‘കാലഹരണപ്പെട്ട പാശ്ചാത്യ ചിന്തയുടെ കെണിയിൽ വീഴുന്നത് ഇന്ത്യ ഒഴിവാക്കണമെന്ന്’ ചൈനീസ് പ്രതിനിധി

ന്യൂഡൽഹി: ഇന്ത്യയും ചൈനയും ‘കാലഹരണപ്പെട്ട പാശ്ചാത്യ ചിന്തയുടെ കെണിയിൽ’ വീഴുന്നത് ഒഴിവാക്കണമെന്ന് ചൈന. വാഷിംഗ്ടൺ ഡിസിയിലെ ക്വാഡ് ഗ്രൂപ്പിംഗ് നേതാക്കളുമായി പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ കൂടിക്കാഴ്ചയ്ക്ക് മുമ്പാണ് ഇന്ത്യയിലെ ചൈനീസ് പ്രതിനിധി സൺ വെയ്‌ഡോംഗ് വെള്ളിയാഴ്ച പ്രസ്താവന പുറത്തിറക്കിയത്. ഇരു രാജ്യങ്ങളും സമാധാനപരമായ വികസനത്തിന്റെ പാത സ്വീകരിക്കണമെന്നും തങ്ങളുടെ ജനങ്ങൾക്ക് മെച്ചപ്പെട്ട ജീവിതം നൽകണമെന്നും
വെയ്‌ഡോംഗ് ട്വീറ്റ് ചെയ്തു.

“രണ്ട് പ്രധാന പൗരസ്ത്യ രാജ്യങ്ങൾ എന്ന നിലയിൽ, ചൈനയും ഇന്ത്യയും കാലഹരണപ്പെട്ട പാശ്ചാത്യ ചിന്തയുടെ കെണിയിൽ വീഴുന്നത് ഒഴിവാക്കണം. അധികാര രാഷ്ട്രീയത്തിന്റെയും കാടന്‍ നിയമത്തിന്റെയും പടിഞ്ഞാറൻ ചിന്ത 21-ആം നൂറ്റാണ്ടിന്റെ പ്രവണതയ്ക്ക് എതിരാണ്. അതായത് സമാധാനം, വികസനം, വിജയം എന്നീ മൂന്നു വിഷയങ്ങളില്‍. ജനങ്ങളിൽ നിന്ന് ഒരു പിന്തുണയും ഇതിന് നേടുകയില്ല,” വെയ്‌ഡോംഗ് ഒരു ട്വീറ്റിൽ പറഞ്ഞു.

ടിബറ്റ്, തായ്‌വാൻ, ദക്ഷിണ ചൈനാ കടൽ തുടങ്ങിയ വിഷയങ്ങളിൽ ചൈനയുടെ പ്രധാന താൽപ്പര്യങ്ങൾ ഇന്ത്യ മാനിക്കുമെന്നും വാക്കുകളിലും പ്രവൃത്തികളിലും വിവേകപൂർണ്ണമായ മനോഭാവം സ്വീകരിക്കുമെന്നും വെയ്‌ഡോംഗ് പ്രതീക്ഷിച്ച പ്രകടിപ്പിച്ചു. ക്വാഡിനെ സൂചിപ്പിക്കുന്ന ഒരു പ്രത്യേക അഭിപ്രായത്തിൽ, ന്യൂഡൽഹിയിലെ ചൈനീസ് പ്രതിനിധി പറഞ്ഞു, ഇരുപക്ഷവും മറ്റേതെങ്കിലും ‘സഖ്യം’ അല്ലെങ്കിൽ ‘ക്വാസി സഖ്യം’ എന്നിവയിൽ ഏർപ്പെടുന്നത് ഒഴിവാക്കണമെന്ന്.

വാഷിംഗ്ടൺ ഡിസിയിൽ നടക്കുന്ന ആദ്യത്തെ വ്യക്തിപരമായ ക്വാഡ് ഉച്ചകോടിക്ക് തൊട്ടുമുമ്പാണ് ഈ അഭിപ്രായങ്ങൾ വരുന്നത്. പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി മറ്റ് മൂന്ന് രാജ്യങ്ങളുടെ നേതാക്കളായ ഓസ്ട്രേലിയ, യുഎസ്, ജപ്പാൻ എന്നിവരുമായി കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തും.

യുഎസിൽ ക്വാഡ് നേതാക്കൾ കണ്ടുമുട്ടുന്നതിനാൽ ബിസിനസിന്റെ പട്ടികയിൽ ചൈനയെ പരാമർശിച്ചിട്ടില്ലെങ്കിലും, ഇന്തോ-പസഫിക് മേഖലയിൽ തുറന്ന കടലിനും നാവിഗേഷൻ സ്വാതന്ത്ര്യത്തിനും വേണ്ടി പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന പ്രാദേശിക ഗ്രൂപ്പിംഗിന്റെ അടിസ്ഥാനമായി ഇത് തുടരുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Related posts

Leave a Comment