സമ്പന്ന രാജ്യങ്ങള്‍ ശേഖരിച്ചു വെച്ചിരിക്കുന്ന 100 ദശലക്ഷം ഡോസ് കോവിഡ് വാക്സിൻ ഈ വര്‍ഷം അവസാനത്തോടെ പാഴാകും: റിപ്പോർട്ട്

ന്യൂഡൽഹി: സമ്പന്ന രാജ്യങ്ങൾ ശേഖരിച്ചു വെച്ചിരിക്കുന്ന 100 ദശലക്ഷം കോവിഡ് -19 വാക്സിനുകൾ ഈ വർഷം അവസാനത്തോടെ പാഴാകുമെന്ന് പുതിയ റിപ്പോര്‍ട്ട്. പല പാവപ്പെട്ട രാജ്യങ്ങൾക്കും ശരിയായ അളവിൽ വാക്സിൻ നൽകാതെ, സമ്പന്ന രാജ്യങ്ങൾ അത് പൂഴ്ത്തിവച്ചിരിക്കുകയാണെന്നും, ഇപ്പോൾ അത് നശിപ്പിക്കപ്പെടാൻ പോവുകയാണെന്നും സെപ്റ്റംബർ 19 -ന്, സയൻസ് അനലിറ്റിക്സ് കമ്പനിയായ ‘എയർഫിനിറ്റി’ പുറത്തുവിട്ട ഒരു റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറയുന്നു.

അമേരിക്കയില്‍ 63 ശതമാനവും യുകെയില്‍ 71 ശതമാനം ആളുകള്‍ക്കും കുറഞ്ഞത് ഒരു ഡോസ് വാക്സിനെങ്കിലും ലഭിച്ചപ്പോള്‍ ദരിദ്ര രാജ്യങ്ങളില്‍ 1.9 ശതമാനം ആളുകൾക്ക് മാത്രമാണ് കുറഞ്ഞത് ഒരു ഡോസ് വാക്സിൻ ലഭിച്ചതെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

ഈ വർഷം അവസാനത്തോടെ പാഴാകുന്ന 100 ദശലക്ഷം വാക്സിനുകളിൽ യൂറോപ്യൻ യൂണിയനില്‍ 41 ശതമാനവും യുഎസില്‍ 32 ശതമാനവും നശിപ്പിക്കപ്പെടുമെന്ന് എയർഫിനിറ്റി പറയുന്നു.

ഗ്ലോബൽ ജസ്റ്റിസ് നൗ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, ഇത് വാക്സിൻ വിതരണത്തിലെ വിശാലമായ അസമത്വത്തെ പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നു. താഴ്ന്ന വരുമാനമുള്ള രാജ്യങ്ങൾക്ക് വാക്സിൻ നൽകുന്നതിനുള്ള നടപടികൾ സ്വീകരിക്കേണ്ടതുണ്ടെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

“യുകെ പോലുള്ള സമ്പന്ന രാജ്യങ്ങൾ താഴ്ന്നതും ഇടത്തരം വരുമാനമുള്ളതുമായ രാജ്യങ്ങളിൽ അത്യാവശ്യമായി അവര്‍ക്കാവശ്യമുള്ള വാക്സിനുകൾ ഉടൻ കൈമാറണം,” ഗ്ലോബൽ ജസ്റ്റിസ് നൗ ഡയറക്ടർ നിക്ക് ഡിയർഡൻ ഒരു പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

ലക്ഷക്കണക്കിന് ഡോസുകൾ പാഴാക്കുന്നത് ക്രൂരതയാണെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ഇത് നിരവധി ആളുകളുടെ ജീവൻ രക്ഷിച്ചേക്കാം. എന്നാൽ ഒരുപിടി സമ്പന്ന രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള കമ്പനികൾ വാക്സിൻ ഉത്പാദനം കുത്തകയാക്കുമ്പോൾ, അത്തരമൊരു സാഹചര്യം അനിവാര്യമായിത്തീരുന്നു.

“പാവപ്പെട്ട രാജ്യങ്ങൾ അവരുടെ ജനസംഖ്യയ്ക്ക് പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പ് നൽകാൻ നമ്മുടെ ഡോസുകൾ പൂർത്തിയാകുന്നതുവരെ കാത്തിരിക്കരുത്. ബൗദ്ധിക സ്വത്തവകാശത്തിൽ നിന്ന് നമ്മള്‍ ഇളവ് നൽകിയാൽ, പല രാജ്യങ്ങൾക്കും സുരക്ഷിതമായി വാക്സിനുകൾ നിർമ്മിക്കാൻ കഴിയും. അതിനാൽ ഈ വാക്സിനുകൾ ഏറ്റവും ആവശ്യമുള്ള രാജ്യങ്ങളിൽ പേറ്റന്റ് രഹിതമാക്കാനാകും,” ഡിയര്‍ഡന്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.

ഡോക്ടേഴ്സ് വിത്തൗട്ട് ബോർഡേഴ്സ് (MSF) കഴിഞ്ഞ മാസം ഒരു പ്രസ്താവനയിൽ അത് സാധ്യമാണെന്ന് പറഞ്ഞിരുന്നു. ആഫ്രിക്കയിൽ mRNA വാക്സിൻ നിർമ്മാണ ശേഷി സജ്ജമാക്കാൻ തികച്ചും സാദ്ധ്യമാണെന്ന് MSF ന്റെ ആക്സസ് കാമ്പെയ്‌നിന്റെ പ്രചാരണ മാനേജർ ലാറ ഡോവിഫാറ്റ് പറഞ്ഞു.

ആവശ്യമായ എല്ലാ സാങ്കേതികവിദ്യയും പരിശീലനവും പരസ്യമായി പങ്കിടുകയാണെങ്കിൽ, എംആർഎൻഎ വാക്സിൻ ഉത്പാദിപ്പിക്കുന്നതിന് ആഫ്രിക്കൻ രാജ്യങ്ങളിലെ ഏഴ് നിർമ്മാതാക്കളെങ്കിലും നിലവിൽ മുൻവ്യവസ്ഥകൾ പാലിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് തെളിയിക്കുന്ന എംഎസ്എഫിന്റെ വിശകലനം അദ്ദേഹം ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

ഈ ആഴ്ച യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡൻ വിളിച്ചുചേർത്ത കോവിഡ് -19 വെർച്വൽ ഉച്ചകോടിക്ക് മുമ്പാണ് എയർഫിനിറ്റിയുടെ ഈ വിലയിരുത്തൽ.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment