തോട്ടിപ്പണി അവസാനിപ്പിക്കാനുള്ള ഉത്തരവാദിത്തം മഹാരാഷ്ട്ര സർക്കാരിനാണ്: ബോംബെ ഹൈക്കോടതി

മുംബൈ: മഹാരാഷ്ട്രയിലെ ലജ്ജാകരമായ മാനുവൽ തോട്ടിപ്പണി രീതി അവസാനിപ്പിക്കേണ്ടത് സംസ്ഥാന സർക്കാരിന്റെ ഉത്തരവാദിത്തമാണെന്ന് ബോംബെ ഹൈക്കോടതി.

ജഡ്ജിമാരായ ഉജ്ജ്വൽ ഭുയാൻ, മാധവ് ജംദാർ എന്നിവരുടെ ഡിവിഷൻ ബെഞ്ച് മഹാരാഷ്ട്ര സർക്കാരിനോട് മാനുവൽ സ്കാവഞ്ചേഴ്സ് (മാനുവൽ സ്കാവഞ്ചേഴ്സ്) തൊഴിൽ നിരോധനത്തിനു ശേഷം 2013 ലെ പുനരധിവാസ നിയമം പ്രാബല്യത്തിൽ വന്നോ, അത് സംസ്ഥാനത്ത് മാനുവൽ സ്കാവഞ്ചേഴ്സ് നിർത്തിയിട്ടുണ്ടോ എന്ന് ചോദിച്ചു. കൂടാതെ, അവരുടെ പുനരധിവാസത്തിനായി സർക്കാർ എന്ത് നടപടികളാണ് സ്വീകരിച്ചതെന്ന് ബെഞ്ച് ചോദിച്ചു

1993 മുതൽ എത്ര മാനുവൽ തോട്ടിപ്പണിക്കാർ ജോലിയിൽ മരിച്ചുവെന്നും അവരുടെ കുടുംബങ്ങൾക്ക് സംസ്ഥാന സർക്കാർ നഷ്ടപരിഹാരം നൽകിയിട്ടുണ്ടോ എന്നും കോടതി അന്വേഷിച്ചു.

2019 ഡിസംബറിൽ ഗോവണ്ടി പ്രാന്തപ്രദേശത്തുള്ള ഒരു സ്വകാര്യ സൊസൈറ്റിയുടെ സെപ്റ്റിക് ടാങ്ക് വൃത്തിയാക്കുന്നതിനിടെ ഭർത്താക്കന്മാർ സ്വമേധയാ മാലിന്യം എടുക്കുകയും മരിക്കുകയും ചെയ്ത മൂന്ന് സ്ത്രീകൾ നൽകിയ ഹർജിയിൽ കോടതി വാദം കേൾക്കുകയായിരുന്നു. നിയമത്തിലെ വ്യവസ്ഥകൾ അനുസരിച്ച് സർക്കാർ നഷ്ടപരിഹാരം നൽകണമെന്ന് ഹർജിക്കാർ ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു.

ഓരോ ഹർജിക്കാർക്കും 10 ലക്ഷം രൂപ നഷ്ടപരിഹാരമായി നൽകാൻ മുംബൈ ജില്ലാ മജിസ്ട്രേറ്റിനോട് കോടതി വെള്ളിയാഴ്ച ഉത്തരവിട്ടു.

ഹർജിക്കാരുടെ ഭർത്താക്കന്മാരുടെ മരണത്തിന് ഉത്തരവാദിയായ വ്യക്തിയിൽ നിന്നോ സ്ഥാപനത്തിൽ നിന്നോ ജില്ലാ മജിസ്ട്രേറ്റ് ഈ തുക വീണ്ടെടുക്കും. നാല് ആഴ്ചയ്ക്കുള്ളിൽ തുക അടയ്ക്കണം.

ഹരജിക്കാർക്ക് ചെക്ക് കൈമാറാൻ കോടതി നിർദ്ദേശിക്കുകയും ബാക്കി തുക ജില്ലാ മജിസ്ട്രേറ്റ് അവർക്ക് കൈമാറുമെന്നും പബ്ലിക് പ്രോസിക്യൂട്ടർ പൂർണിമ കാന്താരിയ കോടതിയെ അറിയിച്ചു.

സംസ്ഥാന സർക്കാർ ആവശ്യപ്പെട്ട വിവരങ്ങൾ അടുത്ത വാദം കേൾക്കുന്ന ഒക്ടോബർ 18 ന് കൈമാറാൻ കോടതി ആവശ്യപ്പെട്ടു.

ഹർജിക്കാരുടെ ഭര്‍ത്താക്കന്മാരുടെ മരണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ഗോവണ്ടി പോലീസ് സ്റ്റേഷനിൽ സമർപ്പിച്ച എഫ്ഐആറിന്റെ അവസ്ഥ അറിയാനും കോടതി ആഗ്രഹം പ്രകടിപ്പിച്ചു.

മാനുവൽ സ്കാവിംഗ് സംസ്ഥാനത്ത് എവിടെയും നടക്കുന്നില്ലെന്ന് ഉറപ്പുവരുത്തുന്നതിനുള്ള ഉത്തരവാദിത്തം ഏറ്റെടുക്കാനും അത് സമൂഹത്തിൽ നിന്ന് പൂർണ്ണമായും തുടച്ചുനീക്കപ്പെട്ടതാണെന്ന് ഉറപ്പാക്കാനും കോടതി സംസ്ഥാന സർക്കാരിനോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

സെപ്റ്റിക് ടാങ്കുകൾ വൃത്തിയാക്കുന്ന അപകടകരമായ ജോലി ചെയ്യാൻ സമൂഹത്തിലെ താഴേത്തട്ടിലുള്ളവരെ ജോലിക്ക് നിയോഗിക്കുന്നത് മാനഹാനികവും ലജ്ജാകരവുമായ നടപടിയാണെന്ന് മറ്റ് കോടതികളോടൊപ്പം സുപ്രീം കോടതി ആവർത്തിച്ച് പറഞ്ഞിട്ടുണ്ടെന്ന് ബെഞ്ച് പറഞ്ഞു.

രാജ്യത്ത് ആദ്യമായി, മാനുവൽ സ്കേവ്ഞ്ചിംഗ് സമ്പ്രദായം 1993 ൽ നിരോധിച്ചിരുന്നു. അതിനുശേഷം, 2013 ൽ ഒരു നിയമം ഉണ്ടാക്കിക്കൊണ്ട് ഇത് പൂർണ്ണമായും നിരോധിച്ചു. മാനുവൽ തോട്ടിപ്പണി സമ്പ്രദായം ഇപ്പോഴും സമൂഹത്തിൽ നിലനിൽക്കുന്നുണ്ടെങ്കിലും.

2013 ലെ മാനുവൽ സ്കേവഞ്ചിംഗ് ആക്ട് പ്രകാരം , ഏതെങ്കിലും വ്യക്തിയെ അഴുക്കുചാലിലേക്ക് അയയ്ക്കുന്നത് പൂർണ്ണമായും നിരോധിച്ചിരിക്കുന്നു. ചില അസാധാരണ സാഹചര്യങ്ങളിൽ സ്വീപ്പർമാര്‍ അഴുക്കുചാലിനുള്ളിലേക്ക് ഇറങ്ങേണ്ടി വന്നാല്‍, 27 തരം നിയമങ്ങൾ പാലിക്കേണ്ടതുണ്ട്. എന്നാല്‍, ഈ നിയമങ്ങളുടെ തുടർച്ചയായ ലംഘനം കാരണം, തൊഴിലാളികൾ മലിനജലം വൃത്തിയാക്കുന്ന സമയത്ത് മരിക്കുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment