ദുരന്തങ്ങൾക്കിടയിൽ അഫ്ഗാനിസ്ഥാന് 1.1 ബില്യൺ ഡോളർ സഹായം വാഗ്ദാനം ചെയ്ത് ലോക രാജ്യങ്ങള്‍

കഴിഞ്ഞ മാസം താലിബാൻ ഏറ്റെടുത്തതിനു ശേഷം വിദേശ ഗ്രാന്റുകൾ അവസാനിച്ചതിനാല്‍ ദാരിദ്ര്യവും പട്ടിണിയും വർദ്ധിക്കുന്ന അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ 1.1 ബില്യൺ ഡോളറിലധികം സഹായം ലോക രാജ്യങ്ങളില്‍ ചിലര്‍ വാഗ്ദാനം ചെയ്തു.

ജനീവയിൽ നടന്ന യുഎൻ സമ്മേളനത്തിലാണ് ഈ പ്രതിജ്ഞകൾ നൽകിയത്. ദക്ഷിണേഷ്യൻ രാജ്യത്ത് നിലനിൽക്കുന്ന മാനുഷിക പ്രതിസന്ധിയെക്കുറിച്ച് ലോക സംഘടന മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

പ്രതിസന്ധിയിൽ നിന്ന് അഫ്ഗാനിസ്ഥാനെ സഹായിക്കുന്നതിന്റെ പ്രധാന ഭാരം പാശ്ചാത്യ രാജ്യങ്ങളുടേതാണെന്ന് ചൈനയും റഷ്യയും പറഞ്ഞു. യുഎസിനും സഖ്യകക്ഷികൾക്കും സാമ്പത്തിക, മാനുഷിക, ഉപജീവന സഹായം വർദ്ധിപ്പിക്കാൻ കൂടുതൽ ബാധ്യതയുണ്ടെന്ന് ജനീവയിലെ യുഎന്നിലെ ചൈനയുടെ അംബാസഡർ ചെൻ സൂ പറഞ്ഞു.

കോൺഫറൻസിൽ അമേരിക്ക 64 മില്യൺ ഡോളർ പുതിയ സഹായം വാഗ്ദാനം ചെയ്തു, നോർവേ 11.5 മില്യൺ ഡോളർ അധികമായി വാഗ്ദാനം ചെയ്തു. യുഎന്നിന്റെ ഫ്ലാഷ് അപ്പീലിന് 118 മില്യൺ ഡോളർ സംഭാവന ചെയ്യുമെന്ന് ഫ്രാൻസും പറഞ്ഞു.

അയൽരാജ്യങ്ങളായ ചൈനയും പാക്കിസ്താനും ഇതിനകം സഹായം വാഗ്ദാനം ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. ബീജിംഗ് 31 മില്യൺ ഡോളർ ഭക്ഷണവും ആരോഗ്യ വിതരണവും വാഗ്ദാനം ചെയ്യുകയും മൂന്ന് ദശലക്ഷം കൊറോണ വൈറസ് വാക്സിനുകളുടെ ആദ്യ ബാച്ച് അയയ്ക്കുകയും ചെയ്യുമെന്ന് പറഞ്ഞു.

പാക്കിസ്ഥാൻ വിദേശകാര്യ മന്ത്രി ഷാ മഹമൂദ് ഖുറേഷി, മറ്റ് അയൽക്കാരെപ്പോലെ, അഭയാർത്ഥികളുടെ പലായനങ്ങളുടെ ഭാരം വഹിക്കേണ്ടിവരുമെന്ന് പറഞ്ഞു. മുൻ തെറ്റുകൾ ആവർത്തിക്കരുത്. അഫ്ഗാൻ ജനത ഉപേക്ഷിക്കപ്പെടരുതെന്നും അദ്ദേഹം ആഹ്വാനം ചെയ്തു. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനുമായുള്ള മാനുഷിക ആവശ്യങ്ങൾ നിറവേറ്റുന്നതിൽ സുസ്ഥിരമായ ഇടപെടൽ അനിവാര്യമാണെന്നും അദ്ദേഹം സൂചിപ്പിച്ചു.

യുഎൻ വേൾഡ് ഫുഡ് പ്രോഗ്രാം (ഡബ്ല്യുഎഫ്പി) പുതിയ ഫണ്ടിംഗിന് ഏകദേശം 200 മില്യൺ ഡോളർ നീക്കിവച്ചിട്ടുണ്ട്, ആഗസ്റ്റ്, സെപ്റ്റംബർ മാസങ്ങളിൽ നടത്തിയ സർവ്വേയിൽ പങ്കെടുത്ത 1600 അഫ്ഗാനികളിൽ 93% പേർക്കും ആവശ്യത്തിന് ഭക്ഷണം ലഭിക്കുന്നില്ലെന്ന് അവര്‍ കണ്ടെത്തി.

മൂന്നു പേരിൽ ഒരാൾ, പതിനാല് ദശലക്ഷം ആളുകൾ പട്ടിണിയുടെ വക്കിലേക്ക് നീങ്ങുന്നു. അവരുടെ അടുത്ത ഭക്ഷണം എവിടെയാണെന്ന് അവർക്ക് തന്നെ അറിയില്ലെന്ന് ഡബ്ല്യുഎഫ്പി എക്സിക്യൂട്ടീവ് ഡയറക്ടർ ഡേവിഡ് ബീസ്ലി പറഞ്ഞു. നമ്മൾ വളരെ ശ്രദ്ധിച്ചില്ലെങ്കിൽ നാം ഇപ്പോൾ കാണുന്നതിനേക്കാൾ മോശമായ ദുരന്ത സാഹചര്യങ്ങളിലേക്ക് അഫ്ഗാന്‍ ജനങ്ങള്‍ നീങ്ങിയേക്കാമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ ഗോതമ്പ് വിളയുടെ 40% നഷ്ടപ്പെട്ടുവെന്നും പാചക എണ്ണയുടെ വില ഇരട്ടിയായെന്നും മിക്ക ആളുകൾക്കും പണം ലഭിക്കാൻ ഒരു വഴിയുമില്ലെന്നും ബീസ്ലി പറഞ്ഞു.

ഇപ്പോൾ ഏറ്റവും ആവശ്യമുള്ള അഫ്ഗാൻ ജനതയ്ക്ക് ജീവൻ രക്ഷാ സഹായം എത്തിക്കാനുള്ള ഏറ്റവും ഉചിതമായ സമയമാണിതെന്ന് ഡബ്ല്യുഎഫ്‌പി ഡെപ്യൂട്ടി റീജിയണൽ ഡയറക്ടർ അന്ത്യ വെബ്ബും പറഞ്ഞു.

പതിറ്റാണ്ടുകളുടെ യുദ്ധത്തിനും കഷ്ടപ്പാടുകൾക്കും ശേഷം അഫ്ഗാനികൾ അവരുടെ ഏറ്റവും അപകടകരമായ മണിക്കൂറിനെ അഭിമുഖീകരിക്കുകയാണെന്ന് യുഎൻ സെക്രട്ടറി ജനറൽ അന്റോണിയോ ഗുട്ടെറസ് പറഞ്ഞു. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ ജനങ്ങൾ ഒരു രാജ്യത്തിന്റെ മുഴുവൻ തകർച്ചയെ ഒറ്റയടിക്ക് അഭിമുഖീകരിക്കുകയാണെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു. ഈ മാസം അവസാനത്തോടെ ഭക്ഷണം തീർന്നുപോകുമെന്ന് യുഎൻ മേധാവി മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി.

താലിബാനുമായി ഇടപഴകാതെ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ മാനുഷിക സഹായം നൽകുന്നത് അസാധ്യമാണെന്ന് ഗുട്ടെറസ് അഭിപ്രായപ്പെട്ടു.

Print Friendly, PDF & Email

Related News

Leave a Comment