‘ഫാഷൻ പ്രതിരോധമാണ്’: പരമ്പരാഗത വസ്ത്രധാരണത്തിൽ അഫ്ഗാൻ ഡിസൈനർമാർ

കാബൂളിൽ ജനിച്ച ഫാഷൻ ഡിസൈനർ ആൻജില്ല സെഡ്ഡെകി അഫ്ഗാൻ സ്ത്രീകളുടെ ശോഭയുള്ളതും സങ്കീർണ്ണവും അലങ്കാരവുമായ പരമ്പരാഗത വസ്ത്രങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള ഔപചാരിക വസ്ത്രങ്ങളുടെ ശേഖരത്തിന് പ്രചോദനം നൽകുന്നു.

എന്നാൽ ഇപ്പോൾ, താലിബാൻ വീണ്ടും അധികാരത്തിൽ വന്നതോടെ, അവളും മറ്റ് കുടിയേറ്റക്കാരായ അഫ്ഗാൻ സ്ത്രീകളും അവരുടെ മാതൃരാജ്യത്തിന്റെ സമ്പന്നമായ വസ്ത്ര പാരമ്പര്യത്തിൽ വനിതാ വിദ്യാർത്ഥികൾക്കുള്ള ഒരു പുതിയ വസ്ത്രധാരണത്തിനെതിരെ പ്രതിഷേധിക്കുകയും പ്രസ്ഥാനത്തിന്റെ തിരിച്ചുവരവ് ബാധിച്ച സ്ത്രീകളെ സഹായിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

“താലിബാൻ ചെയ്യാൻ ശ്രമിക്കുന്നത് പൊതുവെ സമൂഹത്തിൽ നിന്ന് അഫ്ഗാൻ സ്ത്രീകളെ ഉന്മൂലനം ചെയ്യുക, തുടർന്ന് നമ്മുടെ സംസ്കാരത്തെ ഇല്ലാതാക്കുക എന്നതാണ്. എനിക്ക് തോന്നുന്നത് അതിന്റെ ഭാഗമാണ് ഞങ്ങളുടെ വസ്ത്രധാരണം,” ഓസ്‌ട്രേലിയയില്‍ സ്ഥിരതാമസക്കാരിയായ സെഡ്ഡെക്കി (39) മാധ്യമങ്ങളോട് പറഞ്ഞു.

ആഗസ്റ്റ് പകുതിയോടെ അധികാരത്തിൽ വന്നതിനുശേഷം, താലിബാൻ അവരുടെ കഠിനമായ 1996-2001 കാലഘട്ടത്തിലെ മൗലികവാദ ഭരണം സ്ത്രീകളില്‍ അടിച്ചേല്പിക്കാന്‍ ശ്രമിക്കുകയാണ്. സ്ത്രീകൾ തല മുതൽ കാൽ വരെ സ്വയം മറയ്ക്കേണ്ടി വരുന്ന അവസ്ഥയിലേക്ക് അവരെ തള്ളിവിടാന്‍ ശ്രമിക്കുകയാണ്.

സ്ത്രീകൾക്ക് അവരുടെ വീടിന് പുറത്ത് പഠിക്കാനും ജോലി ചെയ്യാനും കഴിയുമെന്ന് അവർ പറയുന്നു. എന്നാൽ പുതിയ ഉന്നത വിദ്യാഭ്യാസ മന്ത്രി ഈ മാസം ആദ്യം വിദ്യാർത്ഥിനികൾ ഹിജാബ് മത മൂടുപടങ്ങൾ ഉൾപ്പെടെയുള്ള ഇസ്ലാമിക വസ്ത്രധാരണ നിയമം പാലിക്കണമെന്ന് പറഞ്ഞു. അത് ശിരോവസ്ത്രമാണോ അതോ നിർബന്ധിത മുഖാവരണം ആണോ എന്ന് വ്യക്തമല്ല.

താമസിയാതെ, രാജ്യത്തിന് പുറത്ത് താമസിക്കുന്ന അഫ്ഗാൻ സ്ത്രീകൾ അവരുടെ തലമുടിയും മുഖവും അനാവൃതമായ പരമ്പരാഗത വസ്ത്രങ്ങൾ ധരിച്ച് ഓൺലൈനിൽ ചിത്രങ്ങൾ പോസ്റ്റ് ചെയ്യാൻ തുടങ്ങി.

“ഫാഷനിലൂടെയുള്ള ഏതെങ്കിലും തരത്തിലുള്ള ആവിഷ്കാരം വളരെ പരിമിതമായിരിക്കുമെന്ന് ഞാൻ കരുതുന്നു,” വിദ്യാർത്ഥികൾക്കുള്ള ഓർഡറിനെക്കുറിച്ച് സെഡ്ഡെക്കി പറഞ്ഞു. “അഫ്ഗാൻ സ്ത്രീകൾ ഒരു സാധാരണ വസ്ത്രധാരണം അനുസരിക്കണം. അതാണ് എനിക്ക് സൂചന നൽകുന്നത്.”

ആൻജില്ല സെഡ്ഡെകി

ഒരു ഫാഷൻ കരിയർ പിന്തുടരുന്നതിന് മുമ്പ് ഒരു അഭിഭാഷകയായി പരിശീലനം നേടിയ സെഡ്ഡെക്കി, ആഗോള മാധ്യമങ്ങളിൽ അപൂർവ്വമായി പോസിറ്റീവ് തലക്കെട്ടുകളുള്ള ഒരു രാജ്യത്തിന്റെ ഡിസൈനും ടെക്സ്റ്റൈൽ പാരമ്പര്യങ്ങളും ഉയർത്തിക്കാട്ടാൻ എപ്പോഴും ശ്രമിച്ചിരുന്നു.

“പാശ്ചാത്യരിൽ എല്ലാ ആളുകളും കാണുന്നത് യുദ്ധവും നാശവുമാണ്, അതിനാൽ എനിക്ക് അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്റെ മറ്റൊരു വശം കാണിക്കാൻ ഒരു ഉദ്ദേശ്യമുണ്ടായിരുന്നു – അതായത് മനുഷ്യന്റെ വശം, സംസ്കാരം, പാരമ്പര്യം.”

ബിസിനസ് ഓഫ് ഫാഷൻ റിസർച്ച് ഗ്രൂപ്പിന്റെ അഭിപ്രായത്തിൽ അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ കശ്മീരി കമ്പിളി നിർമ്മാതാക്കളിൽ ഒന്നാണ്. കൂടാതെ നിരവധി അഫ്ഗാനികൾ എംബ്രോയിഡറിയിലും ബീഡിംഗിലും വിദഗ്ദ്ധരായ കരകൗശല തൊഴിലാളികളായി പ്രവർത്തിക്കുന്നു.

അഫ്ഗാൻ വംശജരായ ഫാഷൻ ഡിസൈനർമാർ അവരുടെ കഴിവുകൾ ഉപയോഗിച്ച് അഫ്ഗാൻ അഭയാർത്ഥികളെയും ഇപ്പോഴും അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ താമസിക്കുന്നവരെയും പിന്തുണയ്ക്കുന്നുണ്ട്.

ചൊവ്വാഴ്ച വരെ നീളുന്ന ലണ്ടന്‍ ഫാഷൻ വാരത്തിൽ, ബ്രിട്ടീഷ്-അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ ഡിസൈനർ മറീന ഖാൻ തന്റെ അവൈസെ ബ്രാൻഡിന്റെ വസ്ത്രങ്ങളുടെയും അനുബന്ധ ഉപകരണങ്ങളുടെയും ചാരിറ്റി സെയിൽ നടത്താൻ പദ്ധതിയിടുന്നുണ്ട്.

അഫ്ഗാൻ മാതാപിതാക്കൾക്ക് ലണ്ടനിൽ ജനിച്ച ഖാൻ (29), അവരുടെ പാരമ്പര്യം ഉൾക്കൊള്ളാൻ അഫ്ഗാൻ വംശജരായ യുവതികളെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നതായി പറഞ്ഞു.

“തുടക്കത്തിൽ, പ്രാദേശിക വസ്ത്രങ്ങൾ ധരിക്കാൻ ധാരാളം ആളുകൾക്ക് ധൈര്യം ആവശ്യമായിരുന്നു. ഇപ്പോൾ ധാരാളം പെൺകുട്ടികൾ അത് തിരിച്ചുപിടിച്ചു,” അവർ തോംസൺ റോയിട്ടേഴ്സ് ഫൗണ്ടേഷനോട് പറഞ്ഞു.

സ്ത്രീകളുടെ വസ്ത്രങ്ങൾ പുരുഷന്മാരാൽ പോലീസിംഗ് ചെയ്യരുതെന്ന് അവർ പറഞ്ഞു. എന്നാൽ പർദ്ദ ധരിക്കാൻ ഇഷ്ടപ്പെടുന്ന നിരവധി അഫ്ഗാൻ സ്ത്രീകൾ അവരുടെ തിരഞ്ഞെടുപ്പിനെ ബഹുമാനിക്കണമെന്നും അവർ കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ഒരു ബിസിനസ്സ് കെട്ടിപ്പടുക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ചും ഓൺലൈനിൽ സ്വയം പ്രൊമോട്ട് ചെയ്യുന്നതിനെക്കുറിച്ചും അഫ്ഗാൻ വനിതാ അഭയാർഥികളെ പഠിപ്പിക്കുന്നത് പോലുള്ള കമ്മ്യൂണിറ്റി സപ്പോർട്ട് ജോലികൾക്കായി ഖാൻ അവരുടെ ബിസിനസ്സിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ചു.

പുതിയ താലിബാൻ സർക്കാരിന് കീഴിൽ ജോലി ചെയ്യാനുള്ള അവസരങ്ങൾ കുറയുന്നതിനാൽ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ കൂടുതൽ വനിതാ കരകൗശല വിദഗ്ധരോടൊപ്പം പ്രവർത്തിക്കാൻ സെഡ്ഡെഖിയെപ്പോലെ അവളും പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

സ്ത്രീകളെ അവരുടെ ജോലിയിൽ നിന്ന് പിന്തിരിപ്പിച്ച് വീട്ടിലേക്ക് അയച്ചതായി റിപ്പോർട്ടുകൾ ഉണ്ട്. 1990 കളിലെ ഇസ്ലാമിസ്റ്റുകളുടെ ഭരണം ആവർത്തിക്കുമെന്ന് പലരും ഭയപ്പെടുന്നു.

എന്നാല്‍, രാജ്യത്തിനകത്തും പുറത്തും താമസിക്കുന്ന അഫ്ഗാൻ സ്ത്രീകൾ അവരുടെ അവകാശങ്ങൾ തട്ടിയെടുക്കുന്നതിനെതിരെയും അവരുടെ സ്വാതന്ത്ര്യങ്ങൾ തടയുന്നതിനെതിരെയുമുള്ള പ്രതിഷേധിക്കുന്നത് കണ്ടപ്പോള്‍ തനിക്ക് ഒരുപാട് പ്രതീക്ഷ നൽകിയെന്ന് സെഡ്ഡെക്കി പറഞ്ഞു.

ഒരു പുരുഷാധിപത്യ സമൂഹത്തിൽ, ഫാഷൻ സ്ത്രീകൾക്ക് സ്വയം പ്രകടിപ്പിക്കുന്നതിനും ദൃശ്യപരതയ്ക്കും വിലയേറിയ അവസരം നൽകുന്നു, അവർ പറഞ്ഞു.

“താലിബാൻ അടിച്ചേൽപ്പിക്കുന്നത് പരമ്പരാഗത വസ്ത്രമല്ലെന്ന് സഹ അഫ്ഗാൻ സ്ത്രീകൾ ചൂണ്ടിക്കാണിക്കുന്നതിൽ ഞാൻ വളരെ സന്തോഷിക്കുന്നു,” #DontTouchMyDress ഉൾപ്പെടെയുള്ള ഹാഷ്‌ടാഗുകൾക്ക് കീഴിലുള്ള വെർച്വൽ കാമ്പെയ്‌നിനെക്കുറിച്ച് സെഡ്ഡെകി പറഞ്ഞു. “ഇത് പ്രതിരോധത്തിന്റെ ഒരു രൂപമാണ്.”

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment