ജനറൽ മോട്ടോഴ്സ്, ഹാർലി ഡേവിഡ്സൺ എന്നിവയ്ക്ക് ശേഷം ഫോർഡ് മോട്ടോർ ഇന്ത്യയിൽ വാഹന നിർമ്മാണം നിർത്തുന്നു

ന്യൂഡൽഹി: ഇന്ത്യയിൽ തങ്ങളുടെ അധിപത്യം ഉറപ്പിക്കാന്‍ ഏകദേശം മൂന്ന് പതിറ്റാണ്ട് നീണ്ട പോരാട്ടത്തിന് ശേഷം, രാജ്യത്തെ രണ്ട് പ്ലാന്റുകളിൽ വാഹന ഉത്പാദനം നിർത്തുമെന്നും ഇറക്കുമതി ചെയ്ത വാഹനങ്ങൾ മാത്രം വിൽക്കുമെന്നും യുഎസ് വാഹന നിർമാതാക്കളായ ഫോർഡ് മോട്ടോർ കമ്പനി വ്യാഴാഴ്ച പറഞ്ഞു.

ചെന്നൈ (തമിഴ്‌നാട്), സനന്ദ് (ഗുജറാത്ത്) പ്ലാന്റുകളിൽ ഏകദേശം 2.5 ബില്യൺ ഡോളർ നിക്ഷേപം നടത്തിയ കമ്പനിക്ക് കഴിഞ്ഞ 10 വർഷത്തിനിടെ ഏകദേശം 2 ബില്യൺ ഡോളറിന്റെ പ്രവർത്തന നഷ്ടമുണ്ടായതായി പറയുന്നു. 300 ഓളം സെയിൽസ് സെന്ററുകൾ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്ന 4000 ജീവനക്കാര്‍ക്കും 150 ഡീലർമാര്‍ക്കും കമ്പനിയുടെ ഈ തീരുമാനം ബാധിക്കും.

എന്നിരുന്നാലും, കമ്പനിയുടെ ആഗോള പ്രവർത്തനങ്ങൾക്കായി കയറ്റുമതി ചെയ്യുന്ന സനന്ദ് പ്ലാന്റിൽ നിന്ന് എഞ്ചിനുകൾ നിർമ്മിക്കുന്നത് തുടരും.

വാഹന നിർമാണ പ്രവർത്തനങ്ങൾ അടച്ചുപൂട്ടിയതോടെ, പ്രമുഖ വാഹന നിർമ്മാതാക്കൾ ഈ പ്ലാന്റുകളിൽ നിന്ന് ഉത്പാദിപ്പിക്കുന്ന ഇക്കോസ്പോർട്ട്, ഫിഗോ, ആസ്പയർ തുടങ്ങിയ വാഹനങ്ങൾ വിൽക്കുന്നത് നിർത്തും.

2021 ന്റെ നാലാം പാദത്തോടെ സനന്ദിലെ വാഹന അസംബ്ലി അവസാനിപ്പിക്കുമെന്നും 2022 ന്റെ രണ്ടാം പാദത്തോടെ ചെന്നൈയിൽ വാഹന, എഞ്ചിൻ നിർമ്മാണം നിർത്തുമെന്നും ഫോർഡ് ഒരു പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

“ഞങ്ങളുടെ ഫോർഡ് പ്ലസ് പ്ലാനിന്റെ ഭാഗമായി, ദീർഘകാലാടിസ്ഥാനത്തിൽ സുസ്ഥിരമായ ലാഭകരമായ ബിസിനസ്സ് നടത്താനും ഞങ്ങളുടെ മൂലധനം ശരിയാക്കാനും ബുദ്ധിമുട്ടുള്ളതും എന്നാൽ ആവശ്യമായതുമായ നടപടികൾ ഞങ്ങൾ സ്വീകരിക്കുന്നു,” ഫോർഡ് മോട്ടോർ കമ്പനി പ്രസിഡന്റും സിഇഒയുമായ ജിം ഫാർലി പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

ഇന്ത്യയിൽ കാര്യമായ നിക്ഷേപങ്ങൾ ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, കഴിഞ്ഞ പത്ത് വർഷത്തിനിടെ ഫോർഡ് 2 ബില്യൺ ഡോളറിന്റെ പ്രവർത്തന നഷ്ടം നേരിട്ടിട്ടുണ്ടെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. പുതിയ വാഹനങ്ങളുടെ ആവശ്യം പ്രതീക്ഷിച്ചതിലും വളരെ കുറവാണെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

രാജ്യത്തെ ഫോർഡ് ബിസിനസ് സൊല്യൂഷൻസ് ശേഷികളും ടീമും ചേർന്ന് കയറ്റുമതിക്കായുള്ള എഞ്ചിനീയറിംഗ്, മാനുഫാക്ചറിംഗ് എഞ്ചിനുകളിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുമെന്ന് പ്രമുഖ വാഹന നിർമ്മാതാക്കൾ പറഞ്ഞു.

നിലവിൽ 11,000 ത്തിലധികം ടീം അംഗങ്ങൾ ഉള്ളതിനാൽ, ഫോർഡ് പ്ലസ് പ്ലാനിന്റെ ഭാഗമായി സോഫ്റ്റ്‌വെയർ ഡെവലപ്പർമാർ, ഡാറ്റാ ശാസ്ത്രജ്ഞർ, ആർ ആൻഡ് ഡി എഞ്ചിനീയർമാർ, ഫിനാൻസ്, അക്കൗണ്ടിംഗ് പ്രൊഫഷണലുകൾ എന്നിവർക്ക് കൂടുതൽ അവസരങ്ങൾ ലഭ്യമാക്കാൻ ഫോർഡ് ബിസിനസ് സൊല്യൂഷൻസ് വിപുലീകരിക്കാൻ പദ്ധതിയിടുന്നു. ആഗോള തലത്തിൽ ഫോർഡ് ആധുനികവൽക്കരിക്കും.

ഇന്ത്യയിൽ വാഹന നിർമാണത്തിൽ കമ്പനി നിക്ഷേപം തുടരാൻ, നിക്ഷേപത്തിന് ന്യായമായ വരുമാനം കാണിക്കേണ്ടത് അത്യാവശ്യമാണെന്ന് ഒരു വെർച്വൽ പത്രസമ്മേളനത്തെ അഭിസംബോധന ചെയ്തുകൊണ്ട് ഫോർഡ് ഇന്ത്യ ചെയർമാനും മാനേജിംഗ് ഡയറക്ടറുമായ അനുരാഗ് മെഹ്രോത്ര പറഞ്ഞു. നിർഭാഗ്യവശാൽ ഞങ്ങൾക്ക് അത് ചെയ്യാൻ കഴിയുന്നില്ലെന്നും ഇപ്പോൾ ഇന്ത്യയിലെ ബിസിനസ്സ് പുനഃസംഘടിപ്പിക്കുകയല്ലാതെ ഞങ്ങൾക്ക് മറ്റ് മാർഗമില്ലെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ജോലി നഷ്ടപ്പെട്ട ജീവനക്കാർക്ക് കമ്പനി വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്ന പിരിഞ്ഞുപോകല്‍ ആനുകൂല്യ പാക്കേജിനെക്കുറിച്ച് ചോദിച്ചപ്പോൾ, ബാധിക്കപ്പെട്ട ജീവനക്കാർക്ക് ‘യൂണിഫോം ആൻഡ് ഫെയർ പാക്കേജ്’ വാഗ്ദാനം ചെയ്യുമെന്ന് മെഹ്രോത്ര പറഞ്ഞു.

ഫോർഡ് ഇന്ത്യയ്ക്ക് പ്രതിവർഷം 6,10,000 എഞ്ചിനുകളും 4,40,000 വാഹനങ്ങളും നിർമ്മിക്കാൻ കഴിയും.

മിഷിഗണിലെ ഡർബൻ ആസ്ഥാനമായി പ്രവർത്തിക്കുന്ന ഫോർഡ് പ്രവർത്തിക്കുന്നത് 20 ശതമാനം യൂണിറ്റുകൾ മാത്രമാണ്, അതിൽ പകുതിയും കയറ്റുമതി ചെയ്യുന്നു. ഫിഗോ, ആസ്പയർ, ഇക്കോസ്‌പോർട്ട് തുടങ്ങിയ മോഡലുകൾ ലോകമെമ്പാടുമുള്ള 70 ലധികം വിപണികളിലേക്ക് കമ്പനി കയറ്റുമതി ചെയ്യുന്നുണ്ട്.

ഈ വർഷം ജനുവരിയിൽ, ഫോർഡ് മോട്ടോർ കമ്പനിയും മഹീന്ദ്ര ആൻഡ് മഹീന്ദ്രയും മുമ്പ് പ്രഖ്യാപിച്ച വാഹന സംയുക്ത സംരംഭം അവസാനിപ്പിക്കാനും ഇന്ത്യയിൽ സ്വതന്ത്ര പ്രവർത്തനങ്ങൾ തുടരാനും തീരുമാനിച്ചു.

1991 ൽ രാജ്യത്ത് ഉദാരവൽക്കരണം ആരംഭിച്ചതിനുശേഷം, ഇന്ത്യയിൽ പ്രവേശിക്കുന്ന ആദ്യത്തെ ആഗോള കാർ നിർമ്മാതാക്കളായിരുന്നു ഫോർഡ് മോട്ടോർ കമ്പനി.

25 വർഷങ്ങൾക്ക് മുമ്പ് ഇന്ത്യയിലെത്തിയ ഫോര്‍ഡിന് ലോകത്തിലെ രണ്ടാമത്തെ വലിയ പാസഞ്ചർ വാഹന വിപണിയിൽ രണ്ട് ശതമാനത്തിൽ താഴെയാണ് പങ്കാളിത്തം. ഇന്ത്യൻ വിപണിയിൽ ഫോര്‍ഡിന്റെ ഓഹരി ഓഗസ്റ്റിൽ 1.4 ശതമാനമായിരുന്നു.

ഇന്ത്യൻ വിപണിയിൽ ആധിപത്യം ജപ്പാനിലെ മാരുതി സുസുക്കിയും ദക്ഷിണ കൊറിയയുടെ ഹ്യുണ്ടായ് മോട്ടോറും ചേർന്നാണ്. 60 ശതമാനം അവര്‍ കൈവശം വച്ചിരിക്കുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, കഴിഞ്ഞ കുറച്ച് വർഷങ്ങളായി, ഹ്യുണ്ടായിയുടെ സഖ്യകക്ഷികളായ കിയ മോട്ടോഴ്‌സും ചൈനയുടെ എം‌ജി മോട്ടോറും കാര്യമായ മുന്നേറ്റം നടത്താൻ കഴിഞ്ഞു.

ജനറൽ മോട്ടോഴ്സിനു ശേഷം ഇന്ത്യയിൽ ഫാക്ടറികൾ അടയ്ക്കുന്ന രണ്ടാമത്തെ അമേരിക്കൻ ഓട്ടോ കമ്പനിയാണ് ഫോർഡ്. 2017 -ൽ ജനറൽ മോട്ടോഴ്സ് ഇന്ത്യയിൽ വാഹന വിൽപന നിർത്തുമെന്ന് പ്രഖ്യാപിച്ചു. രണ്ട് പതിറ്റാണ്ടിലേറെയായി പോരാടിയിട്ടും അതിന്റെ സ്ഥാനം മാറ്റമില്ലാതെ തുടര്‍ന്നതാണ് കാരണം.

ജനറൽ മോട്ടോഴ്സ് 2017 ൽ ഗുജറാത്തിലെ ഹാലോളിലെ നിർമാണശാല അടച്ചുപൂട്ടി. മഹാരാഷ്ട്രയിലെ തലേഗാവിലെ കേന്ദ്രം ചൈനയിലെ ഗ്രേറ്റ് വാൾ മോട്ടോഴ്സിന് വിറ്റു.

അതേ സമയം, കഴിഞ്ഞ വർഷം സെപ്റ്റംബറിൽ, അമേരിക്കൻ മോട്ടോർ സൈക്കിൾ കമ്പനിയായ ഹാർലി-ഡേവിഡ്സൺ, ഹരിയാനയിലെ ബാവലിൽ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന ഉത്പാദന കേന്ദ്രം അടച്ചുപൂട്ടുന്നതായി പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നു. അതോടൊപ്പം, ഗുഡ്ഗാവിലെ വിൽപ്പന പ്രവർത്തനങ്ങളും കുറച്ചു.

ഓട്ടോമൊബൈൽ കമ്പനികൾ ഉയർന്ന നികുതി നിരക്കും ഇന്ധന വില വർദ്ധനയും ഉന്നയിച്ചു

കഴിഞ്ഞ മാസം സൊസൈറ്റി ഓഫ് ഇന്ത്യൻ ഓട്ടോമൊബൈൽ മാനുഫാക്ചറേഴ്സിന്റെ (സിയാം) വാർഷിക കോൺഫറൻസിൽ, ഉയർന്ന വാഹന നിരക്കുകളിലും, ഉയർന്ന നികുതി നിരക്കിലും ഇന്ധന വിലയിലും ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിച്ചിരുന്നു.

കഴിഞ്ഞ 18 മാസങ്ങളിൽ താരതമ്യേന മന്ദഗതിയിലുള്ള വളർച്ചയാണ് ഈ വ്യവസായം കാണുന്നതെന്ന് മാരുതി സുസുക്കി പ്രസിഡന്റ് ആർസി ഭാർഗവൻ പറഞ്ഞിരുന്നു. “ഓട്ടോമൊബൈൽ വ്യവസായത്തിന്റെ പ്രാധാന്യത്തെക്കുറിച്ച് ധാരാളം പ്രസ്താവനകൾ നടത്തിയിട്ടുണ്ട്, എന്നാൽ ഇടിവ് മാറ്റുന്നതിനുള്ള വ്യക്തമായ നടപടികൾ ഞാൻ കണ്ടിട്ടില്ല. ഒരു കാർ വാങ്ങാനുള്ള ഉപഭോക്താക്കളുടെ കഴിവിനെക്കുറിച്ചുള്ള ചോദ്യത്തിന് ഉത്തരം നൽകാത്ത പക്ഷം ഐസിഇ, സിഎൻജി, ബയോഫ്യൂവൽ അല്ലെങ്കിൽ ഇവി എന്നിവയ്ക്ക് കാർ വ്യവസായത്തെ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കാൻ കഴിയുമെന്ന് ഞാൻ കരുതുന്നില്ല,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

അതേസമയം, ടിവിഎസ് മോട്ടോർ കമ്പനി പ്രസിഡന്റ് വേണു ശ്രീനിവാസൻ പറഞ്ഞു, “രാജ്യത്തിന്റെ അടിസ്ഥാന ഗതാഗത മാർഗ്ഗത്തിന് 28 ശതമാനം ജിഎസ്ടി ചുമത്തുന്നു, അത് ഒരു ആഡംബര ഉൽപന്നത്തിന് തുല്യമാണ്. ഞാൻ ചോദിക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു, ഞങ്ങൾ അംഗീകരിക്കപ്പെട്ടോ? തൊഴിൽ, വരുമാനം, വിദേശനാണ്യ വരുമാനം എന്നിവയ്ക്കുള്ള സംഭാവനയ്ക്ക് ഓട്ടോമോട്ടീവ് വ്യവസായം അംഗീകരിക്കപ്പെടുന്നുണ്ടോ?”

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment