ഭോപ്പാൽ വാതക ദുരന്തം; അർബുദബാധിതർക്ക് സർക്കാർ സൗജന്യ ചികിത്സ നൽകണം: മധ്യപ്രദേശ് ഹൈക്കോടതി

ന്യൂഡൽഹി: ഭോപ്പാൽ വാതക ദുരന്തത്തിനിരയായി എയിംസിൽ അർബുദവുമായി പൊരുതുന്ന രോഗികള്‍ക്ക് സൗജന്യ ചികിത്സ നൽകാൻ മധ്യപ്രദേശ് ഹൈക്കോടതി സംസ്ഥാന സർക്കാരിന് നിർദേശം നൽകി.

ഭോപ്പാൽ ഗ്യാസ് പീഡിക് മഹിള ഉദ്യോഗ സംഘടനയുടെ ഹർജിയിൽ ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് മുഹമ്മദ് റഫീക്കിന്റെയും ജസ്റ്റിസ് വിജയ് കുമാർ ശുക്ലയുടെയും ബെഞ്ചാണ് ഉത്തരവിട്ടത്.

റിട്ടയേർഡ് ജഡ്ജി ജസ്റ്റിസ് വിവേക് ​​അഗർവാളിന്റെ നേതൃത്വത്തിൽ ഹൈക്കോടതി രൂപീകരിച്ച മോണിറ്ററിംഗ് കമ്മിറ്റി, അതിന്റെ 17 -ാമത് റിപ്പോർട്ട് 2021 ഓഗസ്റ്റ് 16 -ന് സമർപ്പിച്ചിരുന്നു. അതിൽ ഗ്യാസ് ദുരന്തത്തില്‍ പെട്ട് ക്യാന്‍സര്‍ രോഗികളായ ഇരകളെ ഒരു സ്വകാര്യ ആശുപത്രിയിലേക്ക് അയച്ചെങ്കിലും അവര്‍ക്ക് സൗജന്യമായി ചികിത്സ ലഭിക്കുന്നില്ല.

ഒരു രോഗിക്കും ചികിത്സ നിഷേധിക്കാനാകില്ലെന്നും സംസ്ഥാന സർക്കാർ എല്ലാവർക്കും സൗജന്യ ചികിത്സ നൽകണമെന്നും റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു.

അതോടൊപ്പം, രോഗികൾക്ക് സൗജന്യ ചികിത്സ നൽകുന്ന ആശുപത്രികളിൽ ജീവനക്കാരുടെയും അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങളുടെയും വലിയ കുറവുണ്ടെന്നും റിപ്പോർട്ടിൽ പറഞ്ഞിട്ടുണ്ട്.

ഇതിന് മറുപടിയായി, കേന്ദ്ര ഗവൺമെന്റിന് വേണ്ടി ഹാജരായ അഭിഭാഷകൻ വിക്രം സിംഗ്, വിവിധ തസ്തികകളിൽ മെഡിക്കൽ, പാരാമെഡിക്കൽ ജീവനക്കാരെ റിക്രൂട്ട് ചെയ്യുന്നതിന് ഇതിനകം പരസ്യങ്ങൾ നൽകിയിട്ടുണ്ട്, ജീവനക്കാരുടെ കുറവ് പരിഹരിക്കാൻ ഔട്ട്സോഴ്സിംഗ് സൗകര്യങ്ങൾ ലഭ്യമാക്കുന്നതിനുള്ള ശ്രമങ്ങളും നടത്തിയിട്ടുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

നിരീക്ഷണ സമിതിക്ക് വേണ്ടി ഹാജരായ അഭിഭാഷകൻ, ഭോപ്പാൽ ഗ്യാസ് ബാധിതരെ ചികിത്സിക്കുന്ന ഭോപ്പാൽ മെമ്മോറിയൽ ഹോസ്പിറ്റലും റിസർച്ച് സെന്ററും ഇന്ത്യൻ മെഡിക്കൽ റിസർച്ച് ഓർഗനൈസേഷന് അയച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് കമ്മിറ്റി പ്രത്യേകമായി അന്വേഷിച്ച് റിപ്പോർട്ട് നൽകണമെന്ന് പറഞ്ഞു. കൗൺസിലിന് (ICMR) നൽകിയ ശേഷം അതിന്റെ രൂപം മാറി.

ഈ വാദങ്ങൾ മനസ്സിൽ വെച്ചുകൊണ്ട്, കേസിന്റെ അടുത്ത വാദം 2021 ഒക്ടോബർ 8 ലേക്ക് കോടതി മാറ്റി. എന്നിരുന്നാലും, അതിനിടയിൽ, സമിതിയുടെ ശുപാർശകൾ കണക്കിലെടുത്ത് ഭോപ്പാൽ വാതക ദുരന്തത്തിന്റെ അർബുദബാധിതർക്ക് സൗജന്യ ചികിത്സാ സൗകര്യം നൽകണമെന്നും കോടതി നിർദ്ദേശിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment