പാരാലിം‌പിക്സ്: ബാഡ്മിന്റണിൽ ഇന്ത്യ രണ്ട് മെഡലുകൾ നേടി; പ്രമോദ് സ്വർണ്ണവും മനോജ് വെങ്കലവും നേടി

ടോക്കിയോ: പാരാലിം‌പിക്സില്‍ ഇന്ത്യ നാലാം സ്വർണവും വെങ്കല മെഡലും നേടി. ബാഡ്മിന്റൺ പുരുഷ സിംഗിൾസിൽ ലോക ഒന്നാം നമ്പർ താരമായ പ്രമോദ് ഭഗത് ഇന്ത്യയ്ക്കായി മറ്റൊരു സ്വർണം നേടി. ഇന്നത്തെ ഗെയിംസിലെ ഇന്ത്യയുടെ രണ്ടാമത്തെ സ്വർണ്ണമാണിത്. പുരുഷന്മാരുടെ ഷൂട്ടിംഗിലും മനീഷ് നർവാൾ സ്വർണം നേടി. മറ്റൊരു വെങ്കല മെഡൽ മത്സരത്തിൽ ഇന്ത്യയുടെ മനോജ് സർക്കാർ വെങ്കലം നേടി.

പുരുഷന്മാരുടെ ബാഡ്മിന്റൺ സിംഗിൾസ് SL3 വിഭാഗം ഫൈനലിൽ ആവേശകരമായ പോരാട്ടത്തിൽ പ്രമോദ് ലോക രണ്ടാം നമ്പറെയും ഗ്രേറ്റ് ബ്രിട്ടന്റെ ഡാനിയൽ ബെഥേലിനെയും പരാജയപ്പെടുത്തി. 21-14, 21-17 എന്ന സ്കോറിൽ ഇന്ത്യ വിജയിച്ചു. മനോജ് SL3 വിഭാഗത്തിൽ ഒരു റാക്കറ്റർ കൂടിയായിരുന്നു. ജപ്പാനിലെ ഡെയ്‌സുകെ ഫുജിഹാരയെ 22-20, 21-13ന് തോൽപ്പിച്ചു.

സ്വർണ്ണ മെഡൽ പോരാട്ടത്തിലെ ആദ്യ ഗെയിമിൽ ബെഥേൽ 5-3 ലീഡ് നേടി. തിരിച്ചെത്തിയപ്പോൾ പ്രമോദ് തുടർച്ചയായി അഞ്ച് പോയിന്റ് നേടി 8-6 ലീഡ് നേടി. പിന്നീട്, ഇന്ത്യൻ താരം എതിരാളിയെ അനുഗമിക്കാനോ മുന്നോട്ട് പോകാനോ അനുവദിച്ചില്ല. പ്രമോദ് 14-8, 17-12 മെച്ചപ്പെടുത്തി ആദ്യ ഗെയിം 21-14 നേടി. ഇത് അദ്ദേഹത്തിന് 21 മിനിറ്റ് എടുത്തു.

രണ്ടാം ഗെയിമില്‍ ബെതല്‍ നന്നായി തന്നെ തുടങ്ങി. ബ്രീട്ടീഷ് താരം 5-1ന്റെ മികച്ച ലീഡുമായി കുതിച്ചിരുന്നു. പിന്നീട് ഇത് ബെതല്‍ 8-3ഉം 11-4ഉം ആക്കി ഉയര്‍ത്തി. പ്രമോദിന് ഈ ഗെയിമില്‍ ഇനിയൊരു തിരിച്ചുവരുണ്ടായേക്കില്ലെന്നു കരുതിയ നിമിഷങ്ങള്‍. പക്ഷെ ഇന്ത്യന്‍ താരം വിട്ടുകൊടുത്തില്ല. വീറോടെ പൊരുതിയ അദ്ദേഹം 10-12ന് അകലം കുറച്ചു. പിന്നീട് 17-15നു കളിയില്‍ മുന്നിലേക്കു കയറുകയും ചെയ്തു. നാലു പോയിന്റുകള്‍ കൂടി നേടി പ്രമോദ് മല്‍സരവും സ്വര്‍ണവും വരുതിയിലാക്കി ഇന്ത്യയുടെ ഹീറോയായി മാറി.

അരയ്ക്ക് താഴെ ഏതെങ്കിലും തരത്തിലുള്ള വൈകല്യമുള്ള അത്ലറ്റുകൾ SL3 വിഭാഗത്തിൽ മത്സരിക്കുന്നു. പാരാലിമ്പിക്സിൽ ബാഡ്മിന്റൺ ഒരു മത്സര കായിക ഇനമായി ഉൾപ്പെടുത്തിയ ആദ്യ ഗെയിംസ് കൂടിയായിരുന്നു ഇത്. ലോക റാങ്കിംഗിൽ ഒന്നാം സ്ഥാനക്കാരനായ പ്രമോദ് കന്നി സ്വർണം നേടി റാങ്കിംഗിൽ തന്റെ ആധിപത്യം തെളിയിച്ചു. ടോപ് സീഡ് മാത്രമായിരുന്നില്ല, ഏഷ്യന്‍ ചാംപ്യന്‍ കൂടിയായിരുന്നു അദ്ദേഹം. യോയോഗി ദേശീയ സ്‌റ്റേഡിയത്തില്‍ നടന്ന വാശിയേറിയ ഫൈനലില്‍ 45 മിനിറ്റാണ് ബ്രിട്ടീഷ് താരത്തെ വീഴ്ത്താന്‍ പ്രമോദിനു വേണ്ടിവന്നത്. ഭുവനേശ്വറില്‍ നിന്നുള്ള 33കാരനായ താരത്തിന് ഗെയിംസില്‍ മറ്റൊരു വിഭാഗത്തിലും മെഡല്‍ സാധ്യതയുണ്ട്. മിക്‌സഡ് ഡബിള്‍സില്‍ SL3- SU5 വിഭാഗത്തിലും പ്രമോദ് ഇനി മല്‍സരിക്കുന്നുണ്ട്. വെങ്കലത്തിനു വേണ്ടിയുള്ള പ്ലേഓഫില്‍ പലക് കോലിയാണ് അദ്ദേഹത്തിന്റെ പങ്കാളി. ഞായറാഴ്ചയാണ് ഈ മല്‍സരം.

നാലാം വയസ്സിലാണ് പ്രമോദിനു പോളിയോ ബാധിക്കുന്നത്. അയല്‍പക്കത്തെ കുട്ടികളുടെ കളി കണ്ടാണ് അദ്ദേഹം സ്‌പോര്‍ട്‌സില്‍ ആകൃഷ്ടനാവുന്നത്. തുടക്കത്തില്‍ സാധാരണ ശാരീരികാവസ്ഥയിലുള്ളവര്‍ക്കൊപ്പമായിരുന്നു പ്രമോദ് മല്‍സരിച്ചിരുന്നത്. 2006ലാണ് പാരാ ബാഡ്മിന്റണിലേക്കു അദ്ദേഹം ചുടവുമാറ്റിയത്. പിന്നീട് രാജ്യം കണ്ട എക്കാലത്തെയും മികച്ച പാരാ ബാഡ്മിന്റണ്‍ താരങ്ങളിലൊരാളായി പ്രമോദി മാറുകയും ചെയ്തു. 45 അന്താരാഷ്ട്ര മെഡലുകള്‍ അദ്ദേഹത്തിന്റെ അക്കൗണ്ടിലുണ്ട്. ലോക ചാംപ്യന്‍ഷിപ്പിലെ നാലു സ്വര്‍ണ മെഡലുകളും 2018ലെ പാരാ ഏഷ്യന്‍ ഗെയിംസിലെ സ്വര്‍ണവും വെള്ളിയും ഇതിലുള്‍പ്പെടുന്നു. 2019ല്‍ ബാഡ്മിന്റണ്‍ കോച്ചെന്ന നിലയില്‍ പുതിയ കരിയറിനു തുടക്കമിട്ട പ്രമോദ് ഇതില്‍ നിന്നും ബ്രേക്കെടുത്താണ് ഇത്തവണത്തെ പാരാലിംപിക്‌സിനു തയ്യാറെടുത്തത്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment