ഗുജറാത്ത് മുഖ്യമന്ത്രി വിജയ് രൂപാണി രാജിവച്ചു

അഹമ്മദാബാദ്: ഗുജറാത്ത് മുഖ്യമന്ത്രി വിജയ് രൂപാണി ശനിയാഴ്ച രാജിവച്ചു. സംസ്ഥാനത്ത് നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിന് ഒന്നര വർഷം ശേഷിക്കെയാണ് അദ്ദേഹം രാജിക്കത്ത് ഗവർണർക്ക് നൽകിയത്.

ഗുജറാത്തിന്റെ താത്പര്യം മുൻനിർത്തി ബിജെപി ഇക്കാര്യത്തിൽ തീരുമാനമെടുത്തതിനെത്തുടർന്ന് താൻ സ്വമേധയാ രാജിവെക്കുകയായിരുന്നുവെന്ന് രൂപാണി പറഞ്ഞു.

182 അംഗ ഗുജറാത്ത് നിയമസഭയിലേക്കുള്ള തിരഞ്ഞെടുപ്പ് 2022 ഡിസംബറിൽ നടക്കും. 65 കാരനായ രൂപാണി 2017 ഡിസംബറിലാണ് രണ്ടാം തവണ മുഖ്യമന്ത്രിയായി സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്തത്. നരേന്ദ്രമോദിയ്ക്കു ശേഷം ഗുജറാത്തില്‍ അഞ്ചു വര്‍ഷം മുഖ്യമന്ത്രി പദവിയില്‍ തുടരാന്‍ കഴിഞ്ഞത് വിജയ് രൂപാണിയ്ക്കു മാത്രമാണ്. നേരത്തേ ആനന്ദിബെന്‍ പട്ടേല്‍ മന്ത്രിസഭയില്‍ അംഗമായിരുന്നു.

“ഞാൻ ഗുജറാത്ത് മുഖ്യമന്ത്രി സ്ഥാനത്തുനിന്ന് രാജിവെച്ചു,” അദ്ദേഹം ശനിയാഴ്ച ഗവർണർ ആചാര്യ ദേവവ്രത്തിനെ കണ്ട് രാജി സമർപ്പിച്ച ശേഷം മാധ്യമ പ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞു.

അഞ്ച് വർഷത്തേക്ക് സംസ്ഥാനത്തെ സേവിക്കാൻ എനിക്ക് അവസരം ലഭിച്ചു. പാർട്ടി എന്ത് ജോലി നൽകിയാലും ഞാൻ അത് സന്തോഷത്തോടെ സ്വീകരിക്കുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

രാജിക്ക് ശേഷം രാജ്ഭവന് പുറത്ത് മാധ്യമ പ്രവർത്തകരോട് സംസാരിക്കവെ രൂപാണി പറഞ്ഞു, “എന്റെ രാജി പാർട്ടിയുടെ പുതിയ നേതൃത്വത്തിന് അവസരം നൽകും. പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ നേതൃത്വത്തിൽ ഞങ്ങൾ എല്ലാവരും ഗുജറാത്തിനെ പുതിയ ഉയരങ്ങളിലേക്ക് നയിക്കും.”

“ഇത് ഞങ്ങളുടെ പാർട്ടിയിലെ സ്വാഭാവിക പ്രക്രിയയാണ്. പാർട്ടി പ്രവർത്തകന് വ്യത്യസ്ത സമയങ്ങളിൽ വ്യത്യസ്ത ഉത്തരവാദിത്തങ്ങൾ ലഭിക്കുന്നു. ഞങ്ങൾ അതിനെ സ്ഥാനം എന്ന് വിളിക്കുന്നില്ല, ഞങ്ങൾ അതിനെ ഉത്തരവാദിത്തം എന്ന് വിളിക്കുന്നു. ഇപ്പോൾ പാർട്ടി എനിക്ക് എന്ത് ഉത്തരവാദിത്തം നൽകിയാലും ഞാൻ അത് നിറവേറ്റും,” പെട്ടെന്നുള്ള രാജിയെ സംബന്ധിച്ച ചോദ്യത്തിന് മാധ്യമങ്ങളോട് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

“ഇതൊരു റിലേ ഓട്ടമാണ്. എല്ലാവരും ഓടുകയും മുന്നോട്ട് പോകുകയും ചെയ്യുന്നു. അഞ്ച് വർഷത്തേക്ക് ഞാൻ ഉത്തരവാദിയായിരുന്നു. ഞാൻ ഓടുകയായിരുന്നു. ഇപ്പോൾ ഞാൻ പതാക മറ്റൊരാൾക്ക് നൽകും, അയാള്‍ ഓടും.”

പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയാണ് പാർട്ടിയുടെ മുഖമെന്നും 2022 ഡിസംബറോടെ നടക്കുന്ന ഗുജറാത്ത് നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ അദ്ദേഹത്തിന്റെ നേതൃത്വത്തിൽ പോരാടുമെന്നും രൂപാണി പറഞ്ഞു.

ഗാന്ധിനഗറിന്റെ പ്രാന്തപ്രദേശത്തുള്ള പാട്ടിദാർ സമുദായത്തിന്റെ വിദ്യാഭ്യാസ സമുച്ചയത്തിന്റെ ശിലാസ്ഥാപന ചടങ്ങിൽ പങ്കെടുത്തതിന് ശേഷമാണ് രൂപാനി രാജിവച്ചത്. ഈ പരിപാടിയിൽ പ്രധാനമന്ത്രി മോദി ഒരു വെർച്വൽ പ്രഭാഷണം നടത്തി.

റിപ്പോർട്ട് അനുസരിച്ച്, പാട്ടീദാർ സമുദായം ബിജെപിയുമായി അകലുന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള ചർച്ചകൾക്കിടയിലാണ് അദ്ദേഹത്തിന്റെ രാജി. ഈ സമുദായത്തിലെ ചില ഉന്നത നേതാക്കൾ പരസ്യമായി പറഞ്ഞിട്ടുണ്ട് ഗുജറാത്തിന്റെ അടുത്ത മുഖ്യമന്ത്രി ഒരു പാട്ടിദാർ ആയിരിക്കണമെന്ന്. രൂപാണിയും പുതുതായി നിയമിതനായ പാർട്ടി അധ്യക്ഷൻ സി ആർ പാട്ടീലും തമ്മിലുള്ള നേതൃത്വപരമായ ഏറ്റുമുട്ടലിനിടെയാണ് രാജിയെന്ന് ഊഹാപോഹങ്ങൾ പ്രചരിക്കുന്നുണ്ട്.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment