താലിബാന്റെ വരവോടെ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ വനിതാ സംരംഭകരുടെ ഭാവി ഇരുളടഞ്ഞു

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനില്‍ താലിബാന്റെ തിരിച്ചുവരവോടെ വനിതാ സം‌രംഭകര്‍ അവരുടെ ജോലി ഉപേക്ഷിക്കുകയോ ഒരു പുരുഷന് അവരുടെ ജോലി വിട്ടുകൊടുക്കുകയോ ചെയ്യുന്ന അവസ്ഥയിലായി. കഴിഞ്ഞ സർക്കാരിൽ ലക്ഷക്കണക്കിന് അഫ്ഗാനിസ്ഥാനികൾ നിക്ഷേപം നടത്തിയതായി വനിതാ സംരംഭകർ പറയുന്നു. ഈ നിക്ഷേപകരുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ, താലിബാൻ പിന്തുണയുടെ അഭാവം കാരണം അവർ ഇപ്പോൾ അവരുടെ ബിസിനസുകൾ അടച്ചുപൂട്ടാൻ നിർബന്ധിതരായിരിക്കുന്നു.

അവരുടെ അവകാശവാദങ്ങൾക്ക് തെളിവാണ് താലിബാൻ സ്ത്രീകളെ പൊതു-സ്വകാര്യ ഓഫീസുകളിൽ ജോലി ചെയ്യാൻ അനുവദിക്കാത്തത്. അതുകൊണ്ടാണ് അവർ ബിസിനസ്സ് ചെയ്യാൻ ധൈര്യപ്പെടാത്തതെന്ന് വനിതാ സംരംഭകർ പറയുന്നു. മറുവശത്ത്, സ്ത്രീകൾക്ക് ജോലി ചെയ്യാൻ കഴിയുന്ന ഒരു ചട്ടക്കൂടിലാണ് തങ്ങൾ പ്രവർത്തിക്കുന്നതെന്ന് താലിബാനും പറയുന്നു.

ചെറുതും വലുതുമായ ബിസിനസുകൾ ഉൾപ്പെടെ വിവിധ മേഖലകളിൽ കഴിഞ്ഞ സർക്കാരിലെ സ്ത്രീകൾക്ക് കാര്യമായ നേട്ടങ്ങളുണ്ടായിരുന്നു. അഫ്ഗാൻ വിമൻസ് ചേംബർ ഓഫ് കൊമേഴ്സ് ആൻഡ് ഇൻവെസ്റ്റ്മെന്റ് (AWCCI) അനുസരിച്ച്, കഴിഞ്ഞ രണ്ട് പതിറ്റാണ്ടുകളായി രണ്ടായിരത്തിലധികം ബിസിനസ്സ് വനിതകൾ രാജ്യത്ത് നിക്ഷേപം നടത്തിയിട്ടുണ്ട്. AWCCI യുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ, അവർ രാജ്യത്തിന്റെ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയ്ക്ക് വലിയ അളവിൽ സംഭാവന നൽകിയിട്ടുണ്ട്. ഈ ബിസിനസ്സ് സ്ത്രീകൾ ഇപ്പോൾ ജോലി നിർത്തി അല്ലെങ്കിൽ അവരുടെ ബിസിനസ്സുകളില്‍ പുരുഷന്മാരിൽ നിന്ന് സഹായം തേടാൻ നിർബന്ധിതരായി. താലിബാൻ സ്ത്രീകളോട് ദയാരഹിതമാണെന്നും അവരെ ജോലി ചെയ്യാൻ അനുവദിക്കുകയില്ലെന്നും ഈ സ്ത്രീകൾ വിശ്വസിക്കുന്നു.

കാബൂളിലെ ഒരു സംരംഭകയാണ് കിയ രംഗ് സാദത്ത്. നാല് വർഷങ്ങൾക്ക് മുമ്പ്, അവര്‍ ഗോൾനിഗർ കരകൗശലവസ്തുക്കൾ നിര്‍മ്മാണം ആരംഭിച്ചു. 70 -ലധികം സ്ത്രീകൾക്ക് ജോലി നൽകി. കാബൂൾ വീഴുന്നതിനുമുമ്പ് തന്റെ ബിസിനസ്സ് പുരോഗമിക്കുകയായിരുന്നു എന്നും, പ്രതിമാസം 30,000 മുതൽ 90,000 വരെ അഫ്ഗാനി സമ്പാദിച്ചിരുന്നുവെന്നും സാദത്ത് പറഞ്ഞു. എന്നാല്‍, ഇപ്പോൾ ഈ സംഖ്യ പൂജ്യത്തോട് അടുക്കുന്നു, അവരുടെ ജീവനക്കാരും തൊഴിലില്ലാത്തവരാണെന്നും അവർ പറഞ്ഞു. ഈ നാലു വർഷത്തിനിടയിൽ, സാദത്ത്, കരകൗശലവസ്തുക്കൾ അഭിവൃദ്ധിപ്പെടുത്തുകയും, ഹസാരഗി സാംസ്കാരികവും പരമ്പരാഗതവുമായ വസ്ത്രങ്ങൾ നിർമ്മിക്കുകയും ചെയ്തു. അരുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ, മിക്ക വസ്ത്രങ്ങളും ഔപചാരിക വസ്ത്രമായിരുന്നു.

ഈ കരകൗശല വസ്തുക്കൾ ഓസ്‌ട്രേലിയയിലേക്കും ന്യൂസിലാൻഡിലേക്കുമാണ് കയറ്റുമതി ചെയ്തിരുന്നത്. നിലവിൽ, അന്താരാഷ്ട്ര വിമാനങ്ങൾ നിർത്തി വെച്ചതിനാൽ ബിസിനസ്സ് തടസ്സപ്പെട്ടു. വിൽപ്പന കുറവായതിനാൽ കടയുടെ വാടക അടയ്ക്കാൻ കഴിയുന്നില്ലെന്ന് അവർ പറയുന്നു.

എന്നിരുന്നാലും, ഗോൾനിഗറിന്റെ കരകൗശല വസ്തുക്കൾ ഇപ്പോഴും ലഭ്യമാണെന്ന് കിയ റംഗ് സാദത്ത് ചൂണ്ടിക്കാട്ടുന്നു. സ്ത്രീകൾക്ക് ബിസിനസ്സ് ചെയ്യാൻ കഴിയാത്തതിനാൽ സ്ഥിതി ആശയക്കുഴപ്പത്തിലായതിനാൽ, ഒരാള്‍ ബിസിനസ്സ് നടത്തുന്നു. നിയന്ത്രണങ്ങൾ ഇങ്ങനെ തുടർന്നാൽ, താലിബാൻ വനിതാ നിക്ഷേപകരെ എന്നെന്നേക്കുമായി നിർത്താൻ സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് ഊന്നിപ്പറഞ്ഞുകൊണ്ട്, സാദത്ത് സ്ഥിതി തുടരുമെന്ന ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിച്ചു. അവരുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ, നൂറുകണക്കിന്, ദശലക്ഷക്കണക്കിന് അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ നിക്ഷേപം നടത്തിയ വനിതാ നിക്ഷേപകരെ ജോലി ചെയ്യാൻ അനുവദിച്ചില്ലെങ്കിൽ, അവർ സാമ്പത്തിക ബുദ്ധിമുട്ടുകൾ നേരിടേണ്ടിവരും.

അത്തരം സാഹചര്യങ്ങളിൽ, ഒരു സ്ത്രീ സ്ഥാപിച്ച ഉൽപ്പന്നങ്ങളും വ്യവസായങ്ങളും വാങ്ങാൻ ആരും തയ്യാറല്ലെന്ന് അവര്‍ വിശ്വസിക്കുന്നു. ഇതിനിടയിൽ, കിയ രംഗ് സാദത്തിന്റെ അഭിപ്രായത്തിൽ, ചില വനിതാ നിക്ഷേപകർ നൂറു കണക്കിന് സ്ത്രീകൾക്ക് തൊഴിൽ അവസരങ്ങൾ സൃഷ്ടിക്കുകയും അവർക്ക് ഉപജീവനമാർഗം നൽകുകയും ചെയ്തു. ഇപ്പോൾ വനിതാ നിക്ഷേപകർ നിർത്തലാക്കുന്നതോടെ ഈ സ്ത്രീകൾ പട്ടിണി നേരിടേണ്ടിവരും.

പല സ്ത്രീകളും അവരുടെ വീടുകളിൽ ചെയ്യുന്ന ഒരേയൊരു അംഗമോ ബ്രെഡ് വിന്നറോ ആണ്. അവർ ജോലി ചെയ്തില്ലെങ്കിൽ അവരുടെ ഉപജീവനമാർഗവും നശിക്കും.

“ഇപ്പോൾ, നിരവധി സ്ത്രീകൾ അവർക്ക് ജോലി നൽകാൻ എന്നെ വിളിക്കുന്നു, പക്ഷേ എനിക്ക് അത് താങ്ങാൻ കഴിയില്ല,” സാദത്ത് പറഞ്ഞു. ഇത്തരത്തിലുള്ള സാഹചര്യം തുടരുകയും സ്ത്രീകളെ ജോലി ചെയ്യാൻ അനുവദിക്കാതിരിക്കുകയും ചെയ്താൽ, അവരുടെ കുടുംബങ്ങൾ പട്ടിണി നേരിടേണ്ടിവരുമെന്നും സാദത്ത് പറഞ്ഞു.

അതേസമയം, കാബൂളിന്റെ പതനത്തോടെ വരുമാനം പൂജ്യമായി കുറഞ്ഞതായി കരകൗശല മേഖലയിൽ 300,000 -ലധികം അഫ്ഗാനി നിക്ഷേപിച്ച മറ്റൊരു വനിതാ സംരംഭക പറഞ്ഞു. തന്റെ ബിസിനസ്സ് പാപ്പരായിപ്പോയതായും അവർ പറയുന്നു.

ആളുകൾ സാമ്പത്തിക പ്രശ്നങ്ങളും അഭിമുഖീകരിക്കുകയാണെന്നും ഇത് തന്റെ ബിസിനസിനെ ബാധിച്ചതായും അജ്ഞാതാവസ്ഥയിൽ സംസാരിച്ചുകൊണ്ട് അവർ പറഞ്ഞു. കഴിഞ്ഞ നാല് വർഷമായി കരകൗശല മേഖലയിൽ ജോലി ചെയ്തിരുന്ന അവര്‍ ഇപ്പോൾ തന്റെ ബിസിനസ്സ് ഉപേക്ഷിച്ചു. അവരുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ, വ്യാപാരത്തിന്റെ അഭാവവും താലിബാൻ സ്ത്രീകളോടുള്ള പെരുമാറ്റവും കാരണം കൂടുതൽ സ്ത്രീകൾ അവരുടെ ബിസിനസ്സ് നിർത്തിവച്ചു. സാഹചര്യം ഇങ്ങനെ തുടർന്നാൽ ബിസിനസുകാർ വീട്ടമ്മമാരാകുമെന്നും, ഈ വ്യവസായങ്ങളെ ആശ്രയിക്കുന്ന കുടുംബങ്ങളുടെ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയും തകരുമെന്നും അവർ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകുന്നു.

എന്നിരുന്നാലും, വനിതാ സംരംഭകർക്കെതിരെ താലിബാൻ ഇതുവരെ വ്യക്തമായ നിലപാട് എടുത്തിട്ടില്ല. സ്ത്രീകൾ ഒരു ചട്ടക്കൂടിനുള്ളിൽ ജോലി ചെയ്യുമെന്ന് താലിബാൻ വക്താവ് ബിലാൽ കരിമി പറഞ്ഞു. അദ്ദേഹത്തിന്റെ അഭിപ്രായത്തിൽ, സ്ത്രീകളുടെ പ്രവർത്തനങ്ങൾ വ്യക്തമാക്കുന്ന ഒരു പദ്ധതിയിലാണ് താലിബാൻ പ്രവർത്തിക്കുന്നത്. കരിമിയുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ സ്ത്രീകൾക്ക് വേണ്ടിയുള്ള രാഷ്ട്രീയവും സാമൂഹികവുമായ എല്ലാ പ്രശ്നങ്ങളും താലിബാൻ സർക്കാരിന്റെ പരിധിയിൽ വരും.

ചില സർക്കാർ ഓഫീസുകൾ തുറക്കുകയും താലിബാൻ പുരുഷ ജീവനക്കാരോട് ജോലിയിലേക്ക് മടങ്ങാൻ ആവശ്യപ്പെടുകയും ചെയ്തിട്ടുണ്ടെങ്കിലും വനിതാ ജീവനക്കാർക്ക് അത് അനുവദിച്ചിട്ടില്ല. ഇനിയൊരു അറിയിപ്പ് ഉണ്ടാകുന്നത് വരെ വനിതാ ജീവനക്കാർ ഓഫീസിൽ ഉണ്ടാകില്ലെന്ന് താലിബാൻ പ്രഖ്യാപിച്ചിട്ടുണ്ട്. താലിബാൻ മന്ത്രിസഭയിൽ അവരുടെ അഭാവത്തെ സ്ത്രീകൾ വിമർശിക്കുന്നു. സെപ്റ്റംബർ 7-ന് താലിബാൻ തങ്ങളുടെ എല്ലാ പുരുഷ ഗവൺമെൻറും പ്രഖ്യാപിച്ചു, കൂടാതെ, താലിബാൻ വനിതാ കാര്യ മന്ത്രാലയത്തിന് പകരം ‘മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശം, ക്ഷണം, നന്മ ആസ്വദിക്കുക, തിന്മ നിരോധിക്കുക’ എന്നീ മന്ത്രാലയങ്ങൾ സ്ഥാപിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News