‘ലോകം ഉണരണം’: ഐക്യരാഷ്ട്രസഭ സെക്രട്ടറി ജനറൽ അന്റോണിയോ ഗുട്ടെറസ്

യുണൈറ്റഡ് നേഷന്‍സ്: ലോകം ഒരിക്കലും ഇതുപോലെ ഭീഷണി നേരിടുകയോ കൂടുതൽ വിഭജിക്കപ്പെടുകയോ ചെയ്തിട്ടില്ല, തന്നെയുമല്ല ഏറ്റവും വലിയ പ്രതിസന്ധികളെ അഭിമുഖീകരിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്,” യുഎൻ സെക്രട്ടറി ജനറൽ അന്റോണിയോ ഗുട്ടെറസ് ആഗോള നേതാക്കളോട് പറഞ്ഞു. സെപ്റ്റംബർ 21 ചൊവ്വാഴ്ച, കോവിഡ് -19 പാൻഡെമിക്കിനെക്കുറിച്ച് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകവെയാണ് അദ്ദേഹം തന്റെ അഭിപ്രായം പങ്കുവെച്ചത്.

കാലാവസ്ഥാ പ്രതിസന്ധി രൂക്ഷമായി അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലും സമാധാനത്തെ തടസ്സപ്പെടുത്തുന്ന മറ്റ് രാജ്യങ്ങളിലും പ്രക്ഷുബ്ധമായ സ്ഥിതിവിശേഷമാണെന്ന് 76 -ാമത് ജനറൽ അസംബ്ലിയുടെ പൊതു ചർച്ചയുടെ ഉദ്ഘാടന പ്രസംഗത്തിൽ ഗുട്ടെറസ് പറഞ്ഞു. മനുഷ്യാവകാശങ്ങൾ അഗ്നിക്കിരയാകുന്നു, ശാസ്ത്രം ആക്രമണത്തിനും സാമ്പത്തികത്തിനും കീഴിലാണ്. ഏറ്റവും ദുർബലരായവർക്കുള്ള ലൈഫ്‌ലൈനുകൾ വളരെ കുറച്ച് മാത്രമേ ലഭിക്കുന്നുള്ളൂ, അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഇന്ന് ലോകം അഭിമുഖീകരിക്കുന്ന പ്രതിസന്ധികളെക്കുറിച്ച് വിവരിച്ചുകൊണ്ട് ഗുട്ടെറസ് പറഞ്ഞു, “കോവിഡ് -19 പകർച്ചവ്യാധി വ്യക്തമായ അസമത്വങ്ങളെ മറികടന്നു, കാലാവസ്ഥാ പ്രതിസന്ധി ഗ്രഹത്തെ തകർക്കുന്നു, അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്ന് എത്യോപ്യയിലേക്കും യെമനിലേക്കും അതിനുമപ്പുറമുള്ള പ്രക്ഷോഭം സമാധാനത്തെയും അവിശ്വാസത്തിന്റെയും തെറ്റായ വിവരങ്ങളുടെയും കുതിപ്പാണ്. ആളുകളെ ധ്രുവീകരിക്കുകയും സമൂഹങ്ങളെ തളർത്തുകയും ചെയ്യുന്നു.”

“ആഗോളതലത്തിൽ 4.6 ദശലക്ഷത്തിലധികം ആളുകളെ കൊല്ലുകയും 228 ദശലക്ഷത്തിലധികം ആളുകളെ ബാധിക്കുകയും ചെയ്ത കോവിഡ് -19 പാൻഡെമിക്, വാക്സിൻ ലഭ്യതയും താങ്ങാവുന്ന വിലയും സംബന്ധിച്ച് രാജ്യങ്ങൾക്കിടയിൽ പ്രകടമായ അസമത്വങ്ങൾ വെളിപ്പെടുത്തി,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ കണക്കനുസരിച്ച് 5.7 ബില്യണിലധികം കോവിഡ് -19 വാക്സിൻ ഡോസുകൾ ആഗോളതലത്തിൽ നൽകിയിട്ടുണ്ട്. എന്നാൽ അവയിൽ 2% മാത്രമാണ് ആഫ്രിക്കയിൽ എത്തിയത്.

ഒരു വശത്ത് റെക്കോർഡ് സമയത്ത് പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പുകൾ വികസിപ്പിച്ചപ്പോൾ, മറുവശത്ത്, രാഷ്ട്രീയ ഇച്ഛാശക്തി, സ്വാർത്ഥത, അവിശ്വാസം എന്നിവയുടെ ദുരന്തത്താൽ പ്രതീക്ഷിച്ച വിജയം ഇല്ലാതായതായി യുഎൻ മേധാവി അഭിപ്രായപ്പെട്ടു. “ചില രാജ്യങ്ങളിൽ വാക്സിന്‍ ബാക്കിയാകുന്നു, മറു വശത്ത് ശൂന്യമായ അലമാരകൾ. സമ്പന്നരായ ലോകത്തിലെ ഭൂരിഭാഗവും പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പ് നടത്തി. 90% ത്തിലധികം ആഫ്രിക്കക്കാർ ഇപ്പോഴും ആദ്യത്തെ ഡോസിനായി കാത്തിരിക്കുന്നു. ഇത് നമ്മുടെ ലോകത്തിന്റെ അവസ്ഥയുടെ ധാർമ്മിക കുറ്റപത്രമാണ്, ”ഗുട്ടെറസ് പറഞ്ഞു. റെക്കോർഡ് സമയത്ത് വാക്‌സിനുകൾ ഉൽപാദിപ്പിക്കുകയും ശാസ്ത്രത്തിന്റെയും മനുഷ്യ ചാതുര്യത്തിന്റെയും വിജയം ഉയർത്തിക്കാട്ടുകയും ചെയ്തപ്പോൾ ലോകം സയൻസ് ടെസ്റ്റിൽ വിജയിച്ചുവെന്നും, എന്നാൽ ഞങ്ങൾക്ക് എത്തിക്സിൽ ഒരു ‘എഫ്’ ആണ് ലഭിച്ചതെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

2022 -ന്റെ ആദ്യ പകുതിയിൽ ലോക ജനസംഖ്യയുടെ 70 ശതമാനത്തിലും വാക്‌സിനുകൾ എത്തുമെന്ന് ഉറപ്പുവരുത്തുന്നതിനും ആഗോള പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പ് പദ്ധതിയുടെ അടിയന്തിര ആവശ്യം ഗുട്ടറസ് അടിവരയിട്ടു പറഞ്ഞു.

കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനത്തെക്കുറിച്ച് അപകട മണി മുഴങ്ങുന്നുണ്ടെന്നും എല്ലാ ഭൂഖണ്ഡങ്ങളിലും പ്രദേശങ്ങളിലും മുന്നറിയിപ്പ് അടയാളങ്ങള്‍ കാണുന്നുണ്ടെന്നും ഗുട്ടെറസ് പറഞ്ഞു. “പൊള്ളുന്ന താപനില, ഞെട്ടിക്കുന്ന ജൈവവൈവിധ്യ നഷ്ടം, മലിനമായ വായു, വെള്ളം, പ്രകൃതിദത്ത ഇടങ്ങൾ…. കാലാവസ്ഥയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട എല്ലാ ദുരന്തങ്ങളും നമ്മള്‍ കാണുന്നു,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

പാരീസ് കാലാവസ്ഥാ ഉടമ്പടിയുടെ 1.5 ഡിഗ്രി ലക്ഷ്യം നിലനിർത്താനുള്ള ജാലകം അതിവേഗം അടയ്ക്കുകയാണെന്ന് ഗുട്ടെറസ് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി. “2030 ആകുമ്പോഴേക്കും ലോകത്തിന് ഉദ്വമനം 45% വെട്ടിക്കുറയ്ക്കേണ്ടതുണ്ട്, ഇപ്പോഴത്തെ ദേശീയ കാലാവസ്ഥാ പ്രതിബദ്ധതകളോടെ, 2030 ആകുമ്പോഴേക്കും ഉദ്‌വമനം 16% വർദ്ധിക്കും. അത് വ്യാവസായിക പ്രീ-ലെവലിനേക്കാൾ കുറഞ്ഞത് 2.7 ഡിഗ്രി താപനില ഉയരുന്നതിന് നമ്മെ ആശങ്കപ്പെടുത്തുന്നു,” യുഎൻ മേധാവി പറഞ്ഞു.

“ലോകമെമ്പാടുമുള്ള പലർക്കും, സമാധാനവും സ്ഥിരതയും ഒരു വിദൂര സ്വപ്നമായി തുടരുന്നു. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ, നമ്മള്‍ മാനുഷിക സഹായം വർദ്ധിപ്പിക്കുകയും മനുഷ്യാവകാശങ്ങൾ സംരക്ഷിക്കുകയും വേണം, പ്രത്യേകിച്ച് സ്ത്രീകളുടെയും പെൺകുട്ടികളുടെയും കാര്യത്തില്‍. ജനാധിപത്യം, സമാധാനം, മനുഷ്യാവകാശങ്ങൾ എന്നിവയിൽ ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ജനങ്ങൾക്ക് അചഞ്ചലമായ പിന്തുണ ഉറപ്പാക്കണം,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ലോകം വടക്കും തെക്കും തമ്മിലുള്ള വിശ്വാസ്യതയെ ബന്ധിപ്പിച്ച് കാലാവസ്ഥാ വിഭജനത്തെ മറികടക്കണമെന്ന് അദ്ദേഹം ആഹ്വാനം ചെയ്തു. മൂന്ന് പ്രധാന മേഖലകളില്‍ എല്ലാ രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്നും ഞങ്ങൾക്ക് കൂടുതൽ സഹായങ്ങള്‍ ആവശ്യമാണ്: ലഘൂകരണം, ധനകാര്യം, പൊരുത്തപ്പെടുത്തൽ. എല്ലാ അംഗരാജ്യങ്ങളോടുമുള്ള എന്റെ സന്ദേശം ഇതാണ്: മറ്റുള്ളവർ ആദ്യ നീക്കം നടത്തുന്നതുവരെ കാത്തിരിക്കരുത്. നിങ്ങളുടെ ഭാഗം ആദ്യം ചെയ്യുക,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

രാജ്യത്തിനകത്തും പുറത്തും സമ്പന്നരും ദരിദ്രരും തമ്മിലുള്ള വിടവ് നികത്താൻ അദ്ദേഹം രാഷ്ട്രങ്ങളോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

ഡിജിറ്റൽ വിഭജനവും തലമുറകൾ തമ്മിലുള്ള ഭിന്നതയും ഇല്ലാതാക്കാൻ ലോക നേതാക്കളോട് ഗുട്ടെറസ് ആവശ്യപ്പെട്ടു. മനുഷ്യരാശിയുടെ പകുതിയോളം ആളുകൾക്ക് ഇന്റർനെറ്റ് ലഭ്യമല്ലെന്നും 2030 ഓടെ എല്ലാവരും ഇന്റര്‍നെറ്റുമായി ബന്ധിപ്പിക്കണമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. നല്ലതും ചീത്തയുമായ നമ്മുടെ തീരുമാനങ്ങളുടെ അനന്തരഫലങ്ങൾ യുവാക്കൾ
അനുഭവിക്കേണ്ടി വരുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

അതേസമയം, നൂറ്റാണ്ടിന്റെ അവസാനത്തോടെ 10.9 ബില്യൺ ആളുകൾ ജനിക്കുമെന്ന് ഞങ്ങൾ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നുവെന്നും യു എന്‍ മേധാവി കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment