ഇന്ത്യയിലെ 14-18 വയസ് പ്രായത്തിലുള്ള 80% കുട്ടികൾക്കും കോവിഡ് സമയത്ത് പഠനനിലവാരം കുറഞ്ഞു: യൂണിസെഫ്

ന്യൂഡൽഹി: കോവിഡ് -19 പാൻഡെമിക് സമയത്ത് ഇന്ത്യയിലെ സ്കൂളുകൾ അടച്ചിരിക്കുന്നതിനാൽ 14-18 വയസ് പ്രായത്തിലുള്ള വിദ്യാർത്ഥികളിൽ 80 ശതമാനമെങ്കിലും പഠനനിലവാരം കുറഞ്ഞതായി UNICEF റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു.

ഇടയ്ക്കിടെ സ്കൂളുകള്‍ അടച്ചുപൂട്ടുന്നത് ദക്ഷിണേഷ്യയിലെ കുട്ടികൾക്കുള്ള പഠന അവസരങ്ങളിൽ ആശങ്കാജനകമായ അസമത്വങ്ങൾ സൃഷ്ടിക്കുന്നുവെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ എടുത്തുകാണിക്കുന്നു.

5-13 വയസ് പ്രായമുള്ള വിദ്യാർത്ഥികളുടെ 76 ശതമാനം രക്ഷിതാക്കളും വിദൂര പഠന സമയത്ത് പഠന നിലവാരത്തിൽ കുറവുണ്ടായതായി റിപ്പോർട്ട് പറയുന്നു.

ദക്ഷിണേഷ്യയിലെ സ്കൂൾ അടച്ചുപൂട്ടൽ ദശലക്ഷക്കണക്കിന് കുട്ടികളെയും അവരുടെ അധ്യാപകരെയും വിദൂര വിദ്യാഭ്യാസ മാർഗങ്ങൾ അവലംബിക്കാൻ പ്രേരിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് യൂണിസെഫ് സൗത്ത് ഏഷ്യ ഡയറക്ടർ ജോർജ് ലാരിയ-ആഡ്‌സെക്ക് പറഞ്ഞു. കുറഞ്ഞ കണക്റ്റിവിറ്റിയും ഉപകരണ ലഭ്യതയും ഉള്ള ഒരു പ്രദേശത്താണ് ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ കുറവ്.

കുടുംബങ്ങൾക്ക് സാങ്കേതികവിദ്യ ലഭ്യമാണെങ്കിൽപ്പോലും കുട്ടികൾക്ക് എല്ലായ്പ്പോഴും അത് ഉപയോഗിക്കാൻ കഴിയില്ലെന്നും അതിനാൽ കുട്ടികളുടെ വിദ്യാഭ്യാസവും പഠന നിലവാരവും കഷ്ടപ്പെട്ടുവെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഇന്ത്യയിൽ, 6-13 വയസ്സിനിടയിലുള്ള 42 ശതമാനം കുട്ടികളും സ്കൂൾ അടച്ചുപൂട്ടൽ സമയത്ത് ഒരു തരത്തിലുള്ള വിദൂര പഠനവും ഉപയോഗിക്കുന്നില്ലെന്ന് റിപ്പോർട്ടില്‍ പറയുന്നു. പുസ്തകങ്ങൾ, വർക്ക്ഷീറ്റുകൾ, ഫോൺ അല്ലെങ്കിൽ വീഡിയോ കോളുകൾ, വാട്ട്‌സ്ആപ്പ്, യൂട്യൂബ്, വീഡിയോ ക്ലാസുകൾ തുടങ്ങിയവ അവർ വായിക്കാൻ ഉപയോഗിച്ചിട്ടില്ല എന്നാണ് ഇതിനർത്ഥം.

എന്നിരുന്നാലും, സ്കൂളുകൾ അടച്ചതിനുശേഷം മിക്ക വിദ്യാർത്ഥികൾക്കും അവരുടെ അദ്ധ്യാപകരുമായി ചുരുങ്ങിയ ബന്ധമേ ഉള്ളൂ എന്ന് സർവേ കണ്ടെത്തി. “5 -13 വയസ് പ്രായത്തിലുള്ള വിദ്യാർത്ഥികളിൽ 42 ശതമാനവും 14-18 വയസ് പ്രായത്തിലുള്ള വിദ്യാർത്ഥികളിൽ 29 ശതമാനവും അദ്ധ്യാപകരുമായി സമ്പർക്കം പുലർത്തിയിട്ടില്ല,” റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു.

സ്കൂളുകൾ സുരക്ഷിതമായി തുറക്കുന്നതിന് മുൻഗണന നൽകണമെന്ന് യൂണിസെഫ് സർക്കാരുകളോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. അതിനൊപ്പം, ആവശ്യമുള്ളപ്പോൾ കുട്ടികൾക്ക് വിദൂര മാധ്യമത്തിലൂടെ വിദ്യാഭ്യാസം നേടാൻ കഴിയുമെന്ന് ഉറപ്പാക്കാനും ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

ശ്രീലങ്കയിലെ പ്രൈമറി സ്കൂൾ കുട്ടികളുടെ 69 ശതമാനം രക്ഷിതാക്കളും തങ്ങളുടെ കുട്ടികൾ പഠിക്കുന്നത് കുറവാണെന്ന് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തതായും UNICEF റിപ്പോർട്ട് പറയുന്നു.

പാക്കിസ്താനിലെ 23 ശതമാനം കൊച്ചുകുട്ടികൾക്കും ഒരു ഉപകരണവും ലഭ്യമല്ലെന്നും അത് അവരുടെ വിദൂര വിദ്യാഭ്യാസത്തെ സഹായിച്ചില്ലെന്നും പറയുന്നു.

സ്കൂളുകൾ പുനരാരംഭിക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ച് സംസാരിച്ച യൂണിസെഫിന്റെ ഇന്ത്യൻ യൂണിറ്റ് പ്രതിനിധി യാസ്മിൻ അലി ഹക്ക് പറഞ്ഞത് സ്കൂളുകൾ നീണ്ടുനിൽക്കുന്നത് അവരുടെ മൊത്തത്തിലുള്ള വികസനത്തിന് ആവശ്യമായ കുട്ടികളുടെ പഠനത്തെയും സാമൂഹിക ഇടപെടലുകളെയും കായിക വിനോദങ്ങളെയും ബാധിച്ചു എന്നാണ്.

ഇന്ത്യയിലെ സ്കൂളുകൾ സുരക്ഷിതമായും ക്രമേണയും വീണ്ടും തുറക്കുന്നത് സ്വാഗതാർഹമായ നടപടിയാണെന്ന് അവര്‍ പറഞ്ഞു. കുട്ടികൾ നന്നായി പഠിക്കുന്നതിനാൽ ഇത് കൂടുതൽ പഠന നഷ്ടവും മാനസിക സമ്മർദ്ദവും ഒഴിവാക്കാൻ സഹായിക്കും.

സുരക്ഷാ ഘടകം പ്രധാനമാണെന്ന് ഹഖ് പറഞ്ഞു. കുട്ടികൾക്ക് സ്കൂളുകളിലേക്ക് മടങ്ങാനും സുരക്ഷിതമായ അന്തരീക്ഷത്തിൽ പഠിക്കാനും ആവശ്യമായ പ്രോട്ടോക്കോളുകൾ വികസിപ്പിക്കുന്നതിന് അധ്യാപകർക്കും രക്ഷിതാക്കൾക്കും കുട്ടികൾക്കും സമൂഹങ്ങൾക്കും സർക്കാരുമായി സഹകരിക്കാം.

“ക്ലാസ്റൂമിലും വീട്ടിലും കൂടുതൽ ഫലപ്രദമായി പഠനത്തെ പിന്തുണയ്ക്കാൻ കഴിയുന്ന അധ്യാപകരുടെ കഴിവുകൾ വേഗത്തിൽ വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിൽ ഞങ്ങൾ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കേണ്ടതുണ്ട്. ബീഹാർ പോലുള്ള സംസ്ഥാനങ്ങളുടെ ഉദാഹരണങ്ങൾ ഞങ്ങളുടെ പക്കലുണ്ട്. അവിടെ വിദ്യാർത്ഥികളുടെ പഠനത്തിന് സഹായിക്കുന്നതിനായി നിരവധി ഉപകരണങ്ങൾ വാങ്ങുന്നു. കുട്ടികളെ പഠനത്തിലേക്ക് മാറ്റുന്നതിനുള്ള ഘടനകൾ ആസൂത്രണം ചെയ്യാനും സ്ഥാപിക്കാനുമുള്ള സമയമാണിത്. നമ്മൾ കൂടുതൽ ശക്തവും ശക്തവുമായി തിരിച്ചുവരണം,” ഹഖ് പറഞ്ഞു.

അതുപോലെ, അടുത്തിടെ, കൊറോണ വൈറസ് പകർച്ചവ്യാധികൾക്കിടയിൽ നീണ്ട സ്കൂൾ അടച്ചുപൂട്ടലുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് നടത്തിയ മറ്റൊരു സർവേയിൽ ഗ്രാമീണ മേഖലയിലെ എട്ട് ശതമാനം കുട്ടികൾ മാത്രമേ ഓൺലൈനിൽ സ്ഥിരമായി പഠിക്കുന്നുള്ളൂവെന്നും 37 ശതമാനം പേർ പഠിക്കുന്നില്ലെന്നും കാണിക്കുന്നു.

സ്കൂൾ ചിൽഡ്രൻസ് ഓൺലൈൻ, ഓഫ്‌ലൈൻ ലേണിംഗ് (സ്കൂൾ) എന്ന പേരിൽ റിപ്പോർട്ട് തയ്യാറാക്കിയിരിക്കുന്നത് കോഓർഡിനേഷൻ ടീം നിരാലി ബഖ്ല, സാമ്പത്തിക വിദഗ്ധരായ ജീൻ ഡ്രെസ്, കൃതിക ഖേദ, ഗവേഷകൻ വിപുൽ പൈക്ര എന്നിവരാണ്.

2021 ഓഗസ്റ്റിൽ 15 സംസ്ഥാനങ്ങളിലെ (അസം, ബീഹാർ, ചണ്ഡീഗഡ്, ഡൽഹി, ഗുജറാത്ത്, ഹരിയാന, ജാർഖണ്ഡ്, കർണാടക, മധ്യപ്രദേശ്, മഹാരാഷ്ട്ര, ഒഡീഷ, പഞ്ചാബ്, തമിഴ്നാട്, ഉത്തർപ്രദേശ്, പശ്ചിമ ബംഗാൾ) 1400 കുട്ടികളിലാണ് ഈ സ്കൂൾ സർവേ നടത്തിയത്.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment