വാക്സിൻ വിതരണം, പ്രാദേശിക സഹകരണം, ചൈന; ആദ്യത്തെ വ്യക്തിഗത ക്വാഡ് മീറ്റില്‍ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കാന്‍ സാധ്യത

വാഷിംഗ്ടൺ ഡിസി: വാക്സിനുകൾ, ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ, പ്രാദേശിക സുരക്ഷ, സാമ്പത്തിക സഹകരണം എന്നിവ വെള്ളിയാഴ്ച യുഎസ്, ഇന്ത്യ, ജപ്പാൻ, ഓസ്ട്രേലിയ എന്നീ രാജ്യങ്ങളുടെ നേതാക്കൾ തമ്മിലുള്ള ആദ്യത്തെ വ്യക്തിഗത QUAD ഉച്ചകോടിയിൽ ചര്‍ച്ച ചെയ്യും. വാഷിംഗ്ടൺ ഡിസിയിൽ ആദ്യത്തെ നേരിട്ടുള്ള ക്വാഡ് ഉച്ചകോടിക്കായി നാല് രാഷ്ട്രങ്ങളുടെ നേതാക്കൾ കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തുമ്പോൾ, ഇന്തോ-പസഫിക് മേഖലയിലെ വാക്സിൻ ആവശ്യകതയെക്കുറിച്ചും മാർച്ചിൽ നടന്ന വെർച്വൽ ഉച്ചകോടിയിൽ സൂചിപ്പിച്ച ഡെലിവറികളെക്കുറിച്ചും ചർച്ച ചെയ്യുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

“ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ, സൈബർ, ബഹിരാകാശ ശാസ്ത്രം, സാങ്കേതികവിദ്യ എന്നിവയെക്കുറിച്ചുള്ള വിശാലമായ ഇടപെടലുകളെ ഞങ്ങൾ ഡെലിവറികൾ എന്ന് വിളിക്കുന്നു,” ഒരു മുതിർന്ന യുഎസ് അഡ്മിനിസ്ട്രേഷൻ ഉദ്യോഗസ്ഥൻ പറഞ്ഞു.

2022 മാർച്ചിൽ, ക്വാഡ് നേതാക്കൾ – യുഎസ് പ്രസിഡന്റ്, പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി, ജാപ്പനീസ് പ്രധാനമന്ത്രി, ഓസ്ട്രേലിയൻ പ്രധാനമന്ത്രി എന്നിവർ 2022 അവസാനത്തോടെ ഏഷ്യയിലുടനീളം ഒരു ബില്യൺ കോവിഡ് -19 വാക്സിനുകൾ അയയ്ക്കാൻ ലക്ഷ്യമിട്ടിരുന്നു. അതേസമയം, മാർച്ച്-ഏപ്രിൽ മാസങ്ങളിൽ ഇന്ത്യയെ ബാധിച്ച കോവിഡ് -19 രണ്ടാം തരംഗം വിലങ്ങുതടിയായി. ഒക്ടോബർ മുതൽ വാക്സിൻ മൈത്രി പരിപാടി പുനരാരംഭിക്കുമെന്ന് ഇന്ത്യ പ്രഖ്യാപിച്ചിട്ടുണ്ട്. വാക്സിൻ കയറ്റുമതി സംബന്ധിച്ച കൂടുതല്‍ വിശദാംശങ്ങള്‍ വെള്ളിയാഴ്ച നാല് നേതാക്കൾ കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തുന്നതിനോടനുബന്ധിച്ച് ലഭിച്ചേക്കാം.

അമേരിക്കൻ പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡൻ, ജാപ്പനീസ് പ്രധാനമന്ത്രി യോഷിഹിഡെ സുഗ, ഓസ്‌ട്രേലിയൻ പ്രധാനമന്ത്രി സ്കോട്ട് മോറിസൺ, പ്രധാനമന്ത്രി മോദി എന്നിവരുമായുള്ള ആദ്യത്തെ വ്യക്തിപരമായ ക്വാഡ് ഉച്ചകോടി മാർച്ചിൽ നടന്ന വെർച്വൽ മീറ്റിംഗിൽ ചർച്ച ചെയ്ത ഡെലിവറികളിലെ പുരോഗതി വിലയിരുത്തും.

ബീജിംഗിന്റെ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന സ്വാധീനത്തെ ചെറുക്കാനുള്ള യുഎസിന്റെ ജിയോപൊളിറ്റിക്കൽ തന്ത്രത്തിന്റെ ഭാഗമായി നിലവിൽ വന്ന പ്രാദേശിക ഗ്രൂപ്പ്, കൂടിക്കാഴ്ചയിൽ ചൈനയെക്കുറിച്ച് ചർച്ച ചെയ്യുമോ എന്ന കാര്യത്തിൽ തീര്‍ച്ചയില്ല. പ്രാദേശിക പരാമർശങ്ങളിൽ ബീജിംഗ് അടിസ്ഥാന ഘടകമായിരിക്കുമെന്ന് റിപ്പോർട്ടുകൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നു. ഇന്തോ-പസഫിക് മേഖലയിലെ സഹകരണവും വിപുലീകരണവും അതിന്റെ ഭാഗമാണ്.

Print Friendly, PDF & Email

Related News

Leave a Comment