ഭൂപേന്ദ്ര പട്ടേൽ ഗുജറാത്തിന്റെ പുതിയ മുഖ്യമന്ത്രിയാകും

വിജയ് രൂപാനിയോടൊപ്പം (വലത്ത്) ഗുജറാത്ത് മുഖ്യമന്ത്രി ഭൂപേന്ദ്ര പട്ടേൽ

ഗാന്ധിനഗർ/അഹമ്മദാബാദ്: ഭാരതീയ ജനതാ പാർട്ടി എംഎൽഎ ഭൂപേന്ദ്ര പട്ടേൽ ഗുജറാത്തിന്റെ പുതിയ മുഖ്യമന്ത്രിയാകും. 59 കാരനായ പട്ടേൽ ഞായറാഴ്ച തലസ്ഥാനമായ ഗാന്ധിനഗറിൽ ബിജെപി നിയമസഭാകക്ഷി നേതാവായി ഏകകണ്ഠമായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടു.

മുഖ്യമന്ത്രി വിജയ് രൂപാണി പട്ടേലിന്റെ പേര് നിർദ്ദേശിച്ചു. മുഖ്യമന്ത്രി സ്ഥാനം രാജിവെക്കുമെന്ന് രൂപാണി ശനിയാഴ്ച പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നു.

182 അംഗ നിയമസഭയിലെ 112 ബിജെപി എംഎൽഎമാരിൽ ഭൂരിഭാഗവും യോഗത്തിൽ പങ്കെടുത്തതായി ബിജെപി വൃത്തങ്ങൾ പറഞ്ഞു.

2017 ലെ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ സംസ്ഥാനത്തെ ഘട്ലോഡിയ സീറ്റിൽ നിന്നാണ് പട്ടേൽ ആദ്യമായി വിജയിക്കുന്നത്. കോൺഗ്രസിലെ ശശികാന്ത് പട്ടേലിനെ ഒരു ലക്ഷത്തിലധികം വോട്ടുകൾക്കാണ് അദ്ദേഹം പരാജയപ്പെടുത്തിയത്, ആ തിരഞ്ഞെടുപ്പിലെ ഏറ്റവും വലിയ വിജയം.

സിവിൽ എഞ്ചിനീയറിംഗിൽ ഡിപ്ലോമ നേടിയ പട്ടേൽ മുൻ മുഖ്യമന്ത്രി ആനന്ദിബെൻ പട്ടേലിന്റെ അടുത്തയാളായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു. 2012 ലെ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഈ സീറ്റിൽ നിന്നാണ് ആനന്ദിബെൻ വിജയിച്ചത്.

പാർട്ടി നിയമസഭാ കക്ഷിയുടെ പുതിയ നേതാവായി പട്ടേലിന്റെ പേര് പ്രഖ്യാപിച്ചതോടെ രൂപാണിയുടെ പിൻഗാമിയെക്കുറിച്ചുള്ള സംശയങ്ങൾ നീങ്ങി. സർക്കാർ രൂപീകരിക്കാൻ പട്ടേൽ ഇപ്പോൾ ഗവർണറെ കണ്ട് അവകാശവാദം ഉന്നയിക്കുമെന്ന് വൃത്തങ്ങൾ പറഞ്ഞു.

ഗാന്ധിനഗറിലെ ബിജെപി ആസ്ഥാനത്ത് നടന്ന ബിജെപി ലെജിസ്ലേറ്റീവ് പാർട്ടി യോഗത്തിൽ കേന്ദ്ര ആരോഗ്യ മന്ത്രി മൻസുഖ് മാണ്ഡവ്യ, പ്രഹ്ലാദ് ജോഷി, പാർട്ടി ജനറൽ സെക്രട്ടറി തരുൺ ചുഗ്, പാർട്ടിയുടെ കേന്ദ്ര നിരീക്ഷകൻ നരേന്ദ്ര സിംഗ് തോമർ, ഉപമുഖ്യമന്ത്രി എന്നിവർ പങ്കെടുത്തു. തോമർ ഞായറാഴ്ച രാവിലെ സംസ്ഥാന ബിജെപി അധ്യക്ഷൻ സി ആർ പാട്ടീലിനെ കണ്ടിരുന്നു.

നേരത്തെ, കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശങ്ങളായ ലക്ഷദ്വീപ്, ദാദ്ര, നഗർ ഹവേലി, ദാമൻ, ദിയു എന്നിവയുടെ ഭരണാധികാരി പ്രഫുല്ല കെ. പട്ടേലും കേന്ദ്ര ആരോഗ്യ മന്ത്രി മൻസുഖ് മാണ്ഡവ്യയും മുഖ്യമന്ത്രി സ്ഥാനത്തേക്കുള്ള മത്സരത്തിലാണെന്ന് പറഞ്ഞിരുന്നു.

ഒരു രാഷ്ട്രീയ അനലിസ്റ്റിന്റെ അഭിപ്രായത്തിൽ, ഒരു കാലത്ത് എംഎൽഎയായിരുന്ന ഭൂപേന്ദ്ര പട്ടേലിന്റെ പേര് രാഷ്ട്രീയ വൃത്തങ്ങളിൽ മുഖ്യമന്ത്രിക്കായി ഊഹിച്ച പേരുകളിൽ ഒരിടത്തും ഇല്ലായിരുന്നു. സ്വാധീനമുള്ള പട്ടേൽ സമുദായത്തിൽ നിന്നാണ് അദ്ദേഹം വരുന്നതെങ്കിൽ, മാണ്ടവിയയും പട്ടീദാർ സമുദായത്തിൽ പെട്ടയാളാണ്.

സംസ്ഥാനത്തെ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിന് ഏകദേശം ഒന്നര വർഷം മുമ്പ് രൂപാണി (65) ശനിയാഴ്ച രാജിവെച്ചിരുന്നു. 182 അംഗ ഗുജറാത്ത് നിയമസഭയിലേക്കുള്ള തിരഞ്ഞെടുപ്പ് അടുത്ത വർഷം ഡിസംബറിൽ നടക്കും.

കൊറോണ വൈറസ് പാൻഡെമിക് സമയത്ത് ഭാരതീയ ജനതാ പാർട്ടി (ബിജെപി) ഭരിക്കുന്ന സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ നിന്ന് രാജിവയ്ക്കുന്ന നാലാമത്തെ മുഖ്യമന്ത്രിയാണ് രൂപാണി. 2017 ഡിസംബറിലാണ് അദ്ദേഹം രണ്ടാം തവണ സംസ്ഥാന മുഖ്യമന്ത്രിയായി സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്തത്.

2016 ആഗസ്റ്റ് 7 നാണ് രൂപാണി ആദ്യമായി മുഖ്യമന്ത്രിയാകുന്നത്. അന്നത്തെ മുഖ്യമന്ത്രി ആനന്ദിബെൻ പട്ടേലിന്റെ രാജിക്ക് ശേഷം അദ്ദേഹം ആ സ്ഥാനം ഏറ്റെടുത്തു. 2017 ലെ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ബിജെപിയുടെ വിജയത്തിനുശേഷം അദ്ദേഹം രണ്ടാം തവണ സംസ്ഥാനത്തിന്റെ അധികാരം ഏറ്റെടുത്തു.

ഭൂപേന്ദ്ര പട്ടേലിന്റെ പേര് പ്രഖ്യാപിച്ചതിന് ശേഷം വിജയ് രൂപാണി മാധ്യമപ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞു, “ഭൂപേന്ദ്ര പട്ടേൽ കഴിവുള്ളയാളാണ്. അദ്ദേഹത്തിന്റെ നേതൃത്വത്തിൽ സംസ്ഥാനത്ത് വരാനിരിക്കുന്ന തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ബിജെപി വിജയിക്കുമെന്ന് ഞങ്ങൾക്ക് ഉറപ്പുണ്ട്.” മറുവശത്ത്, ഗുജറാത്തിൽ ബിജെപി ഒരു ‘റിമോട്ട് കൺട്രോൾ’ സർക്കാർ നടത്തുകയാണെന്ന് പ്രതിപക്ഷം ആരോപിച്ചു.

ഗുജറാത്ത് നിയമസഭയിലെ കോൺഗ്രസിൽ നിന്നുള്ള പ്രതിപക്ഷ നേതാവ് പരേഷ് ധനാനി പറഞ്ഞു, “ഗുജറാത്തിലെ സർക്കാർ മുമ്പത്തെപ്പോലെ വിദൂര നിയന്ത്രണത്തിലായിരിക്കുമെന്നും അധികാര കേന്ദ്രം മാത്രം മാറിയെന്നും ഞാൻ വിശ്വസിക്കുന്നു.” അമിത് ഷായുടെ കൈയിൽ നിന്ന് എടുത്തതിന് ശേഷം ഇപ്പോൾ റിമോട്ട് ആനന്ദിബെൻ പട്ടേലിന്റെ കൈയ്യിലാണ്.

“ഗുജറാത്ത് ബിജെപി ലെജിസ്ലേറ്റീവ് പാർട്ടിയുടെ നേതാവായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട ഭൂപേന്ദ്ര പട്ടേൽ ജിക്ക് ഹൃദയം നിറഞ്ഞ അഭിനന്ദനങ്ങളും ആശംസകളും. നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ നേതൃത്വത്തിലും നിങ്ങളുടെ നേതൃത്വത്തിലും സംസ്ഥാനത്തിന്റെ തുടർച്ചയായ വികസന യാത്രയ്ക്ക് പുതിയ ഊര്‍ജ്ജവും ശക്തിയും ലഭിക്കുമെന്നും ഗുജറാത്ത് നല്ല ഭരണത്തിലും പൊതുജന ക്ഷേമത്തിലും ഒരു നേതാവായി തുടരുമെന്നും എനിക്ക് ഉറപ്പുണ്ട്,” കേന്ദ്ര ആഭ്യന്തര മന്ത്രി അമിത് ഷാ ട്വീറ്റ് ചെയ്തു

2022 ലെ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിന് മുമ്പ് പട്ടീദാർ സമുദായത്തെ ആകർഷിക്കാൻ ഭൂപേന്ദ്ര പട്ടേലിനെ തിരഞ്ഞെടുത്തതായി പ്രസ്താവിച്ച കോൺഗ്രസ് നേതാവ് പരേഷ് ധനാനി പറഞ്ഞു, “വർഷങ്ങൾ നീണ്ട ദുരാചാരത്തിലൂടെ ബിജെപി ഗുജറാത്തിനെ പൊള്ളയാക്കി. ഇപ്പോൾ അവർ തങ്ങളുടെ രാഷ്ട്രീയ ശക്തി നിലനിർത്താൻ വർഗീയതയെയും ജാതീയതയെയും ആശ്രയിക്കുന്നു.”

“ഗുജറാത്തിലെ ബിജെപി സർക്കാരിനെ രക്ഷിക്കാൻ ഒരു ശതമാനം അവസരമുണ്ടായിരുന്നെങ്കിൽ, അമിത് ഷാ ഒരിക്കലും അവസരം പാഴാക്കില്ല,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. അവർ നഷ്ടപ്പെടുമെന്ന് അവർക്കറിയാം, അതിനാൽ റിമോട്ട് ആനന്ദിബെന് കൈമാറി.

ഞായറാഴ്ച ഗുജറാത്തിൽ ഭാരതീയ ജനതാ പാർട്ടി (ബിജെപി) നിയമസഭാകക്ഷി നേതാവായി ഐകകണ്‌ഠ്യേന തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട ആദ്യ എംഎൽഎ ഭൂപേന്ദ്ര പട്ടേൽ, മുനിസിപ്പാലിറ്റി തല നേതാവിൽ നിന്ന് സംസ്ഥാന രാഷ്ട്രീയത്തിലെ ഉന്നത പദവിയിലേക്ക് ഉയർന്നുവന്ന മൃദുഭാഷി പ്രവർത്തകനായി അറിയപ്പെടുന്നു.

അദ്ദേഹത്തിന്റെ പിന്തുണക്കാർക്കിടയിൽ ‘ദാദ’ എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്ന പട്ടേൽ, മുൻ ഗുജറാത്ത് മുഖ്യമന്ത്രിയും ഉത്തർപ്രദേശ് ഗവർണറുമായ ആനന്ദിബെൻ പട്ടേലിന്റെ അടുത്തയാളായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു. അദ്ദേഹം പ്രതിനിധാനം ചെയ്യുന്ന അസംബ്ലി ഗാന്ധിനഗർ ലോക്‌സഭാ സീറ്റിന്റെ ഭാഗമാണ്, അവിടെ നിന്നുള്ള എം പിയാണ് കേന്ദ്ര ആഭ്യന്തര മന്ത്രി അമിത് ഷാ.

2015 മുതൽ 2017 വരെ അഹമ്മദാബാദ് നഗര വികസന അതോറിറ്റിയുടെ (AUDA) ചെയർമാനായിരുന്നു പട്ടേൽ. ഇതിന് മുമ്പ്, ഗുജറാത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ നഗരസംഘടനയായ അഹമ്മദാബാദ് മുനിസിപ്പൽ കോർപ്പറേഷന്റെ സ്റ്റാൻഡിംഗ് കമ്മിറ്റി ചെയർമാനായിരുന്നു 2010 മുതൽ 2015 വരെ.

പട്ടേലിനെ അടുത്തറിയുന്ന ആളുകൾ, മുഖത്ത് ഒരു പുഞ്ചിരിയോടെ ആളുകളെ നേരിടുന്ന ഒരു അധോലോക നേതാവെന്ന് അദ്ദേഹത്തെ വിശേഷിപ്പിക്കുന്നു. സിവിൽ എഞ്ചിനീയറിംഗിൽ ഡിപ്ലോമ നേടിയ പട്ടേൽ, നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ മത്സരിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് പ്രാദേശിക രാഷ്ട്രീയത്തിൽ സജീവമായിരുന്നു, അഹമ്മദാബാദ് ജില്ലയിലെ മേംനഗർ മുനിസിപ്പാലിറ്റിയിൽ അംഗമായിരുന്നു, രണ്ടുതവണ പ്രസിഡന്റായി.

പാട്ടിദാർ സമുദായത്തിലെ കയ്പേറിയ ഉപജാതിയിൽപ്പെട്ടയാളാണ് ഭൂപേന്ദ്ര പട്ടേൽ. പട്ടീദാർ സമൂഹത്തിന്റെ സാമൂഹിക-സാമ്പത്തിക വികസനത്തിനായി സമർപ്പിച്ചിരിക്കുന്ന സർദാർധം വിശ്വ പട്ടീദാര്‍ കേന്ദ്രത്തിന്റെ ട്രസ്റ്റി കൂടിയാണ് അദ്ദേഹം.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment