വിദേശ വ്യാപാര നയം 2022 മാർച്ച് വരെ നീട്ടാന്‍ കേന്ദ്രം തീരുമാനിച്ചു: പീയുഷ് ഗോയൽ

നിലവിലുള്ള വിദേശ വ്യാപാര നയം അടുത്ത വർഷം മാർച്ച് വരെ നീട്ടാൻ കേന്ദ്ര സർക്കാർ തീരുമാനിച്ചതായി കേന്ദ്ര വാണിജ്യ വ്യവസായ മന്ത്രി പീയുഷ് ഗോയൽ പറഞ്ഞു.

അടുത്ത സാമ്പത്തിക വര്‍ഷത്തിന്റെ ആരംഭമാകുമ്പോഴേക്കും ഇപ്പോഴത്തെ കൊവിഡ് പ്രതിസന്ധി അവസാനിക്കുമെന്ന പ്രതീക്ഷയും കേന്ദ്രമന്ത്രി പിയൂഷ് ഗോയല്‍ പങ്കുവെച്ചു. 2020 മാര്‍ച്ച് 31 ന് വിദേശവ്യാപാര നയം 2021 മാര്‍ച്ച് 31 വരെ നീട്ടിയിരുന്നു. ഇവിടെ നിന്നാണ് ഇത് 2021 സെപ്തംബര്‍ 30 ലേക്കും ഇപ്പോള്‍ 2022 മാര്‍ച്ച് 31 ലേക്കും നീട്ടിയിരിക്കുന്നത്. ഏപ്രില്‍ മുതല്‍ സെപ്തംബര്‍ 21 വരെ 185 ബില്യണ്‍ ഡോളറിന്റെ കയറ്റുമതിയാണ് ഉണ്ടായതെന്നും അദ്ദേഹം മാധ്യമ പ്രവര്‍ത്തകരോട് പറഞ്ഞു.

അപ്പോഴേക്കും കോവിഡ് -19 പ്രതിസന്ധി കുറയുമെന്നും പുതിയ വിദേശ വ്യാപാര നയത്തിനായി ഓഹരി ഉടമകളുടെ കൂടിയാലോചനകൾ നടത്തുമെന്നും വാണിജ്യ മന്ത്രി പറഞ്ഞു. “ഞങ്ങൾ ഇപ്പോഴും മുഴുവൻ കോവിഡ് പ്രശ്നങ്ങളും മറികടന്നിട്ടില്ലാത്തതിനാൽ, ധാരാളം ചർച്ചകൾ ഇപ്പോഴും തുടരുന്നു,” വാണിജ്യ മന്ത്രാലയവും ഇന്ത്യൻ കയറ്റുമതി സംഘടനകളും (Federation of Indian Export Organisations – FIEO) ഇന്ന് സംഘടിപ്പിച്ച വാണിജ്യ സപ്തയുടെ സമാപന ചടങ്ങിൽ ഗോയൽ പറഞ്ഞു.

2015 മുതല്‍ 2020 വരെയുള്ള വിദേശ വ്യാപാര നയത്തിന്റെ കാലാവധി നേരത്തെ സെപ്തംബര്‍ 30 വരെയാണ് നീട്ടിയിരുന്നത്. ഇതാണിപ്പോള്‍ നടപ്പു സാമ്പത്തിക വര്‍ഷത്തിന്റെ അവസാനം വരെ നീട്ടാന്‍ ആലോചിക്കുന്നത്. .

ഇന്നോ നാളെയോ ഇതുസംബന്ധിച്ച് വിജ്ഞാപനം പുറപ്പെടുവിക്കുമെന്ന് മന്ത്രി പറഞ്ഞു. കൊവിഡ് മഹാമാരിയെ തുടര്‍ന്നായിരുന്നു കഴിഞ്ഞ തവണ കാലാവധി നീട്ടിയത്. കയറ്റുമതി രംഗത്തിന് ആവശ്യമായ മാര്‍ഗനിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍, സാമ്പത്തിക വളര്‍ച്ചയ്ക്ക് സഹായകരമായ നയങ്ങള്‍, തൊഴില്‍ അസരം സൃഷ്ടിക്കാനുള്ള പദ്ധതികളുമെല്ലാം അടങ്ങിയതാണ് വിദേശ വ്യാപാര നയം.

വിദേശവ്യാപാര നയം (FTP) സാമ്പത്തിക വളർച്ചയും തൊഴിലവസരങ്ങളും സൃഷ്ടിക്കുന്നതിനായി കയറ്റുമതി വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ നൽകുന്നു. ഈ നയത്തിന് കീഴിൽ, സർക്കാർ ഡ്യൂട്ടി ഫ്രീ ഇംപോർട്ട് ഓതറൈസേഷൻ (DFIA), എക്സ്പോർട്ട് പ്രൊമോഷൻ ക്യാപിറ്റൽ ഗുഡ്സ് (EPCG) എന്നിങ്ങനെയുള്ള വിവിധ പദ്ധതികൾ വഴി ഇൻസെന്റീവ് നൽകുന്നു.

2020 മാർച്ച് 31 ന്, കൊറോണ വൈറസ് പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടുന്നതിനും ലോക്ക്ഡൗൺ ചെയ്യുന്നതിനും ഇടയിൽ, സർക്കാർ 2015-20 ലെ വിദേശ വ്യാപാര നയം ഒരു വർഷത്തേക്ക് 2021 മാർച്ച് 31 വരെ നീട്ടിയിരുന്നു. പകർച്ചവ്യാധി തുടരുന്നതിനാൽ പിന്നീട് ഈ വർഷം സെപ്റ്റംബർ 30 വരെ നീട്ടി.

2021 ഏപ്രിൽ-സെപ്റ്റംബർ 21-ലെ കയറ്റുമതി 185 ബില്യൺ ഡോളറിലധികമായിരുന്നു, ഗോയൽ കൂട്ടിച്ചേർത്തു. പ്രവണത അനുസരിച്ച്, രാജ്യം ഈ സാമ്പത്തിക വർഷത്തിൽ 400 ബില്യൺ ഡോളർ ലക്ഷ്യം കൈവരിക്കുമെന്ന് മന്ത്രി പറഞ്ഞു. ചരക്കുകളുടെയും സേവനങ്ങളുടെയും ഓരോ ട്രില്യൺ ഡോളർ കയറ്റുമതിയും വരും വർഷങ്ങളിൽ സാധ്യമാകുമെന്ന് മന്ത്രി ആത്മവിശ്വാസം പ്രകടിപ്പിച്ചു.

വ്യാപാരക്കമ്മിയിൽ നിന്ന് വ്യാപാര മിച്ചത്തിലേക്ക് ഇന്ത്യ മാറേണ്ടതുണ്ടെന്ന് ഗോയൽ പറഞ്ഞു. നേരിട്ടുള്ള വിദേശ നിക്ഷേപത്തിൽ (എഫ്ഡിഐ), ഇന്ത്യയ്ക്ക് ചരിത്രപരമായ ഒഴുക്ക് ലഭിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും “അതേ പ്രവണത തുടരുമെന്ന് ഞങ്ങൾ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു” എന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഒക്ടോബർ 1 മുതൽ ആരംഭിക്കുന്ന ദുബായ് എക്സ്പോയെക്കുറിച്ച് സംസാരിച്ച മന്ത്രി, അവസരം നഷ്ടപ്പെടുത്തരുതെന്ന് സംസ്ഥാനങ്ങളോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. “ബ്രാൻഡ് ഇന്ത്യ ഗുണനിലവാരം, പ്രതിഭ, പുതുമ, മത്സരശേഷി എന്നിവയുടെ പ്രതിനിധിയായി അംഗീകരിക്കപ്പെടുമെന്ന് എനിക്ക് ഉറപ്പുണ്ട്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ദേശീയ സിംഗിൾ വിൻഡോ സിസ്റ്റം, വ്യതിരിക്തമായ ഘടകങ്ങളൊന്നുമില്ലാതെ എല്ലാ തൽപരകക്ഷികൾക്കും ഒരേപോലെ ബിസിനസ്സ് നിയമങ്ങൾ ഉറപ്പാക്കുമെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു. “എല്ലാവരും സത്യസന്ധമായ രീതിയിൽ അവരുടെ ബിസിനസുകൾ നടത്താനും വളരാനും ഞങ്ങൾ ആഗ്രഹിക്കുന്നു. ഇത് കൂടുതൽ ഉത്തരവാദിത്തവും ഉറപ്പാക്കും,” മന്ത്രി പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment