കശ്മീർ ഉൾപ്പെടെയുള്ള മുസ്ലീങ്ങളുടെ അവകാശങ്ങൾക്കായി ഞങ്ങൾ ശബ്ദം ഉയർത്തും: താലിബാൻ വക്താവ്

താലിബാൻ ഭരണത്തിൻ കീഴിലുള്ള അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്റെ ഭൂമി ഇന്ത്യയ്ക്കെതിരായ തീവ്രവാദ പ്രവർത്തനങ്ങൾ നടത്താൻ ഉപയോഗിക്കുമെന്ന ഭയത്തിനിടയിൽ, കശ്മീർ ഉൾപ്പെടെ എല്ലായിടത്തും മുസ്ലീങ്ങളുടെ അവകാശങ്ങൾക്കായി ശബ്ദമുയർത്തുമെന്ന് താലിബാന്‍. എന്നാല്‍, ഒരു രാജ്യത്തിനുമെതിരെ “സായുധ പ്രവർത്തനങ്ങൾ” നടത്തുന്ന നയം താലിബാനില്ലെന്നും പറഞ്ഞു.

ദോഹയിലെ താലിബാന്റെ രാഷ്ട്രീയ ഓഫീസ് വക്താവ് സുഹൈൽ ഷഹീൻ വ്യാഴാഴ്ച വീഡിയോ ലിങ്ക് വഴി ബിബിസിക്ക് നൽകിയ പ്രത്യേക അഭിമുഖത്തിലാണ് ഇക്കാര്യം പറഞ്ഞത്. “ഞങ്ങൾ ശബ്ദം ഉയർത്തും, മുസ്ലീങ്ങൾ സ്വന്തം ജനതയാണെന്നും നിങ്ങളുടെ സ്വന്തം പൗരന്മാരാണെന്നും നിയമം അനുശാസിക്കുന്ന തുല്യ അവകാശങ്ങൾ അവര്‍ക്ക് നല്‍കണമെന്ന് ഞങ്ങള്‍ ആവശ്യപ്പെടുമെന്ന് ഷഹീന്‍ പറഞ്ഞു.

അഫ്ഗാൻ ഹിന്ദുക്കളുടെയും സിഖുകാരുടെയും പ്രശ്നങ്ങൾ ഇന്ത്യ ഉയർത്തിയതുപോലെ, ഒരു മുസ്ലീം ആയതിനാൽ, കശ്മീരിലും മറ്റേതെങ്കിലും രാജ്യത്തും ജീവിക്കുന്ന മുസ്ലീങ്ങൾക്ക് വേണ്ടി ശബ്ദം ഉയർത്തേണ്ടത് ഗ്രൂപ്പിന്റെ അവകാശമാണെന്ന് ഷഹീൻ പറഞ്ഞു.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ കിഴക്കൻ പ്രവിശ്യയിലെ ഒരു ഗുരുദ്വാര സന്ദർശിക്കുന്ന ഒരു താലിബാൻ പോരാളിയുടെ പ്രശ്നം ഇന്ത്യ എങ്ങനെ ഉയർത്തിയെന്നതിന്റെ ഒരു ഉദാഹരണം അദ്ദേഹം ഉദ്ധരിച്ചു. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ പക്തിയ പ്രവിശ്യയിലെ ഗുരു തല സാഹിബിൽ നിന്ന് നിഷാൻ സാഹേബിനെ താലിബാന്‍ തകര്‍ത്തതായി ആഗസ്റ്റ് ആദ്യം ഇന്ത്യൻ മാധ്യമങ്ങളിൽ വന്ന റിപ്പോർട്ടുകളെ പരാമർശിക്കുകയായിരുന്നു ഷഹീൻ. വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം പൊതുജനാഭിപ്രായം ആരാഞ്ഞില്ലെങ്കിലും സർക്കാർ വൃത്തങ്ങൾ ഈ നടപടിയെ അപലപിച്ചു.

ഏകദേശം പത്ത് ദിവസം മുമ്പ് ഒരു സംഭവം നടന്നതായി അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. താലിബാനിൽ നിന്നുള്ള ഒരാൾ വന്ന് ഗുരുദ്വാരയിൽ നിന്ന് മതപതാക താഴെയിറക്കാൻ ആവശ്യപ്പെട്ടതായി ആരോ പറഞ്ഞു. എന്നാല്‍, ഞങ്ങൾ ന്യൂനപക്ഷങ്ങൾക്ക് എതിരല്ല. അവരുടെ മതപരമായ ആചാരങ്ങൾ നിറവേറ്റാനുള്ള സ്വാതന്ത്ര്യം ഞങ്ങൾ അവർക്ക് നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

“അതുപോലെ, ഞങ്ങൾക്ക് ധാരാളം സന്ദേശങ്ങൾ ലഭിച്ചു. കശ്മീരിലോ ഇന്ത്യയിലോ മറ്റേതെങ്കിലും രാജ്യത്തോ മുസ്ലീങ്ങൾക്കെതിരെ അതിക്രമങ്ങൾ നടക്കുകയാണെങ്കിൽ, ഈ മുസ്ലീങ്ങൾ നിങ്ങളുടെ ജനങ്ങളാണ്, നിങ്ങളുടെ പൗരന്മാരാണെന്ന് പറയാന്‍ ഒരു മുസ്ലീം എന്ന നിലയിൽ ഞങ്ങൾക്ക് അവകാശമുണ്ട്, ഞങ്ങളത് പറയും. എല്ലാവരും തുല്യരാണെന്ന് നിങ്ങളുടെ നിയമങ്ങൾ പറയുന്നു. അത് നടപ്പാക്കുകയും അവർ ശാക്തീകരിക്കപ്പെടുകയും വേണം. ഞങ്ങൾ ഇത് മുമ്പ് പറഞ്ഞിട്ടുണ്ട്, ഭാവിയിലും അത് തന്നെ പറയും. എന്നാൽ ഞങ്ങൾ ഒരു സൈനിക ഓപ്പറേഷനും നടത്തുകയോ ഒരു രാജ്യത്തിനെതിരെ നടപടിയെടുക്കുകയോ ചെയ്യില്ല. അത് ഞങ്ങളുടെ നയമല്ല,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

മറ്റൊരു രാജ്യത്തിനെതിരെ അഫ്ഗാൻ മണ്ണ് ഉപയോഗിക്കാൻ ഒരു ഗ്രൂപ്പിനെയോ സംഘടനയെയോ ഞങ്ങൾ അനുവദിക്കില്ലെന്ന് ഷഹീൻ പറഞ്ഞു.

അഭിമുഖത്തിനിടെ, 2008-ൽ ഇന്ത്യൻ എംബസിക്ക് നേരെയുണ്ടായ ആക്രമണത്തിന് പിന്നിൽ ഹഖാനി ശൃംഖലയാണെന്നും 1999-ൽ താലിബാൻ ഭരണകാലത്ത് ഒരു ഐസി -814 എയർ ഇന്ത്യ വിമാനം ഹൈജാക്ക് ചെയ്യാൻ സഹായിച്ചുവെന്നുമുള്ള ആരോപണങ്ങളെക്കുറിച്ച് ഷഹീനിനോട് ചോദിച്ചു.

ഈ കേസുകളിലെല്ലാം തന്റെ പങ്ക് നിഷേധിച്ച ഷഹീൻ, ഹഖാനി നെറ്റ്‌വർക്കും താലിബാനും തമ്മിൽ വ്യത്യാസമില്ലെന്നും പറഞ്ഞു. ഹഖാനികൾ ഒരു ഗ്രൂപ്പല്ലെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ഇത് അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ ഇസ്ലാമിക് എമിറേറ്റിന്റെ ഭാഗമാണ്. അവരാണ് അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ ഇസ്ലാമിക് എമിറേറ്റ്.

1999 തട്ടിക്കൊണ്ടുപോകലിൽ താലിബാന് ഒരു പങ്കുമില്ലെന്നും ബന്ദികളെ മോചിപ്പിക്കാൻ ഇന്ത്യൻ സർക്കാരിനെ സഹായിച്ചതായും ഷഹീൻ പറഞ്ഞു. ജെയ്‌ഷെ മുഹമ്മദിന്റെ മസൂദ് അസ്ഹർ ഉൾപ്പെടെ മൂന്ന് ഭീകരരെ ഇന്ത്യക്ക് വിട്ടയക്കേണ്ടി വന്നു. തട്ടിക്കൊണ്ടുപോയ സമയത്ത് താലിബാൻറെ സൃഷ്ടിപരമായ പങ്കിന് ഇന്ത്യ നന്ദിയുള്ളവരായിരിക്കണമെന്ന് ഷഹീൻ പറഞ്ഞു.

താലിബാൻ പാക്കിസ്താന്റെ പ്രോക്സി ആയി പ്രവർത്തിക്കുകയാണെന്ന വാദം അദ്ദേഹം നിഷേധിച്ചു. ഞങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള ഇന്ത്യയുടെ നയം തെറ്റിദ്ധരിപ്പിക്കുന്ന പ്രചാരണത്തെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ളതാണെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഇന്ത്യയുടെ ആശങ്കകൾ പരിഹരിക്കുന്നതിന് പ്രായോഗിക സമീപനം സ്വീകരിക്കുമെന്ന് താലിബാൻ സൂചന നൽകുന്നു. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ പാക്കിസ്താന്റെ നീക്കങ്ങൾ ഇന്ത്യയും അമേരിക്കയും സൂക്ഷ്മമായി നിരീക്ഷിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് വിദേശകാര്യ സെക്രട്ടറി ഹർഷവർധൻ ശൃംഗ്ല പറഞ്ഞു.

താലിബാനുമായി ഇന്ത്യ പരിമിതമായ ചർച്ചകൾ നടത്തിയിട്ടുണ്ടെന്നും അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ പുതിയ ഭരണാധികാരികൾ ഇന്ത്യയുടെ ആശങ്കകൾ പരിഹരിക്കാൻ പ്രായോഗിക സമീപനം സ്വീകരിക്കുമെന്ന് സൂചിപ്പിച്ചതായും ശ്രിംഗ്ല പറഞ്ഞു.

“വ്യക്തമായും ഞങ്ങളെപ്പോലെ അവരും സൂക്ഷ്മമായി നിരീക്ഷിക്കുന്നു, പാക്കിസ്താന്റെ നീക്കങ്ങൾ ഞങ്ങൾ സൂക്ഷ്മമായി നിരീക്ഷിക്കേണ്ടതുണ്ട്,” വിദേശകാര്യ സെക്രട്ടറി തന്റെ മൂന്ന് ദിവസത്തെ വാഷിംഗ്ടൺ സന്ദർശനത്തിനൊടുവിൽ ഇന്ത്യൻ പത്രപ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞു.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ എങ്ങനെയുള്ള സാഹചര്യം സൃഷ്ടിക്കപ്പെടുന്നു എന്നതിന്റെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ, അമേരിക്ക കാത്തിരുന്ന് കാണുക എന്ന നയം സ്വീകരിക്കുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ഇതാണ് ഇന്ത്യയുടെയും നയം.

“നിങ്ങൾ ഒന്നും ചെയ്യരുത് എന്നല്ല ഇതിനർത്ഥം. അതിനർത്ഥം നിങ്ങൾ ചെയ്യണം എന്നാണ്. ഗ്രൗണ്ടിലെ സ്ഥിതി വളരെ സൂക്ഷ്മമാണ്, അത് എങ്ങനെ മാറുന്നുവെന്ന് നിങ്ങൾ കാണേണ്ടതുണ്ട്. പൊതുവായി നൽകിയ ഉറപ്പുകൾ യഥാർത്ഥത്തിൽ നടപ്പിലായോ ഇല്ലയോ എന്നും കാര്യങ്ങൾ എങ്ങനെ പ്രവർത്തിക്കുന്നു എന്നും നിങ്ങൾ നോക്കേണ്ടതുണ്ട്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

താലിബാനുമായുള്ള ചർച്ചകൾ വളരെ പരിമിതമാണ്. ഇതുവരെ നടന്ന എല്ലാ ചർച്ചകളിലും, താലിബാൻ അത് കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിൽ പ്രായോഗിക സമീപനം സ്വീകരിക്കുമെന്ന് സൂചിപ്പിക്കുന്നതായി തോന്നുന്നുന്നുവെന്ന് വിദേശകാര്യ സെക്രട്ടറി പറഞ്ഞു. അടുത്തിടെ ഖത്തറിലെ ഇന്ത്യൻ അംബാസഡറുമായി മുതിർന്ന താലിബാൻ നേതാവ് നടത്തിയ കൂടിക്കാഴ്ചയെക്കുറിച്ചുള്ള ചോദ്യത്തിന് മറുപടി പറയുകയായിരുന്നു അദ്ദേഹം.

“അവരുടെ പ്രദേശം നമുക്കോ മറ്റ് രാജ്യങ്ങൾക്കോ ​​നേരെ ഭീകരാക്രമണ ഭീഷണി ഉയർത്താൻ ഞങ്ങൾ ആഗ്രഹിക്കുന്നില്ലെന്നും അവർ സ്ത്രീകളോടും ന്യൂനപക്ഷങ്ങളോടും സെൻസിറ്റീവ് ആയിരിക്കണമെന്ന് ഞങ്ങൾ ആഗ്രഹിക്കുന്നു,” അവർ പറഞ്ഞു. അവരുടെ ഭാഗത്തുനിന്ന് ഉറപ്പ് നൽകിയതായി ഞാൻ കരുതുന്നു.”

“അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ സാഹചര്യങ്ങളിൽ വ്യത്യസ്ത ഘടകങ്ങൾ എന്ത് പങ്കാണ് വഹിക്കുന്നതെന്ന് അവർ വ്യക്തമായി കാണും,” ഷ്രിംഗ്ല പറഞ്ഞു. പാക്കിസ്താന്‍ അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്റെ അയൽരാജ്യമാണ്. അവര്‍ താലിബാനെ പിന്തുണക്കുകയും സംരക്ഷിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. പാക്കിസ്താന്‍ പിന്തുണയ്ക്കുന്ന അത്തരം നിരവധി ഘടകങ്ങളുണ്ട്.

യുഎൻ സെക്യൂരിറ്റി കൗൺസിലിന്റെ കാലത്ത് അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ സംബന്ധിച്ച പ്രമേയം പാസാക്കിയത് യുഎൻ ഉപരോധ പട്ടികയിൽ ജെയ്ഷ്-ഇ-മുഹമ്മദ്, ലഷ്കർ-ഇ-തൊയ്ബ ഉൾപ്പെടെയുള്ള നിരോധിത സംഘടനകളെ പരാമർശിച്ചതായും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ ഈ രണ്ട് തീവ്രവാദ ഗ്രൂപ്പുകളുടെ പങ്കിനെക്കുറിച്ചും പങ്കിനെക്കുറിച്ചും ഞങ്ങൾക്ക് ആശങ്കയുണ്ട്, ഞങ്ങൾ ഇത് സൂക്ഷ്മമായി നിരീക്ഷിക്കും. ഈ പശ്ചാത്തലത്തിൽ പാക്കിസ്താന്റെ പങ്ക് കാണേണ്ടതുണ്ട്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment