ഇറ്റാലിയൻ കടല്‍ക്കൊല കേസ്: ആത്മഹത്യ ചെയ്ത മത്സ്യത്തൊഴിലാളിയുടെ അമ്മ നഷ്ടപരിഹാരം തേടി ഹൈക്കോടതിയില്‍

കൊച്ചി: 2012 ൽ രണ്ട് ഇറ്റാലിയൻ നാവികർ വെടിവെച്ച സെന്റ് ആന്റണി എന്ന മത്സ്യബന്ധന ബോട്ടില്‍ ഉണ്ടായിരുന്ന ഒരു മത്സ്യത്തൊഴിലാളിയുടെ അമ്മ നഷ്ടപരിഹാരത്തിനായി നൽകിയ ഹർജിയിൽ കേരള ഹൈക്കോടതി സെപ്റ്റംബർ 14 ചൊവ്വാഴ്ച കേന്ദ്ര സർക്കാരിന്റെ പ്രതികരണം തേടി. സംഭവത്തിന്റെ ആഘാതം കാരണം മത്സ്യത്തൊഴിലാളി പിന്നീട് ആത്മഹത്യ ചെയ്തു. ഇക്കാര്യത്തില്‍ കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാര്‍ രണ്ട് ആഴ്ചയ്ക്കകം നിലപാട് അറിയിക്കണമെന്ന് കോടതി നിര്‍ദേശിച്ചു. കേസ് രണ്ടാഴ്ചയ്ക്ക് ശേഷം വാദം കേൾക്കാൻ ലിസ്റ്റ് ചെയ്യുകയും ചെയ്തു.

ബോട്ടിൽ ഉണ്ടായിരുന്ന തൊഴിലാളികളിലൊരാളായി ബോട്ട് ഉടമ തന്റെ മകന്റെ പേര് നല്‍കിയില്ലെന്നും, മാനസിക ആഘാതത്തിന് കൗൺസിലിംഗും ലഭിച്ചില്ലെന്നും, നഷ്ടപരിഹാരത്തിന് പരിഗണിച്ചില്ലെന്നും ഹർജിയിൽ പറഞ്ഞു. വെടിവയ്പു സംഭവത്തെത്തുടര്‍ന്ന് മാനസിക ആഘാതത്തിലായിരുന്ന മകന്‍ പിന്നീട് ആത്മഹത്യ ചെയ്യുകയായിരുന്നു.

കടല്‍ക്കൊല കേസില്‍ പത്തു കോടി രൂപയാണ് ഇറ്റലി നഷ്ടപരിഹാരമായി കൈമാറിയിട്ടുള്ളത്. ഇതില്‍ നാലു കോടി വീതം വെടിവയ്പില്‍ മരിച്ച മത്സ്യത്തൊഴിലാളികളുടെ കുടുംബത്തിന് നല്‍കാനാണ് സുപ്രീം കോടതി വിധി. രണ്ടു കോടി ബോട്ട് ഉടമയ്ക്കു നല്‍കാനാണ് നിര്‍ദേശിച്ചിരുന്നത്. എന്നാല്‍, കഴിഞ്ഞ മാസം മത്സ്യബന്ധന ബോട്ടില്‍ ഉണ്ടായിരുന്നതും വെടിവെപ്പിൽ നിന്ന് രക്ഷപ്പെട്ടതുമായ 10 ഓളം മത്സ്യത്തൊഴിലാളികൾ നഷ്ടപരിഹാരം ആവശ്യപ്പെട്ട് സുപ്രീം കോടതിയെ സമീപിച്ചിരുന്നു. ബോട്ടിന്റെ ഉടമയ്ക്കായി നീക്കിവച്ചിരിക്കുന്ന 2 കോടി രൂപയിൽ നിന്ന് ഒരു തുകയും നൽകരുതെന്ന് സുപ്രീം കോടതി കേരള ഹൈക്കോടതിക്ക് നിർദ്ദേശം നൽകി.

പുതിയ ഹര്‍ജിയില്‍, 10 മത്സ്യത്തൊഴിലാളികൾ സംഭവത്തിൽ തങ്ങൾക്കും പരിക്കേറ്റതായും അതിനാൽ നഷ്ടപരിഹാരത്തിന് അർഹതയുണ്ടെന്നും പറഞ്ഞിരുന്നു. അവരുടെ അവകാശവാദങ്ങൾ തീർപ്പാക്കുന്നതുവരെ തുക കൈമാറുന്നതില്‍ സ്റ്റേ തേടിയിരുന്നു.

ഇന്ത്യ അംഗീകരിച്ച അന്താരാഷ്ട്ര ആർബിട്രൽ അവാർഡ് അനുസരിച്ച്, ഇറ്റലി രണ്ട് നാവികർക്കെതിരായ കേസിൽ തുടരന്വേഷണം പുനരാരംഭിക്കുകയും എഫ്ഐആർ റദ്ദാക്കുകയും ചെയ്തു.

UNCLOS- ന്റെ അനക്സ് VII- ന് കീഴിൽ രൂപീകരിച്ച ആർബിട്രൽ ട്രൈബ്യൂണൽ 2020 മേയ് 21-ന് അതിന്റെ അവാർഡ് നൽകിയതിന് ശേഷം, ഇറ്റലി ഇതിനകം അടച്ച എക്സ്-ഗ്രേഷ്യ തുകയിൽ 10 കോടി രൂപ നഷ്ടപരിഹാരം നൽകാൻ സമ്മതിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment