1.8 ദശലക്ഷം ഡോസ് കോവിഡ് -19 വാക്സിനുകൾ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ ഉപയോഗിക്കാതെ കിടക്കുന്നു

കാബൂള്‍: അഫ്ഗാനിസ്ഥാനില്‍ താലിബാന്റെ തിരിച്ചുവരവോടെ പൊതുജനാരോഗ്യ മന്ത്രാലയം ഉൾപ്പെടെയുള്ള സർക്കാർ വകുപ്പുകളുടെ പ്രവർത്തനം തടസ്സപ്പെട്ടിരിക്കുകയാണ്. കാബൂൾ വീഴുന്നതിനുമുമ്പ്, കോവിഡ് -19 ന്റെ ഏറ്റവും പുതിയ വിശദാംശങ്ങളെക്കുറിച്ച് മന്ത്രാലയം ദിവസേന വിവരങ്ങൾ നൽകിവന്നിരുന്നു. പകര്‍ച്ചവ്യാധിയുടെ വ്യാപനം തടയാൻ ആവശ്യമായ നിർദ്ദേശങ്ങളും നൽകിയിരുന്നു.

എന്നാലിപ്പോള്‍ ഒരു മാസത്തിലേറെയായി, ആളുകൾ ഒരു തരത്തിലും വൈറസിനെക്കുറിച്ച് ശ്രദ്ധിക്കുന്നതേ ഇല്ല. ഇതൊരു ഭീഷണിയല്ല എന്നാണ് അവര്‍ വിശ്വസിക്കുന്നത്. അതിനാൽ, അവരുടെ ദൈനംദിന ദിനചര്യകളിൽ അവർ ആരോഗ്യ നടപടികൾ ഗൗരവമായി എടുക്കുന്നില്ല. വാസ്തവത്തിൽ, അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ ഡസൻ കണക്കിന് ആളുകൾ ഇപ്പോഴും കോവിഡ് -19 കാരണം ആശുപത്രികളിലേക്ക് പൊയ്ക്കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്.

ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ (ഡബ്ല്യുഎച്ച്ഒ) കണക്കുകൾ പ്രകാരം, അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ പൊതുജനാരോഗ്യ മന്ത്രാലയത്തിൽ (എംഒപിഎച്ച്) 1.8 ദശലക്ഷം ഡോസ് വാക്സിനുകൾ ഉപയോഗശൂന്യമായി കിടക്കുന്നുണ്ട്. ശേഷിക്കുന്ന ഡോസുകൾ എത്രയും വേഗം ഉപയോഗിക്കണമെന്ന് ഏജൻസി വ്യക്തമാക്കി.

കാബൂളിന്റെ പതനത്തിനുശേഷം, അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ കോവിഡ് -19 പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ടതിനെക്കുറിച്ച് ഒരു വിവരവും പുറത്തുവിട്ടിട്ടില്ല. കൊറോണ വൈറസ് തങ്ങളെ ഭീഷണിപ്പെടുത്തുന്നില്ലെന്ന് പൗരന്മാർ ഇപ്പോൾ വിശ്വസിക്കുന്നു. അതിനാൽ, അവർ അവരുടെ ദൈനംദിന ദിനചര്യകളിൽ പ്രോട്ടോക്കോളുകൾ പാലിക്കുന്നില്ല. പൊതുജനാരോഗ്യ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ ഏറ്റവും പുതിയ കണക്കുകൾ ആഗസ്റ്റ് 14-ന് കാബൂൾ വീഴുന്നതിന് ഒരു ദിവസം മുമ്പാണ് പുറത്തുവിട്ടത്. സ്ഥിതിവിവരക്കണക്കുകൾ പ്രകാരം, പൊതുജനാരോഗ്യ മന്ത്രാലയം 1934 കോവിഡ് -19 കേസുകൾ ഒരു ദിവസം പരിശോധിച്ചു, അതിൽ 87 എണ്ണം പോസിറ്റീവ് ആയിരുന്നു.

അതിനിടയിൽ, ഇതുവരെ 150,000 ത്തിലധികം ആളുകൾക്ക് വൈറസ് ബാധിച്ചു. ഇതൊരു അന്തിമ സ്ഥിതിവിവരക്കണക്കല്ല, കഴിഞ്ഞ കുറച്ച് മാസങ്ങളായി, നൂറുകണക്കിന് എണ്ണം സ്ഥിതിവിവരക്കണക്കുകളിൽ ചേർത്തിരിക്കാം.

താലിബാൻ പൊതുജനാരോഗ്യ മന്ത്രാലയത്തിൽ നിന്ന് കോവിഡ് -19 ന്റെ അവസ്ഥയെക്കുറിച്ചുള്ള ഏറ്റവും പുതിയ വിശദാംശങ്ങൾ ചോദിച്ച മാധ്യമങ്ങള്‍ക്ക് വ്യക്തമായ ഒരു ഉത്തരം അവര്‍ക്ക് നല്‍കാന്‍ കഴിഞ്ഞില്ല.

അതേസമയം, കോവിഡ് -19 ഇപ്പോഴും ഗുരുതരമായ ഭീഷണിയാണെന്നും ദിവസവും ഡസൻ കണക്കിന് ആളുകൾക്ക് വൈറസ് ബാധയുണ്ടെന്നും കാബൂളിലെ ആശുപത്രികളിലെ ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറയുന്നു. അഫ്ഗാൻ-ജാപ്പനീസ് ഹോസ്പിറ്റൽ ഡയറക്ടർ സൽമയ് റാസ്റ്റിൻ, സർക്കാർ വീഴുന്നതിനുമുമ്പ് വൈറസ് ബാധിച്ച ആളുകളുടെ എണ്ണം കുറയുന്നുവെന്ന് രാവിലെ 8 മണിക്ക് പറഞ്ഞു. എന്നാല്‍, ഇപ്പോൾ അത് വീണ്ടും ഉയരുകയും രോഗബാധിതരുടെ എണ്ണം വർദ്ധിക്കുകയും ചെയ്തു. അദ്ദേഹത്തിന്റെ അഭിപ്രായത്തിൽ, ദിവസവും ഡസൻ കണക്കിന് ആളുകൾ ആശുപത്രി സന്ദർശിക്കുന്നു, അതിൽ അഞ്ചിലധികം പേർ ആശുപത്രിയിലാണ്.

പൊതുജനാരോഗ്യ മന്ത്രാലയം പുറത്തുവിട്ട ഏറ്റവും പുതിയ കണക്കുകൾ പ്രകാരം ഏകദേശം രണ്ട് ദശലക്ഷം ആളുകൾക്ക് കോവിഡ് -19 വാക്സിൻ ലഭിച്ചു. ഇപ്പോൾ, ഒരു മാസത്തിലേറെയായി, കുത്തിവയ്പ് എടുത്ത ആളുകളുടെ എണ്ണത്തെക്കുറിച്ച് അപ്‌ഡേറ്റ് ചെയ്തിട്ടില്ല.

ഇതുകൂടാതെ, താലിബാൻ പൊതുജനാരോഗ്യത്തിന്റെ ചുമതലയുള്ള മന്ത്രിയെ നിയമിച്ചിട്ടും, മന്ത്രാലയത്തിന്റെ പ്രവർത്തനങ്ങൾ ഇതുവരെ ഔദ്യോഗികമായി ആരംഭിച്ചിട്ടില്ല. താലിബാൻ പൊതുജനാരോഗ്യ മന്ത്രാലയം വാക്സിനേഷൻ പ്രക്രിയയെക്കുറിച്ച് ഇതുവരെ വിശദാംശങ്ങൾ നൽകിയിട്ടില്ല. എന്നാല്‍, ലോകാരോഗ്യ സംഘടന (ഡബ്ല്യുഎച്ച്ഒ) അതിന്റെ ഏറ്റവും പുതിയ റിപ്പോർട്ടിൽ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ കോവിഡ് -19 വാക്സിനുകൾ ഉപയോഗിക്കുന്ന പ്രവണത പ്രതികൂലമാണെന്നും കഴിഞ്ഞ സർക്കാരിന്റെ പതനത്തിനുശേഷം, സംശയാസ്പദമായ കേസുകളുടെ പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പും പരിശോധനയും കുറഞ്ഞുവെന്നും പറഞ്ഞു.

നിലവിൽ 1.8 ദശലക്ഷം ഡോസ് കൊറോണ വാക്സിനുകൾ ഉപയോഗിക്കാതെ അവശേഷിക്കുന്നുണ്ടെന്നും അവ വേഗത്തിൽ ഉപയോഗ പ്രദമാക്കണമെന്നും ഏജൻസി ഊന്നിപ്പറയുന്നു. ഈ വർഷം അവസാനത്തോടെ ശേഷിക്കുന്ന വാക്സിനുകൾ നടപ്പിലാക്കാൻ ലോകാരോഗ്യ സംഘടന താലിബാൻ പൊതുജനാരോഗ്യ മന്ത്രാലയത്തോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

ഏപ്രിൽ 22-നാണ് കോവിഡ് -19 പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പുകൾ ആരംഭിച്ചത്. ഇതുവരെ, ഇന്ത്യ, അമേരിക്ക, ചൈന, സ്വീഡൻ, വാക്സിൻ അലയൻസ് എന്നിവ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലേക്ക് ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ഡോസുകൾ നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment