യു എന്‍ ജനറല്‍ അസംബ്ലി യോഗം CAP-26 ന്റെ ദിശ തീരുമാനിക്കും

ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ ജനറൽ അസംബ്ലി (UNGA) യോഗം പ്രധാനപ്പെട്ട ആഗോള പ്രശ്നങ്ങളും കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാന ഭീഷണി നേരിടാനുള്ള തന്ത്രവും ചർച്ച ചെയ്യുമെന്ന് പരിസ്ഥിതി വിദഗ്ധർ പ്രതീക്ഷ പ്രകടിപ്പിച്ചു. നവംബറിൽ നടക്കുന്ന CAP-26 ന്റെ ദിശയും ജനറൽ അസംബ്ലി യോഗം തീരുമാനിക്കും. കാലാവസ്ഥാ മേഖലയിലെ ഈ മീറ്റിംഗ് ലോകം മുഴുവൻ വലിയ പ്രതീക്ഷയിലാണ് നോക്കിക്കാണുന്നത്.

യുഎൻജിഎ യോഗവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട സാധ്യതകൾ ചർച്ച ചെയ്യുന്നതിനായി സംഘടിപ്പിച്ച ഒരു വെബിനാറിൽ, യൂറോപ്യൻ ക്ലൈമറ്റ് ഫൗണ്ടേഷൻ സിഇഒ ലോറൻസ് തുബിയാന അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ വിഷയത്തിൽ ചർച്ചകൾ നടത്തുമെന്ന് പറഞ്ഞു.

കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാന പ്രശ്നത്തിൽ നിന്ന് വ്യതിചലിക്കാതിരിക്കാൻ യുഎൻ സെക്രട്ടറി ജനറൽ അന്റോണിയോ ഗുട്ടറസ് പരമാവധി ശ്രമിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

“കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം ലോകം മുഴുവൻ വലിയ പ്രശ്നമാണ്. 2030, 2050 ലക്ഷ്യങ്ങൾക്കായി ഞങ്ങൾ ശക്തമായ സാമ്പത്തിക പാക്കേജ് റിലീസ് ചെയ്യണം. ആഗോളതാപനം 1.5 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസിനു താഴെ നിലനിർത്തുന്നത് ഇപ്പോഴും സാധ്യമാണ്, യുഎൻജിഎ ഒരു വിശ്വസനീയമായ പ്ലാറ്റ്ഫോമാണ്. ഇത് ലോകമെമ്പാടും താൽപ്പര്യമുള്ള ഒരു പ്രശ്നമാണ്, അതിനാൽ ഈ മീറ്റിംഗ് മനസ്സിൽ സൂക്ഷിക്കും,” ലോറന്‍സ് തുബിയാന പറഞ്ഞു.

യുഎൻജിഎ സെഷനിൽ മുമ്പത്തേക്കാൾ കൂടുതൽ രാജ്യങ്ങൾ പങ്കെടുക്കുന്നത് ഇതാദ്യമാണെന്ന് കാലാവസ്ഥാ സഹകാരി ബെർണിസ് ലീ പറഞ്ഞു. അന്താരാഷ്ട്ര സമൂഹത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളുടെ ചലനാത്മകത എങ്ങനെ പ്രവർത്തിക്കുന്നുവെന്ന് കാണാൻ രസകരമായിരിക്കും. ചൈന, ഇന്ത്യ, ബ്രസീൽ, ദക്ഷിണാഫ്രിക്ക എന്നിവയുൾപ്പെടെ എല്ലാ മധ്യവരുമാന രാജ്യങ്ങളും ഈ സെഷനിൽ എന്ത് പങ്കാണ് വഹിക്കുന്നതെന്ന് കാണാനുണ്ട്.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment