാഴാക്കരുതെന്നും കോടതി

ന്യൂഡൽഹി: കഴിഞ്ഞ വർഷം വടക്കുകിഴക്കൻ ഡൽഹിയിൽ നടന്ന കലാപവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട കേസ് അന്വേഷിച്ചതിന് ഡൽഹി പോലീസിന് വ്യാഴാഴ്ച ഡൽഹി കോടതിയുടെ കടുത്ത വിമര്‍ശനം നേരിടേണ്ടി വന്നു. ശരിയായ അന്വേഷണം നടത്തുന്നതിൽ പോലീസ് പരാജയപ്പെടുന്നത് ജനാധിപത്യത്തിന്റെ കാവൽക്കാരെ ദോഷകരമായി ബാധിക്കുമെന്നും കോടതി പറഞ്ഞു.

ഇക്കാര്യത്തിൽ ശരിയായ അന്വേഷണം നടത്തുന്നതിൽ പോലീസിന്റെ വീഴ്ച നികുതിദായകരുടെ സമയവും പണവും പാഴാക്കുന്ന ഒരു വലിയ “ക്രിമിനൽ” കുറ്റമാണെന്നും കോടതി പറഞ്ഞു.

2020 ഫെബ്രുവരിയിൽ ഡൽഹിയിലെ ചാന്ദ് ബാഗ് പ്രദേശത്ത് നടന്ന കലാപത്തിൽ ഒരു കടയിലെ കൊള്ളയും നാശനഷ്ടങ്ങളും സംബന്ധിച്ച കേസിൽ ആം ആദ്മി പാർട്ടി മുൻ കൗൺസിലർ താഹിർ ഹുസൈന്റെ സഹോദരൻ ഷാ ആലമിനെയും കൂട്ടാളികളായ റാഷിദ് സൈഫിയെയും ഷദാബിനെയും കോടതി വെറുതെ വിട്ടു.

ഒരു കോൺസ്റ്റബിളിനെ മാത്രം സാക്ഷിയാക്കി പോലീസ് നടത്തിയ അന്വേഷണത്തെ ‘നിഷ്ക്രിയത്വം’ ആണെന്ന് കോടതി വിശേഷിപ്പിച്ചു.

സംഭവസ്ഥലത്ത് പ്രതിയുടെ സാന്നിധ്യം സ്ഥിരീകരിക്കുന്നതിന് സംഭവത്തിന്റെ സിസിടിവി ദൃശ്യങ്ങൾ ഇല്ലെന്നും സ്വതന്ത്ര ദൃക്സാക്ഷി ഇല്ലെന്നും ക്രിമിനൽ ഗൂഢാലോചനയ്ക്ക് തെളിവുകളില്ലെന്നും അഡീഷണൽ സെഷൻസ് ജഡ്ജി വിനോദ് യാദവ് പറഞ്ഞു.

ജഡ്ജി പറഞ്ഞു, “വിഭജനത്തിനു ശേഷം ഡൽഹിയിലെ ഏറ്റവും മോശം വർഗീയ കലാപങ്ങളെ ചരിത്രം തിരിച്ചുവിടുമ്പോൾ, ഏറ്റവും പുതിയ ശാസ്ത്രീയ രീതികൾ ഉപയോഗിച്ച് ശരിയായ അന്വേഷണം നടത്തുന്നതിൽ അന്വേഷണ ഏജൻസി പരാജയപ്പെടുന്നത് തീർച്ചയായും അത് ജനാധിപത്യത്തിന്റെ കാവൽക്കാരനെ ദോഷകരമായി ബാധിക്കും.”

ഈ കേസിൽ ദൃക്‌സാക്ഷികളെയും യഥാർത്ഥ പ്രതികളെയും സാങ്കേതിക തെളിവുകളെയും കണ്ടെത്തുന്നതിന് യാതൊരു ശ്രമവും നടത്താതെ കുറ്റപത്രം മാത്രം സമർപ്പിച്ചുകൊണ്ട് പ്രശ്നം പരിഹരിക്കാനാണ് ശ്രമിച്ചതെന്ന് തോന്നുന്നുന്നു എന്ന് കോടതി പറഞ്ഞു.

അന്വേഷണം നടത്തിയ രീതിയും മുതിർന്ന ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ മേൽനോട്ടക്കുറവും അന്വേഷണ ഏജൻസി കോടതിയെ അന്ധനാക്കാൻ മാത്രമാണ് ശ്രമിച്ചതെന്നും അതിൽ കൂടുതലൊന്നും കാണിക്കുന്നില്ലെന്നും ജഡ്ജി വിനോദ് യാദവ് വ്യക്തമാക്കി.

സത്യസന്ധമായ/ഫലപ്രദമായ അന്വേഷണം നടന്നിട്ടില്ലെന്നും കോൺസ്റ്റബിൾ ഗ്യാൻ സിംഗിന്റെ മൊഴി മാത്രം രേഖപ്പെടുത്തിയതിലൂടെ അത് മനസ്സിലായെന്നും, അതില്‍ വളരെ ദുഖമുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. പ്രതികൾ ഇതിനകം മറ്റേതെങ്കിലും കേസിൽ അറസ്റ്റിലായപ്പോൾ പ്രശ്നം പരിഹരിച്ചെന്ന് കാണിക്കാൻ മാത്രമാണ് പോലീസ് ശ്രമിച്ചത്.

പ്രതികൾക്കെതിരെ കുറ്റം ചുമത്തിയതിന് രേഖകളിൽ കൊണ്ടുവന്ന തെളിവുകൾ വളരെ ദുര്‍ബ്ബലമാണെന്ന് കോടതി നിരീക്ഷിച്ചു. നീണ്ട അന്വേഷണത്തിന് ശേഷം, അഞ്ച് സാക്ഷികളെ മാത്രമാണ് പോലീസ് കാണിച്ചത്. അതിൽ ഒരാൾ ഇരയാണ്, മറ്റൊരാൾ കോൺസ്റ്റബിൾ, ഡ്യൂട്ടി ഓഫീസർ, ഔപചാരിക സാക്ഷി, അന്വേഷണ ഉദ്യോഗസ്ഥൻ എന്നിവരാണ്.

ഷാ ആലം, റാഷിദ് സെയ്ഫി, ഷദാബ് എന്നിവരെ ഹർപ്രീത് സിംഗിന്റെ കടയിൽ കൊള്ളയടിക്കുകയും തീവെക്കുകയും ചെയ്തുവെന്ന ആരോപണങ്ങളിൽ നിന്ന് കോടതി വെറുതെ വിട്ടു.

കേസുകളിൽ വിചാരണ ആരംഭിക്കാത്തതിനാലും അനുബന്ധ കുറ്റപത്രങ്ങൾ സമർപ്പിക്കുന്നതിൽ പോലീസ് അനാസ്ഥ കാണിച്ചതിനാലും കഴിഞ്ഞ 18 മാസമായി ജയിലിൽ കഴിയുന്ന ധാരാളം പ്രതികളുണ്ടെന്ന് കോടതി നിരീക്ഷിച്ചു.

“ഈ കേസുകള്‍ കേള്‍ക്കാന്‍ തിയ്യതി നല്‍കിയതിലൂടെ ഈ കോടതിയുടെ വിലപ്പെട്ട ജുഡീഷ്യൽ സമയം പാഴാക്കുകയാണ്,” കോടതി പറഞ്ഞു. “ഇപ്പോഴത്തെ കേസ് പോലെയുള്ള കേസുകളിൽ ധാരാളം സമയം പാഴാക്കിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്നു, പോലീസിന്റെ ഭാഗത്തുനിന്ന് യാതൊരു അന്വേഷണവുമില്ല,” കോടതി ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

“പരാതി ന്യായമായ സംവേദനക്ഷമതയോടും വൈദഗ്ധ്യത്തോടും കൂടി അന്വേഷിക്കേണ്ടതുണ്ട്, പക്ഷേ അത് കാണുന്നില്ല,” കോടതി പറഞ്ഞു.

“ഈ കേസിൽ ഉദാസീനമായ അന്വേഷണം, മുതിർന്ന ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ മേൽനോട്ടമില്ലായ്മ, നികുതിദായകരുടെ സമയവും പണവും പാഴാക്കുന്നതാണ്,” കോടതി പറഞ്ഞു.

രേഖാമൂലമുള്ള രണ്ട് പരാതികൾ ലഭിച്ചിട്ടും 2020 മാർച്ച് 2 വരെ പോലീസ് അന്വേഷണം ആരംഭിച്ചില്ലെന്ന് കോടതി പറഞ്ഞു. പെട്ടെന്ന് 2020 മാർച്ച് 3 ന് കോൺസ്റ്റബിൾ പ്രത്യക്ഷപ്പെടുകയും അന്വേഷണ ഉദ്യോഗസ്ഥൻ അവസരം മുതലെടുക്കുകയും ചെയ്തു. തൽഫലമായി മൊഴി രേഖപ്പെടുത്തി, പ്രതികളെ മണ്ടോളി ജയിലിൽ നിന്ന് അറസ്റ്റ് ചെയ്തു.

കേസിലെ കോടതിയുടെ മറ്റൊരു നിരീക്ഷണം, എഫ്.ഐ.ആറിൽ പ്രതികളുടെ പേരുകൾ നൽകിയിട്ടില്ല, അവർക്ക് പ്രത്യേക റോൾ നൽകിയിട്ടില്ല, ദൃക്സാക്ഷികൾ രേഖയിൽ ലഭ്യമല്ല, സിസിടിവി ദൃശ്യങ്ങളോ വീഡിയോ ക്ലിപ്പുകളോ ഇത് സ്ഥിരീകരിക്കാനാവില്ല എന്നതാണ്. ഒരു ക്രിമിനൽ ഗൂഢാലോചനയിൽ പങ്കെടുത്തതായി കാണിക്കാൻ യാതൊരു തെളിവും ഇല്ലായിരുന്നു.

ഡൽഹി കലാപവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് പോലീസിന്റെ അന്വേഷണത്തെ ചോദ്യം ചെയ്ത് കോടതി ശാസിക്കുന്നത് ഇതാദ്യമായല്ല. നേരത്തെ, മറ്റൊരു കേസ് കേൾക്കുമ്പോൾ, ഡൽഹി കലാപത്തിലെ മിക്ക കേസുകളിലും പോലീസ് അന്വേഷണ നിലവാരം വളരെ മോശമാണെന്ന് കോടതി പറഞ്ഞിരുന്നു .

ഡൽഹി കലാപവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഒരു കേസ് കേട്ട അഡീഷണൽ സെഷൻസ് ജഡ്ജ് വിനോദ് യാദവ് നിരീക്ഷിച്ചത്, പകുതി പൂർത്തിയാക്കിയ കുറ്റപത്രം സമർപ്പിച്ചതിന് ശേഷം അന്വേഷണം അതിന്റെ യുക്തിസഹമായ നിഗമനത്തിലെത്തിക്കാൻ പോലീസ് ശ്രമിക്കുന്നില്ല, ഇത് നിരവധി ആരോപണങ്ങൾക്ക് ഇടയാക്കി. മിക്ക കേസുകളിലും അന്വേഷണ ഉദ്യോഗസ്ഥർ കോടതിയിൽ ഹാജരാകുന്നില്ല.

ഫെബ്രുവരി 24 ന് വടക്കുകിഴക്കൻ ഡൽഹിയിൽ പൗരത്വ നിയമ ഭേദഗതികളെ അനുകൂലിക്കുന്നവരും എതിർക്കുന്നവരും തമ്മിലുള്ള സംഘർഷത്തെ തുടർന്ന് 53 പേർ കൊല്ലപ്പെടുകയും 700 ലധികം പേർക്ക് പരിക്കേൽക്കുകയും ചെയ്തതിന് ശേഷമാണ് വർഗീയ സംഘർഷങ്ങൾ ആരംഭിച്ചത്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment