ആന്ധ്രാപ്രദേശിലും ഒഡീഷയിലും ‘ഗുലാം’ ചുഴലിക്കാറ്റ് മുന്നറിയിപ്പ്; സർക്കാർ ഏഴ് ജില്ലകളിൽ അതീവ ജാഗ്രതാ നിര്‍ദ്ദേശം പുറപ്പെടുവിച്ചു

ന്യൂഡൽഹി: ബംഗാൾ ഉൾക്കടലിൽ ‘ഗുലാം’ ചുഴലിക്കാറ്റ് രൂപപ്പെടുമെന്ന് കാലാവസ്ഥാ നിരീക്ഷണ കേന്ദ്രം (ഐഎംഡി) ശനിയാഴ്ച പ്രവചിച്ചതിന് ശേഷം, ദക്ഷിണ ഒഡീഷയ്ക്കും വടക്കൻ ആന്ധ്രാപ്രദേശ് തീരത്തിനും ഇടയിൽ ഞായറാഴ്ച വൈകീട്ട് ശക്തമായ കാറ്റിനും മഴയ്ക്കും സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് ബിജെഡി സർക്കാർ അറിയിച്ചു. ഏഴ് ജില്ലകളിൽ അതീവ ജാഗ്രതാ നിര്‍ദ്ദേശം പുറപ്പെടുവിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ഒഡീഷയിലും ആന്ധ്രയിലും യഥാക്രമം 13 ടീമുകളെയും 5 ടീമുകളെയും വിന്യസിക്കുമെന്ന് ദേശീയ ദുരന്ത പ്രതികരണ സേന (National Disaster Response Force (NDRF) അറിയിച്ചു.

ഒഡീഷയിലെ സ്പെഷ്യൽ റിലീഫ് കമ്മീഷണർ (എസ്ആർസി) പികെ ജെന, സർക്കാർ ദുരിതാശ്വാസ മേഖലകളിലേക്ക് രക്ഷാസംഘങ്ങളെ എത്തിക്കുകയും താഴ്ന്ന പ്രദേശങ്ങളിൽ നിന്ന് ആളുകളെ ഒഴിപ്പിക്കാൻ ഉദ്യോഗസ്ഥരോട് ആവശ്യപ്പെടുകയും ചെയ്തു.

ഒഡീഷ ഡിസാസ്റ്റർ റാപ്പിഡ് ആക്ഷൻ ഫോഴ്സിന്റെ (ODRAF) 42 ടീമുകളും ദേശീയ ദുരന്ത പ്രതികരണ സേനയുടെ (NDRF) 24 സ്ക്വാഡുകളും അഗ്നിശമന സേനാംഗങ്ങളേയും ഗജപതി, ഗഞ്ചം, രായഗഡ, കോരപുട്ട്, മൽകൻഗിരി, നബരംഗ്പൂർ, കന്ധമാൽ എന്നീ ഏഴ് ജില്ലകളിലേക്ക് അയച്ചിട്ടുണ്ട്.

ചുഴലിക്കാറ്റിൽ ഒഡീഷയിലെ ഗഞ്ചം സാരമായി ബാധിക്കപ്പെടുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. കൂടാതെ 15 രക്ഷാസംഘങ്ങളെ ആ പ്രദേശത്ത് വിന്യസിച്ചിട്ടുണ്ട്. 11 ഫയർ സർവീസ് യൂണിറ്റുകളും ODRAF- ന്റെ ആറ് ടീമുകളും NDRF- ന്റെ എട്ട് ടീമുകളും അടിയന്തിര ആവശ്യങ്ങൾക്കായി കരുതിവച്ചിട്ടുണ്ട്.

ഗജപതിയുടെയും കോരാപുട്ടിന്റെയും ജില്ലാ ഭരണകൂടങ്ങൾ അവധി റദ്ദാക്കി സെപ്റ്റംബർ 25, 26 തീയതികളിൽ അവധി പ്രഖ്യാപിച്ചു. അതുപോലെ, കനത്ത മഴയുടെ മുന്നറിയിപ്പ് കണക്കിലെടുത്ത്, എല്ലാ പശ്ചിമ ബംഗാൾ സർക്കാർ ജീവനക്കാരുടെയും അവധി ഒക്ടോബർ 5 വരെ റദ്ദാക്കി.

ചുഴലിക്കാറ്റ് ഏതാണ്ട് പടിഞ്ഞാറോട്ട് നീങ്ങുകയും സെപ്റ്റംബർ 26 വൈകുന്നേരം കലിംഗപട്ടണത്തിന് ചുറ്റുമുള്ള വിശാഖപട്ടണത്തിനും ഗോപാൽപൂരിനും ഇടയിൽ വടക്ക് ആന്ധ്രാപ്രദേശ്, തെക്കൻ ഒഡീഷ തീരങ്ങൾ കടക്കുകയും ചെയ്യും.

കാലാവസ്ഥാ നിരീക്ഷണ കേന്ദ്രത്തിന്റെ കണക്കുകൂട്ടലില്‍ കാറ്റിന്റെ വേഗത മണിക്കൂറിൽ 75 കിലോമീറ്റർ മുതൽ 85 കിമി വരെ വ്യത്യാസപ്പെടുമെന്നും ഇത് 95 കിലോമീറ്റർ വേഗത കൈവരിക്കുമെന്നും ഐഎംഡി ഡയറക്ടർ ജനറൽ (ഡിജി) ഡോ. മൃതുഞ്ജയ് മൊഹാപത്ര പറഞ്ഞു.

നദികളിലെ വെള്ളപ്പൊക്കം, ചില പ്രദേശങ്ങളിലെ മണ്ണിടിച്ചിൽ, വലിയ തോതിലുള്ള വെള്ളപ്പൊക്കം എന്നിവയ്‌ക്കെതിരെ ഒഡീഷ സർക്കാർ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

ഒഡീഷ, പശ്ചിമബംഗാൾ, ആന്ധ്രാപ്രദേശ് എന്നിവിടങ്ങളിലെ മത്സ്യത്തൊഴിലാളികൾ അടുത്ത മൂന്ന് ദിവസത്തേക്ക് കിഴക്ക്-മധ്യഭാഗത്തേക്കും വടക്കുകിഴക്കൻ ബംഗാൾ ഉൾക്കടലിലേക്കും പോകരുതെന്ന് അറിയിച്ചിട്ടുണ്ട്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment