സർവകലാശാലകളിൽ സ്ത്രീകൾക്ക് പ്രവേശനമുണ്ട്, മിക്സഡ് ക്ലാസ്സുകളിലല്ല: താലിബാന്‍

കാബൂള്‍: പുരുഷന്മാരിൽ നിന്ന് വേർതിരിക്കപ്പെടുന്നിടത്തോളം കാലം അഫ്ഗാൻ സ്ത്രീകൾക്ക് യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിൽ പഠിക്കാൻ അനുവാദമുണ്ടെന്ന് താലിബാന്റെ ഉന്നത വിദ്യാഭ്യാസ മന്ത്രി പ്രഖ്യാപിച്ചു. സമ്മിശ്ര ക്ലാസുകൾക്ക് വിലക്കുണ്ടാകുമെന്നും ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ വിദ്യാഭ്യാസ മേഖലയ്ക്കായുള്ള പുതിയ ഇടക്കാല സർക്കാരിന്റെ പദ്ധതികളെക്കുറിച്ച് വിശദീകരിച്ചുകൊണ്ട്, ഞായറാഴ്ച പത്രസമ്മേളനത്തിലാണ് അബ്ദുൽ ബാഖി ഹഖാനി പ്രഖ്യാപനം നടത്തിയത്.

“മിശ്ര-വിദ്യാഭ്യാസ സമ്പ്രദായം അവസാനിപ്പിക്കുന്നതിൽ ഞങ്ങൾക്ക് പ്രശ്നങ്ങളില്ല, ആളുകൾ മുസ്ലീങ്ങളാണ്, അവർ അത് സ്വീകരിക്കും,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

താലിബാന്റെ മുന്‍ ഭരണാധികാരികള്‍ പെൺകുട്ടികളേയും സ്ത്രീകളേയും വിദ്യാഭ്യാസത്തിൽ നിന്ന് വിലക്കപ്പെട്ടതിന് വിപരീതമായാണ് ഇപ്പോഴത്തെ ഭരണാധികാരികളുടെ തീരുമാനം. അഫ്ഗാന്‍ ഭരണം പിടിച്ചെടുത്തയുടന്‍ താലിബാന്‍ ഈ പ്രഖ്യാപനം നടത്തിയിരുന്നു.

ഈ മാസമാദ്യം, താലിബാൻ പറഞ്ഞത്, അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ അവരുടെ ശരീഅത്ത് നിയമമനുസരിച്ച് സുരക്ഷിതമായ ആൺ -പെൺ പരിസ്ഥിതിയിൽ അല്ലെങ്കിൽ കുറഞ്ഞത് ഒരു തിരശ്ശീല കൊണ്ട് വിഭജിക്കപ്പെട്ട് അവരുടെ ഉന്നത വിദ്യാഭ്യാസം തുടരാനാകുമെന്നാണ്.

വിദ്യാഭ്യാസത്തിനുള്ള സ്ത്രീകളുടെ അവകാശങ്ങളെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം, പെൺകുട്ടികൾക്ക് സ്കൂളിൽ പോകുന്നതിൽ ഒരു പ്രശ്നവുമില്ലെന്നും സ്ത്രീകൾക്ക് ഇസ്ലാമിക ഹിജാബ് ധരിക്കുന്നതിലൂടെ അവർക്ക് വിദ്യാഭ്യാസത്തിനുള്ള അവസരമുണ്ടെന്നും അവർ പറഞ്ഞു.

താലിബാൻ അവസാനമായി അധികാരത്തിലിരുന്നപ്പോൾ മുതൽ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ വിദ്യാഭ്യാസ സമ്പ്രദായം ഗണ്യമായി മാറിയിട്ടുണ്ടെന്നും ഹഖാനി പറഞ്ഞു. വിദ്യാഭ്യാസ സ്ഥാപനങ്ങളുടെ എണ്ണം ഗണ്യമായി വർദ്ധിച്ചു.

“ഇത് നമുക്ക് ഭാവി, സമ്പന്നവും സ്വയംപര്യാപ്തവുമായ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ പ്രതീക്ഷ നൽകുന്നു … അവർ ഉപേക്ഷിച്ച സ്ഥലത്ത് നിന്ന് ഞങ്ങൾ തുടരും,” ഹഖാനി പറഞ്ഞു. ആവശ്യത്തിന് വനിതാ അധ്യാപകരുണ്ടെന്നും ലഭ്യമല്ലെങ്കിൽ ചട്ടങ്ങൾ ലംഘിക്കാതെ ബദലുകൾ കണ്ടെത്താമെന്നും താലിബാൻ മന്ത്രി പ്രസ്താവിച്ചു.

പ്രത്യേക ക്ലാസുകൾ നൽകാൻ സർവകലാശാലകൾക്ക് സൗകര്യങ്ങളില്ലാത്തതിനാല്‍ പുതിയ നിയമങ്ങൾ സ്ത്രീകളെ വിദ്യാഭ്യാസത്തില്‍ നിന്ന് ഒഴിവാക്കുമെന്ന ഭയം ചിലർ ഇതിനകം പ്രകടിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ഇതെല്ലാം സർവകലാശാലയുടെ ശേഷിയെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നുവെന്നും, ഒരു തിരശ്ശീലയ്ക്ക് പിന്നിൽ നിന്ന് പഠിപ്പിക്കാനോ സാങ്കേതികവിദ്യ ഉപയോഗിക്കാനോ പുരുഷ അധ്യാപകരെ ഉപയോഗിക്കാമെന്നും ഹഖാനി പറഞ്ഞു.

പുതിയ നിയമങ്ങൾ അനുസരിച്ച് സ്ത്രീകൾക്ക് “ഇസ്ലാമിന്റെ തത്വങ്ങൾക്കനുസൃതമായി” ജോലി ചെയ്യാമെന്ന് താലിബാൻ ഉത്തരവിട്ടിട്ടുണ്ട്. എന്നാൽ ഇത് കൃത്യമായി എന്താണ് അർത്ഥമാക്കുന്നത് എന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള വിശദാംശങ്ങൾ ഇതുവരെ നൽകിയിട്ടില്ല.

കഴിഞ്ഞ മാസം താലിബാൻ അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ അധിനിവേശത്തിനു ശേഷമുള്ള തങ്ങളുടെ ആദ്യ ഔദ്യോഗിക പത്രസമ്മേളനത്തിൽ മറ്റ് രാജ്യങ്ങളുമായി സമാധാനപരമായ ബന്ധം വേണമെന്നും ഇസ്ലാമിക നിയമത്തിന്റെ ചട്ടക്കൂടിനുള്ളിൽ സ്ത്രീകളുടെ അവകാശങ്ങളെ മാനിക്കുമെന്നും പറഞ്ഞു.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ തലസ്ഥാനമായ കാബൂൾ ആസ്ഥാനമായി പ്രവർത്തിക്കുന്ന പത്രമായ ‘എതിലട്രോജ്’ പത്രത്തിലെ രണ്ട് അഫ്ഗാൻ മാധ്യമപ്രവർത്തകരെ ക്രൂരമായി മർദ്ദിച്ച കേസും പുറത്തുവന്നിട്ടുണ്ട്. കാബൂളിലെ സ്ത്രീകളുടെ പ്രകടനം കവർ ചെയ്തതിന് താലിബാൻ അവരെ തടഞ്ഞു. വിവരങ്ങൾ അനുസരിച്ച്, സ്ത്രീകളുടെ ചിത്രങ്ങൾ എടുക്കുന്നത് ഇസ്ലാമിക വിരുദ്ധമാണെന്ന് താലിബാൻ മാധ്യമ പ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞിരുന്നു.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ പുതിയ സർക്കാർ രൂപീകരിച്ചതിനുശേഷം, സെപ്റ്റംബർ 8 ന്, വനിതാ പ്രതിഷേധക്കാർ തുടർച്ചയായ രണ്ടാം ദിവസവും കാബൂളിലെ തെരുവുകളിൽ ഇറങ്ങി. താലിബാൻ പോരാളികൾ അക്രമം നടത്തി അവരെ വിരട്ടിയോടിച്ചു.

സെപ്റ്റംബർ 2 -ന് അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ പടിഞ്ഞാറൻ ഹെറാത്ത് പ്രവിശ്യയിലെ ഗവർണറുടെ ഓഫീസിന് പുറത്ത് മൂന്ന് ഡസനോളം സ്ത്രീകൾ പ്രകടനം നടത്തി. ദേശീയ അസംബ്ലിയും മന്ത്രിസഭയും ഉൾപ്പെടെ പുതിയ സർക്കാരിൽ സ്ത്രീകൾക്ക് രാഷ്ട്രീയ പങ്കാളിത്തം ലഭിക്കണമെന്ന് റാലിയുടെ സംഘാടകർ പറഞ്ഞിരുന്നു. സ്ത്രീകളുടെ ജോലി ചെയ്യാനുള്ള അവകാശത്തെക്കുറിച്ച് താലിബാൻ സർക്കാരിൽ നിന്ന് വ്യക്തമായ പ്രതികരണം ഇല്ലാത്തതിനാൽ തെരുവിലിറങ്ങിയതായി അവർ പറഞ്ഞു.

ലോകമെമ്പാടുമുള്ള മാധ്യമ അവകാശങ്ങൾക്കായി പ്രവർത്തിക്കുന്ന ഒരു അമേരിക്കൻ സംഘടനയായ കമ്മിറ്റി ഫോർ പ്രൊട്ടക്റ്റ് ജേണലിസ്റ്റുകൾ (CPJ) ഓഗസ്റ്റ് 19 ന് പുറത്തിറക്കിയ പ്രസ്താവനയിൽ, ആഗസ്റ്റ് 15 ന് താലിബാൻ കാബൂൾ ഏറ്റെടുത്തതിന് ശേഷം കഴിഞ്ഞ നാല് ദിവസങ്ങളിൽ രണ്ട് വനിതാ മാധ്യമപ്രവർത്തകർ കൊല്ലപ്പെട്ടു . ടെലിവിഷൻ അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ (ആർടിഎ) വാർത്തകൾ പ്രക്ഷേപണം ചെയ്യുന്നത് നിർത്തി. കിഴക്കൻ നംഗർഹാർ പ്രവിശ്യയിൽ പ്രകടനം നടത്തിയ രണ്ട് മാധ്യമ പ്രവർത്തകരെയും താലിബാൻ ആക്രമിച്ചതായി സിപിജെ പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News