അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്‍: ബൈഡന്റെ തീരുമാനത്തിന് സമ്മിശ്ര പ്രതികരണം

വാഷിംഗ്ടണ്‍: അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്ന് സൈന്യത്തെ പിൻവലിക്കാനുള്ള പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന്റെ തീരുമാനത്തെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നതായി ഭൂരിഭാഗം അമേരിക്കക്കാരും പറയുന്നു. ഇരുപത് വർഷത്തോളം മരണവും നാശവും എന്ന നയം നടപ്പിലാക്കിയെന്നും ഒരു പുതിയ സർവേയിൽ പറയുന്നു.

വെള്ളിയാഴ്ച പുറത്തുവിട്ട വാഷിംഗ്ടൺ പോസ്റ്റ്-എബിസി ന്യൂസ് പോൾ കാണിക്കുന്നത് 77 ശതമാനം അമേരിക്കക്കാരും അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്ന് എല്ലാ യുഎസ് സേനകളെയും പിൻവലിക്കാനുള്ള തീരുമാനത്തെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നു എന്നാണ്.

9/11 ഭീകരാക്രമണത്തെ തുടർന്ന് 2001 ഒക്ടോബറിൽ ജോർജ്ജ് ഡബ്ല്യു ബുഷിന്റെ നേതൃത്വത്തിൽ അമേരിക്ക ആക്രമിച്ച അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്നുള്ള സൈന്യത്തെ പിൻവലിക്കുന്നതിനെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നുവെന്ന് ഡെമോക്രാറ്റുകളിൽ 84 ശതമാനവും റിപ്പബ്ലിക്കൻമാരിൽ 74 ശതമാനവും സ്വതന്ത്രരിൽ 76 ശതമാനവും പറഞ്ഞു. ആക്രമണത്തിൽ ഒരു അഫ്ഗാൻ പൗരനും പങ്കില്ലെന്ന വസ്തുത ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും യു എസ് അഫ്ഗാനിസ്ഥാനില്‍ യുദ്ധം ആരംഭിക്കുകയായിരുന്നു. 9/11 ആക്രമണത്തിന്റെ പേരിൽ യുഎസ് അറസ്റ്റ് ചെയ്ത 19 പേരിൽ 15 പേരും സൗദി പൗരന്മാരായിരുന്നു. എന്നാൽ, അമേരിക്ക ആ രാജ്യത്തെ ആക്രമിച്ചില്ല.

എന്നാല്‍, 52 ശതമാനം അമേരിക്കക്കാരും അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്ന് പുറത്തുകടക്കുന്നതിനെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നുവെന്ന് പറയുന്നുവെങ്കിലും, ബൈഡൻ കൈകാര്യം ചെയ്ത രീതിയെ എതിർക്കുന്നു. വെറും 26 ശതമാനം പേർ തീരുമാനത്തെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നുവെന്നും പ്രസിഡന്റ് കൈകാര്യം ചെയ്ത രീതിയെ അനുകൂലിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

യു എസ് സൈന്യത്തെ പിൻവലിക്കൽ സംബന്ധിച്ച് ബൈഡന്റെ മൊത്തത്തിലുള്ള തീരുമാനത്തെ തങ്ങൾ അംഗീകരിക്കുന്നില്ലെന്ന് ഏകദേശം 60 ശതമാനം പേർ അഭിപ്രായപ്പെട്ടു. അതേസമയം 30 ശതമാനം പേർ മാത്രമാണ് അവർ അംഗീകരിക്കുന്നു എന്ന് അഭിപ്രായപ്പെട്ടത്. സർവേയിൽ പങ്കെടുത്ത 56 ശതമാനം ഡമോക്രാറ്റുകളും ബൈഡന്റെ തീരുമാനത്തെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നുവെന്ന് അഭിപ്രായപ്പെട്ടപ്പോൾ റിപ്പബ്ലിക്കൻമാരിൽ 7 ശതമാനം പേർ മാത്രമാണ് അത് അംഗീകരിച്ചത്. 26 ശതമാനം സ്വതന്ത്രർ ബൈഡന്റെ തീരുമാനത്തെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നു എന്നു പറഞ്ഞു.

53 ശതമാനം അമേരിക്കക്കാരും, കഴിഞ്ഞയാഴ്ച കാബൂൾ വിമാനത്താവളത്തിൽ നടന്ന ആക്രമണത്തിൽ ഒരു ഡസനിലധികം യുഎസ് സൈനികരും നിരവധി അഫ്ഗാനികളും കൊല്ലപ്പെട്ടതിന്റെ ഉത്തരവാദി ബൈഡനാണെന്ന് പറഞ്ഞപ്പോള്‍, 43 ശതമാനം പേർ പറയുന്നത് അദ്ദേഹം അതിന് ഉത്തരവാദിയോ കുറ്റക്കാരനോ അല്ല എന്നാണ്.

ബൈഡന്റെ തീരുമാനത്തില്‍ സമ്മിശ്ര പ്രതികരണമാണ് സ്വന്തം പാര്‍ട്ടിയായ ഡമോക്രാറ്റുകള്‍ക്കിടയിലും പ്രചരിക്കുന്നത്. 70 ശതമാനം ഡമോക്രാറ്റുകളും ബൈഡന്‍ ആക്രമണത്തിന്റെ ഉത്തരവാദിത്തം വഹിക്കുന്നില്ലെന്ന് പറയുന്നു. അതേസമയം 90 ശതമാനം റിപ്പബ്ലിക്കൻമാരും പറയുന്നത് നേരെ വിപരീതമാണ്. 52 ശതമാനം സ്വതന്ത്രർ പറയുന്നത് ബൈഡന്‍ കുറ്റക്കാരനാണെന്നാണ്.

ആഗസ്റ്റ് 26 ന് കാബൂൾ വിമാനത്താവളത്തിൽ തീവ്രവാദികൾ നടത്തിയ ആക്രമണത്തില്‍ കുറഞ്ഞത് 180 പേർ കൊല്ലപ്പെട്ടു. കൂടുതലും അഫ്ഗാൻ സാധാരണക്കാരും 13 യുഎസ് സർവീസ് അംഗങ്ങളുമാണ് കൊല്ലപ്പെട്ടത്. ആക്രമണത്തിന്റെ ഉത്തരവാദിത്തം ഡെയ്ഷ്-കെ ഏറ്റെടുത്തു.

ബോംബാക്രമണത്തെ തുടർന്ന്, താലിബാനിൽ നിന്ന് അനുമതി വാങ്ങാതെ യുഎസ് സൈന്യം അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലുടനീളം നിരവധി ഡ്രോൺ ആക്രമണങ്ങൾ നടത്തി. ആക്രമണങ്ങൾ രാജ്യത്തിന്റെ പരമാധികാരത്തിന്റെ ലംഘനമാണെന്ന് താലിബാന്‍
ആരോപിച്ചു.

ഈ ഡ്രോൺ ആക്രമണങ്ങൾ ഡെയ്ഷ്-കെ ടാർഗെറ്റുകൾ നശിപ്പിക്കുകയാണെന്ന് യുഎസ് അവകാശപ്പെട്ടെങ്കിലും, കാബൂൾ ഇന്റർനാഷണൽ എയർപോർട്ടിന്റെ പരിസരത്ത് ഒൻപത് സിവിലിയൻ മരണങ്ങൾ നടന്നതായി പ്രാദേശിക സ്രോതസ്സുകൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്നുള്ള പിന്മാറ്റത്തെ ബൈഡന്‍ ആവർത്തിച്ച് പ്രതിരോധിക്കുകയും, 20 വർഷത്തെ യുദ്ധം അവസാനിപ്പിക്കുകയാണെന്നും, ഇനി മുതൽ അമേരിക്കയുടെ താൽപ്പര്യങ്ങൾ സം‌രക്ഷിക്കുന്നതിന് ചൈനയിലും റഷ്യയിലും കൂടുതൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുമെന്നും പറഞ്ഞു.

“അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ 20 വർഷത്തെ യുദ്ധത്തിനുശേഷം, വളരെക്കാലം മുമ്പ് അവസാനിപ്പിക്കേണ്ട ഒരു യുദ്ധം ഞാന്‍ അവസാനിപ്പിക്കുകയാണ്. നമ്മുടെ മറ്റൊരു തലമുറയിലെ പുത്രന്മാരെയും പുത്രിമാരെയും ഇനി മറ്റൊരു രാജ്യത്തേക്ക് യുദ്ധത്തിനായി അയക്കാന്‍ ഞാന്‍ തയ്യാറല്ല,” ബൈഡന്‍ പറഞ്ഞു.

2001 ഒക്ടോബറിൽ യുഎസ് അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ ആക്രമിക്കുകയും താലിബാനെ അധികാരത്തിൽ നിന്ന് നീക്കുകയും ചെയ്തു. താലിബാനെതിരായ പോരാട്ടത്തിന്റെ പേരിൽ ഏകദേശം രണ്ട് പതിറ്റാണ്ടുകളായി അമേരിക്കൻ സൈന്യം രാജ്യം കൈവശപ്പെടുത്തി. എന്നാൽ അമേരിക്കൻ സൈന്യം അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ വിട്ടപ്പോൾ, തുടർച്ചയായ വിദേശ അധിനിവേശത്താൽ ദുർബലമായ താലിബാന്‍ കാബൂളിലേക്ക് കടന്നു രാജ്യത്തിന്റെ ഭരണം പിടിച്ചടക്കി.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment