ദോഹ ഉടമ്പടി മാനിക്കുന്നതിൽ താലിബാൻ പരാജയപ്പെട്ടു; ജനറൽ മാർക്ക് മില്ലെ

വാഷിംഗ്ടണ്‍: ഇപ്പോൾ അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ ഭരിക്കുന്ന താലിബാൻ 2020 ദോഹ കരാറിനെ മാനിക്കുന്നതിൽ പരാജയപ്പെട്ടെന്ന് യു എസ് ജോയിന്റ് ചീഫ് ഓഫ് സ്റ്റാഫ് ചെയര്‍മാന്‍ മാര്‍ക്ക് മില്ലെ ചൊവ്വാഴ്ച യു എസ് സെനറ്റ് സായുധ സേവന സമിതി അംഗങ്ങളോട് പറഞ്ഞു. “ഏറ്റവും പ്രധാനമായി ഇവിടെ ശ്രദ്ധിക്കേണ്ടത് താലിബാന്‍ അല്‍ ഖ്വയ്ദയെ തള്ളിപ്പറഞ്ഞിട്ടില്ല എന്നുള്ളതാണ്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

“ദോഹ ഉടമ്പടിക്ക് കീഴിൽ, താലിബാൻ ചില വ്യവസ്ഥകൾ പാലിച്ചതിന് ശേഷം അമേരിക്ക തങ്ങളുടെ സൈന്യത്തെ പിൻവലിക്കാൻ തുടങ്ങുമെന്നും, അത് താലിബാനും അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ സർക്കാരും തമ്മിൽ ഒരു രാഷ്ട്രീയ ഉടമ്പടിക്ക് ഇടയാക്കുമെന്നുമായിരുന്നു,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. കരാര്‍ പ്രകാരം താലിബാന് ബാധകമായ ഏഴ് വ്യവസ്ഥകളും അമേരിക്കയ്ക്ക് ബാധകമായ എട്ട് നിബന്ധനകളും ഉണ്ടായിരുന്നു, അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

“താലിബാൻ യുഎസ് സേനയെ ആക്രമിച്ചില്ലെങ്കിലും, വ്യവസ്ഥകള്‍ പൂർണ്ണമായും ബഹുമാനിക്കുന്നതിൽ പരാജയപ്പെട്ടു. കൂടാതെ, ഏറ്റവും പ്രധാനമായി യുഎസ് ദേശീയ സുരക്ഷയ്ക്കായി, താലിബാൻ ഒരിക്കലും അൽ-ഖ്വയ്ദ ഉപേക്ഷിക്കുകയോ അവരുമായുള്ള ബന്ധം തകർക്കുകയോ ചെയ്തിട്ടില്ല,”അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. മറുവശത്ത്, യുണൈറ്റഡ് സ്റ്റേറ്റ്സ് എല്ലാ വ്യവസ്ഥകളും പാലിച്ചു, അദ്ദേഹം ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

കാബൂളിൽ താലിബാൻ ഇപ്പോൾ അധികാരത്തിലിരിക്കുന്നതിനാൽ, അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ യുദ്ധം അമേരിക്ക ആഗ്രഹിക്കുന്ന വ്യവസ്ഥകളോടെ അവസാനിച്ചിട്ടില്ലെന്ന് വ്യക്തമാണെന്ന് മില്ലെ പറഞ്ഞു.

“താലിബാൻ ഇപ്പോഴും ഒരു ഭീകര സംഘടനയാണെന്നും അവർ ഇപ്പോഴും അൽ-ക്വയ്ദയുമായുള്ള ബന്ധം വിച്ഛേദിച്ചിട്ടില്ലെന്നും
നമ്മള്‍ ഓർക്കണം. നമ്മള്‍ ആരെയാണ് കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതെന്ന് എനിക്ക് മിഥ്യാധാരണകളൊന്നുമില്ല. താലിബാന് അധികാരം ഉറപ്പിക്കാൻ കഴിയുമോ ഇല്ലയോ അല്ലെങ്കിൽ രാജ്യം ആഭ്യന്തരയുദ്ധത്തിലേക്ക് വീഴുമോ എന്ന് കണ്ടറിയണം,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

“എന്നാൽ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്നുള്ള തീവ്രവാദ ആക്രമണങ്ങളിൽ നിന്ന് അമേരിക്കയെയും അവിടുത്തെ ജനങ്ങളെയും സംരക്ഷിക്കുന്നത് നമ്മള്‍ തുടരണം. യുഎസിനെ ആക്രമിക്കാനുള്ള ആഗ്രഹത്തോടെ പുനർനിർമ്മിച്ച അൽ-ഖ്വയ്ദ അല്ലെങ്കിൽ ഐസിസ് ഒരു യഥാർത്ഥ സാധ്യതയാണ്.,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്ന് പിൻവാങ്ങുമ്പോൾ, ഇന്റലിജൻസ്, നിരീക്ഷണം, രഹസ്യാന്വേഷണം, കണ്ടെത്തൽ പ്രവർത്തനങ്ങൾ എന്നിവ നടത്തുന്നത് യുഎസിന് കൂടുതൽ ബുദ്ധിമുട്ടുണ്ടാക്കുമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

“സമ്പൂർണ്ണ സൈനിക പിന്മാറ്റം പാടില്ലായിരുന്നു. കാൽ ലക്ഷം സൈനികരെ എങ്കിലും അഫ്ഗാനിൽ നിലനിർത്തണം എന്ന് പ്രസിഡന്റ് ബൈഡനോട് താൻ ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു. താലിബാൻ ഇപ്പോഴും ഭീകര സംഘടന തന്നെയാണ്. അവർക്ക് അൽഖ്വയിദയുമായി ഉറ്റ ബന്ധമുണ്ട്,”. ജോ ബൈഡന്റെ ഏറ്റവും മുതിർന്ന പ്രതിരോധ ഉപദേശകൻ കൂടിയായ മാർക് മില്ലി പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment