ഇന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി യു എസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡനെ കാണും, ആദ്യത്തെ വ്യക്തിഗത ക്വാഡ് മീറ്റിംഗിൽ പങ്കെടുക്കും

വാഷിംഗ്ടൺ: ഇന്ന് (വെള്ളിയാഴ്ച) പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി ക്വാഡ് ഗ്രൂപ്പിന്റെ ആദ്യ വ്യക്തിഗത യോഗത്തിൽ ഓസ്ട്രേലിയ, യുഎസ്, ജപ്പാൻ എന്നീ രാജ്യങ്ങളുടെ നേതാക്കളുമായി കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തും. യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന്‍ ആതിഥേയത്വം വഹിക്കുന്ന യോഗത്തിൽ പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയെ കൂടാതെ ഓസ്‌ട്രേലിയൻ പ്രധാനമന്ത്രി സ്കോട്ട് മോറിസണും ജാപ്പനീസ് പ്രധാനമന്ത്രി യോഷിഹിഡെ സുഗയും പങ്കെടുക്കും.

ക്വാഡ് മീറ്റിംഗിന്റെ അജണ്ടയിൽ ചൈന ഔഗികമായി ഇല്ലെങ്കിലും, പ്രാദേശിക ഗ്രൂപ്പിന്റെ നാല് നേതാക്കൾ “സ്വതന്ത്രവും തുറന്നതുമായ ഇന്തോ-പസഫിക്” ചർച്ച ചെയ്യുമ്പോൾ അത് അടിസ്ഥാന ഘടകമായിരിക്കും. കോവിഡ് -19 വാക്സിനേഷൻ, വ്യാപാരം, പ്രാദേശിക സഹകരണം എന്നിവയാണ് യോഗത്തിൽ ചർച്ച ചെയ്യപ്പെടുന്ന മറ്റ് വശങ്ങൾ.

യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡനുമായി മോദി ഉഭയകക്ഷി കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തും. ഇരു നേതാക്കളുടെയും ആദ്യ വ്യക്തിപരമായ കൂടിക്കാഴ്ചയാണിത്. ന്യൂഡൽഹിയും വാഷിംഗ്ടണും തമ്മിലുള്ള വ്യാപാര ബന്ധത്തിൽ ഇരുപക്ഷവും ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കും. ഇന്തോ-പസഫിക്, ചൈന, അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ തുടങ്ങിയ പ്രാദേശിക വിഷയങ്ങളും സംഭാഷണത്തിൽ പരാമർശിക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ട്.

ഈ വർഷം മാർച്ചിൽ നടന്ന വെർച്വൽ മീറ്റിൽ ചർച്ച ചെയ്ത ഡെലിവറികളിലെ പുരോഗതി ആദ്യ ക്വാഡ് മീറ്റിംഗ് അവലോകനം ചെയ്യും. ഏഷ്യൻ രാജ്യങ്ങൾക്ക് 1 ബില്യൺ വാക്സിനുകൾ എത്തിക്കാനുള്ള പ്രതിബദ്ധതയിൽ അംഗരാജ്യങ്ങൾ എത്രത്തോളം എത്തിച്ചേർന്നുവെന്ന് നാല് നേതാക്കളും ചർച്ച ചെയ്യും.

“കോവിഡ് -19 പാൻഡെമിക് തടയുന്നതിനുള്ള അവരുടെ തുടർച്ചയായ ശ്രമങ്ങളുടെ ഭാഗമായി, ഈ വർഷം മാർച്ചിൽ പ്രഖ്യാപിച്ച ക്വാഡ് വാക്സിൻ സംരംഭം അവർ അവലോകനം ചെയ്യും. നിർണായകവും ഉയർന്നുവരുന്നതുമായ സാങ്കേതികവിദ്യകൾ, കണക്റ്റിവിറ്റി, ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ തുടങ്ങിയ സമകാലിക ആഗോള പ്രശ്നങ്ങളെക്കുറിച്ചും അവർ അഭിപ്രായങ്ങൾ കൈമാറും. സൈബർ സുരക്ഷ, സമുദ്ര സുരക്ഷ, മാനുഷിക സഹായം/ദുരന്ത നിവാരണ, കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം, വിദ്യാഭ്യാസം, ”ക്വാഡ് മീറ്റിനെക്കുറിച്ചുള്ള പ്രസ്താവനയില്‍ നേരത്തെ പറഞ്ഞിരുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News