കോവിഡ് വാക്സിന്‍ മൂന്നാം ബൂസ്റ്റര്‍ ആവശ്യമില്ലെന്ന് പഠനം

തിങ്കളാഴ്ച പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ദി ലാൻസെറ്റിലെ ഒരു റിപ്പോർട്ട് അനുസരിച്ച്, കോവിഡ് -19 ന്റെ കഠിനമായ കേസുകൾ തടയാൻ വാക്സിനുകൾ ഫലപ്രദമാണ്. സാധാരണ ജനങ്ങൾക്ക് മൂന്നാം ഡോസ് ബൂസ്റ്റര്‍ നൽകേണ്ട ആവശ്യമില്ലെന്നും റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറയുന്നു.

ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ആളുകൾക്ക് ഇതുവരെ ആദ്യ ഡോസ് പോലും ലഭിച്ചിട്ടില്ലാത്ത ഈ സാഹചര്യത്തിലും, ദരിദ്ര രാജ്യങ്ങൾക്ക് വാക്സിൻ വിതരണത്തെക്കുറിച്ചുള്ള ആശങ്കകൾക്കിടയിലുമാണ് പുതിയ പഠന റിപ്പോര്‍ട്ട്. ലോകാരോഗ്യ സംഘടന മൂന്നാം ഡോസുകള്‍ക്ക് ഒരു മോറട്ടോറിയം ആവശ്യപ്പെടാൻ കാരണമായേക്കാവുന്ന, കൂടുതൽ പകർച്ചവ്യാധിയായ ഡെൽറ്റ വേരിയന്റിനെക്കുറിച്ചുള്ള ഭയത്തിൽ ചില രാജ്യങ്ങൾ അധിക ഡോസുകൾ നൽകാൻ തുടങ്ങി.

ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയിൽ നിന്നുള്ള ശാസ്ത്രജ്ഞരുടെ പുതിയ റിപ്പോർട്ട്, ഡെൽറ്റയുടെ ഭീഷണി ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, പകർച്ചവ്യാധിയുടെ ഈ ഘട്ടത്തിൽ സാധാരണ ജനങ്ങൾക്ക് ബൂസ്റ്റർ ഡോസുകൾ ഉചിതമല്ലെന്നു പറയുന്നു.

നിരീക്ഷണ പഠനങ്ങളും ക്ലിനിക്കൽ പരീക്ഷണങ്ങളും അവലോകനം ചെയ്തതിന്‍ പ്രകാരം, കോവിഡ് -19 ന്റെ കഠിനമായ രോഗലക്ഷണങ്ങൾക്കെതിരെ പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പുകൾ വളരെ ഫലപ്രദമാണെന്ന് കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ട്. ഡെൽറ്റ ഉൾപ്പെടെയുള്ള എല്ലാ പ്രധാന വൈറസ് വകഭേദങ്ങളിലും, രോഗലക്ഷണങ്ങളില്ലാത്ത കേസുകൾ തടയുന്നതിൽ പ്രതിരോധ കുത്തിവെയ്പുകള്‍ വിജയം നേടി.

“മൊത്തത്തിൽ, നിലവിൽ ലഭ്യമായ പഠനങ്ങൾ ഗുരുതരമായ രോഗത്തിനെതിരായ സംരക്ഷണം ഗണ്യമായി കുറയുന്നു എന്നതിന് വിശ്വസനീയമായ തെളിവുകൾ നൽകുന്നില്ല, ഇത് വാക്സിനേഷന്റെ പ്രാഥമിക ലക്ഷ്യമാണ്,” ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ പ്രധാന എഴുത്തുകാരി അന-മരിയ ഹെനോ-റെസ്ട്രെപോ പറഞ്ഞു.

വാക്സിനായി കാത്തിരിക്കുന്ന ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ആളുകൾക്ക് വാക്സിൻ ഡോസുകൾ ലഭ്യമാക്കുന്നതില്‍ മുൻഗണന നൽകണമെന്ന് അവർ പറഞ്ഞു.

വാക്സിനുകൾ ഏറ്റവും അത്യാവശ്യമായി വേണ്ട സ്ഥലത്ത് വിന്യസിക്കുകയാണെങ്കിൽ, വേരിയന്റുകളുടെ കൂടുതൽ പരിണാമം തടഞ്ഞുകൊണ്ട് മഹാമാരിയുടെ അവസാനം വേഗത്തിലാക്കാൻ കഴിയുമെന്നും അവർ കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ഫ്രാൻസ് പോലുള്ള രാജ്യങ്ങൾ പ്രായമായവർക്കും മറ്റു രോഗങ്ങള്‍ക്ക് അടിമപ്പെട്ടു ജീവിക്കുന്നവര്‍ക്കും മൂന്നാം ഡോസ് വിതരണം ചെയ്യാൻ തുടങ്ങി. അതേസമയം ഇസ്രായേൽ കൂടുതൽ മുന്നോട്ട് പോയി, രണ്ടാമത്തെ ഡോസ് സ്വീകരിച്ച് അഞ്ച് മാസത്തിന് ശേഷം 12 വയസും അതിൽ കൂടുതലുമുള്ള കുട്ടികൾക്ക് മൂന്നാമത്തെ ഡോസ് വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു.

ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ തലവൻ ടെഡ്രോസ് അദാനോം ഗെബ്രിയേസസ് ഈ മാസം അവസാനത്തോടെ എല്ലാ രാജ്യങ്ങളും തങ്ങളുടെ ജനസംഖ്യയുടെ 10 ശതമാനമെങ്കിലും പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പ് നടത്തണമെന്ന് യുഎൻ ആരോഗ്യ ഏജൻസി ആവശ്യപ്പെടുന്നതിനാൽ വർഷാവസാനം വരെ അധിക കോവിഡ് ഡോസുകള്‍ നൽകുന്നത് ഒഴിവാക്കണമെന്ന് രാജ്യങ്ങളോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

നിലവിൽ ഉപയോഗിക്കുന്ന വാക്സിനുകൾ നൽകുന്ന രോഗപ്രതിരോധ പ്രതികരണത്തിൽ നിന്ന് രക്ഷപ്പെടാൻ നിലവിലെ വകഭേദങ്ങൾ വേണ്ടത്ര വികസിച്ചിട്ടില്ലെന്ന് ലാൻസെറ്റ് പഠനം നിഗമനം ചെയ്തു.

ഈ പ്രതികരണം ഒഴിവാക്കാൻ കഴിയുന്ന പുതിയ വൈറസ് മ്യൂട്ടേഷനുകൾ ഉയർന്നുവന്നാൽ, നിലവിലുള്ള വാക്സിനിലെ മൂന്നാമത്തെ ഡോസിനേക്കാൾ, പുതിയ വകഭേദങ്ങൾ ലക്ഷ്യമിട്ട് പ്രത്യേകം പരിഷ്കരിച്ച വാക്സിൻ ബൂസ്റ്ററുകൾ നൽകുന്നതാണ് നല്ലതെന്ന് രചയിതാക്കൾ വാദിക്കുന്നു.

ലണ്ടനിലെ ഇംപീരിയൽ കോളേജിലെ സാംക്രമിക രോഗ പകർച്ചവ്യാധി അദ്ധ്യക്ഷനായ അസ്ര ഘാനി പഠനത്തെക്കുറിച്ച് അഭിപ്രായപ്പെട്ടത്, നിലവിലെ ഗവേഷണത്തിന്റെ “സമഗ്രമായ അവലോകനം” എന്നാണ്.

പക്ഷേ, ഡെൽറ്റ പോലുള്ള വകഭേദങ്ങൾക്കെതിരായ വാക്സിനുകളുടെ ഫലപ്രാപ്തി കുറയുന്നത് ചെറുതായിരിക്കുമെങ്കിലും, ജനസംഖ്യയിലുടനീളം പരിഗണിക്കുമ്പോൾ അത് ഇപ്പോഴും ആശുപത്രിവാസം ആവശ്യമുള്ള ആളുകളിൽ ഗണ്യമായ വർദ്ധനവിന് കാരണമാകുമെന്ന് അവർ പറഞ്ഞു.

“വളരെ വികസിത രാജ്യങ്ങളിൽ പോലും, ഈ ചെറിയ വ്യത്യാസങ്ങൾ ആരോഗ്യ സംവിധാനത്തിന് കടുത്ത സമ്മർദ്ദം ചെലുത്താൻ കഴിയും,” അവർ സയൻസ് മീഡിയ സെന്ററിന് നൽകിയ പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment