അടുത്തയാഴ്ച യുഎസിൽ നടക്കുന്ന ക്വാഡ് നേതാക്കളുടെ ആദ്യ വ്യക്തിഗത യോഗത്തിൽ പ്രധാനമന്ത്രി മോദി പങ്കെടുക്കും

ന്യൂഡല്‍ഹി: സെപ്റ്റംബർ 24 ന് നടക്കുന്ന ക്വാഡ് ഗ്രൂപ്പ് നേതാക്കളുടെ ആദ്യ വ്യക്തിഗത യോഗത്തിൽ പങ്കെടുക്കാൻ പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി അമേരിക്കയിലേക്ക് പോകുമെന്ന് വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം ചൊവ്വാഴ്ച അറിയിച്ചു.

യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന്‍ മോദി, ജാപ്പനീസ് പ്രധാനമന്ത്രി യോഷിഹിഡ് സുഗ, ഓസ്‌ട്രേലിയൻ പ്രധാനമന്ത്രി സ്കോട്ട് മോറിസൺ എന്നിവരുമായി വൈറ്റ് ഹൗസിൽ കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തും.

യുഎസ്, ഇന്ത്യ, ജപ്പാൻ, ഓസ്‌ട്രേലിയ എന്നിവർ ചൈനയുടെ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന ശക്തി കണക്കിലെടുത്ത് അവരുടെ സഹകരണം വർദ്ധിപ്പിക്കാൻ ശ്രമിക്കുന്നു. നാല് രാജ്യങ്ങളിലെ നേതാക്കൾ മാർച്ചിൽ ഒരു വെർച്വൽ മീറ്റിംഗ് നടത്തിയിരുന്നു, അവിടെ അവർ കോവിഡ് -19 വാക്സിനുകൾ, കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം, ഉയർന്നുവരുന്ന സാങ്കേതികവിദ്യകൾ എന്നിവ ചർച്ച ചെയ്തു

വെർച്വൽ മീറ്റിംഗിന് ശേഷം അവർ കൈവരിച്ച പുരോഗതി ക്വാഡ് നേതാക്കൾ അവലോകനം ചെയ്യുമെന്നും, പങ്കിട്ട താൽപ്പര്യമുള്ള കാര്യങ്ങൾ ചർച്ച ചെയ്യുമെന്നും വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം അറിയിച്ചു.

കോവിഡ് -19 പാൻഡെമിക് തടയുന്നതിനുള്ള അവരുടെ തുടർച്ചയായ ശ്രമങ്ങളുടെ ഭാഗമായി, ഈ വർഷം മാർച്ചിൽ പ്രഖ്യാപിച്ച ക്വാഡ് വാക്സിൻ സംരംഭം അവർ അവലോകനം ചെയ്യുമെന്ന് മന്ത്രാലയം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

സംരംഭത്തിന്റെ ഭാഗമായി, ഇന്ത്യ-പസഫിക് മേഖലയിലെ രാജ്യങ്ങൾക്ക് ജപ്പാനിൽ നിന്നുള്ള ധനസഹായവും ഓസ്ട്രേലിയയിൽ നിന്നുള്ള ലോജിസ്റ്റിക് സഹായവും ഉപയോഗിച്ച് യുഎസ് വാക്സിനുകൾ ഇന്ത്യയില്‍ നിര്‍മ്മിക്കുമെന്ന് മാധ്യമങ്ങള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു.

സെപ്റ്റംബർ 24 -ലെ യോഗത്തിൽ, ക്വാഡ് നേതാക്കൾ “നിർണായകവും വളർന്നുവരുന്നതുമായ സാങ്കേതികവിദ്യകൾ, കണക്റ്റിവിറ്റി, ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ, സൈബർ സുരക്ഷ, സമുദ്ര സുരക്ഷ, മാനുഷിക സഹായം / ദുരന്തനിവാരണ, കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം, വിദ്യാഭ്യാസം” എന്നിവയും ചർച്ച ചെയ്യും.

അതേസമയം, കൊറോണ വൈറസ് പ്രതിസന്ധിയെ നേരിടാൻ ക്വാഡ് നേതാക്കൾ തങ്ങളുടെ സഹകരണം പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുമെന്ന് വൈറ്റ് ഹൗസ് വൃത്തങ്ങള്‍ പറഞ്ഞു.

സെപ്റ്റംബർ 25 ന് നടക്കുന്ന ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ 76 -ാമത് സെഷനിൽ നടക്കുന്ന പൊതു ചർച്ചയിലും നരേന്ദ്ര മോദി യുഎസ് സന്ദർശനത്തിനിടെ സംസാരിക്കുമെന്ന് വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം അറിയിച്ചു. സെഷൻ ന്യൂയോർക്കിൽ നടക്കും.

ഈ വർഷത്തെ സംവാദത്തിന്റെ വിഷയം “കോവിഡ് -19 പുനർനിർമ്മാണത്തിൽ നിന്ന് കരകയറാനും, ഗ്രഹത്തിന്റെ ആവശ്യങ്ങളോട് പ്രതികരിക്കാനും, ജനങ്ങളുടെ അവകാശങ്ങളെ മാനിക്കാനും, ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയെ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കാനും ഉള്ള പ്രതീക്ഷയിലൂടെ പ്രതിരോധം കെട്ടിപ്പടുക്കുക” എന്നതാണ്.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment