വ്യാഴത്തിന്റെ നിഗൂഢമായ ട്രോജൻ ഛിന്നഗ്രഹങ്ങളെക്കുറിച്ച് അന്വേഷിക്കാൻ നാസയുടെ ‘ലൂസി’

വാഷിംഗ്ടൺ: 4.5 ബില്യൺ വർഷങ്ങൾക്ക് മുമ്പ് സൗരയൂഥത്തിന്റെ രൂപവത്കരണത്തെക്കുറിച്ച് പുതിയ ഉൾക്കാഴ്ചകൾ കണ്ടെത്തുന്നതിന് വ്യാഴത്തിന്റെ ട്രോജൻ ഛിന്നഗ്രഹങ്ങളെക്കുറിച്ച് പഠിക്കാൻ നാസയുടെ ആദ്യ ബഹിരാകാശ പേടകം തയ്യാറായതായി ബഹിരാകാശ ഏജൻസി ചൊവ്വാഴ്ച പുറത്തുവിട്ട പ്രസ്താവനയില്‍ പറഞ്ഞു.

മനുഷ്യജീവികളുടെ പരിണാമത്തെക്കുറിച്ച് ഉൾക്കാഴ്ചകൾ നൽകുന്ന ഒരു പുരാതന ഫോസിലിന്റെ പേരായ ‘ലൂസി’ എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്ന പേടകം ഒക്ടോബർ 16 ന് ഫ്ലോറിഡയിലെ കേപ് കാനാവറൽ സ്പേസ് ഫോഴ്സ് സ്റ്റേഷനിൽ നിന്ന് വിക്ഷേപിക്കും.

സൂര്യനെ രണ്ട് കൂട്ടങ്ങളായി ചുറ്റുന്ന പാറക്കെട്ടുകളുടെ കൂട്ടത്തെ കുറിച്ച് അന്വേഷിക്കുക എന്നതാണ് ഇതിന്റെ ദൗത്യം. ഒന്ന് വ്യാഴത്തെ അതിന്റെ ഭ്രമണപഥത്തിലും അതിനു പിന്നിൽ മറ്റൊന്ന് പിന്നിലുമാണ്.

ഭൂമിയുടെ ഗുരുത്വാകർഷണ ശക്തിയിൽ നിന്ന് ഉത്തേജനം ലഭിച്ച ശേഷം, ലൂസി എട്ട് വ്യത്യസ്ത ഛിന്നഗ്രഹങ്ങളിലേക്ക് 12 വർഷത്തെ യാത്ര ആരംഭിക്കും – ഒന്ന് ചൊവ്വയ്ക്കും വ്യാഴത്തിനും ഇടയിലുള്ള പ്രധാന വലയത്തിലും തുടർന്ന് ഏഴ് ട്രോജനുകളിലും.

“അവ ശരിക്കും ബഹിരാകാശത്തിന്റെ വളരെ ചെറിയ പ്രദേശത്താണെങ്കിലും, അവ പരസ്പരം ശാരീരികമായി വളരെ വ്യത്യസ്തരാണ്,” മിഷൻ പ്രധാന ശാസ്ത്രജ്ഞനായ ഹാൽ ലെവിസൺ പറഞ്ഞു. മൊത്തം 7,000 -ൽ അധികം വരുന്ന ട്രോജൻ ഛിന്നഗ്രഹങ്ങളെക്കുറിച്ച് മാധ്യമ പ്രവർത്തകരോട് വിശദീകരിക്കുകയും ചെയ്തു.

“ഉദാഹരണത്തിന്, അവയ്ക്ക് വളരെ വ്യത്യസ്തമായ നിറങ്ങളുണ്ട്, ചിലത് ചാരനിറമാണ്, ചിലത് ചുവപ്പാണ്,” അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു. നിലവിലെ പാത സ്വീകരിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് അവ സൂര്യനിൽ നിന്ന് എത്ര അകലെയായിരിക്കാം എന്ന് വ്യത്യാസങ്ങൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

“ലൂസി കണ്ടെത്തുന്നതെന്തും നമ്മുടെ സൗരയൂഥത്തിന്റെ രൂപീകരണത്തെക്കുറിച്ചുള്ള സുപ്രധാന സൂചനകൾ നൽകും,” നാസയുടെ ഗ്രഹ ശാസ്ത്ര വിഭാഗം ഡയറക്ടർ ലോറി ഗ്ലേസ് കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ലൂസി അതിന്റെ ഉപരിതലത്തിൽ നിന്ന് 250 മൈൽ (400 കിലോമീറ്റർ) ഉള്ളിൽ ലക്ഷ്യം വച്ചിരിക്കുന്ന വസ്തുക്കളിലൂടെ പറക്കും. കൂടാതെ ഘടന, പിണ്ഡം, സാന്ദ്രത, വോളിയം എന്നിവയുൾപ്പെടെ അവയുടെ ജിയോളജി അന്വേഷിക്കാൻ അതിന്റെ ഓൺബോർഡ് ഉപകരണങ്ങളും വലിയ ആന്റിനയും ഉപയോഗിക്കുന്നു.

ലോക്ക്ഹീഡ് മാർട്ടിനാണ് പേടകം നിർമ്മിച്ചത്. അതിൽ രണ്ട് മൈൽ വയർ, സോളാർ പാനലുകൾ എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്നു, അത് അഞ്ച് നിലകളുള്ള കെട്ടിടത്തിന്റെ ഉയരമുണ്ട്.

സൂര്യനിൽ നിന്ന് ഇത്രയും ദൂരം സഞ്ചരിക്കുന്ന ആദ്യത്തെ സൗരോർജ്ജ സം‌രംഭമാണിത്. മുമ്പുണ്ടായിരുന്ന മറ്റേതൊരു ബഹിരാകാശ പേടകത്തേക്കാളും കൂടുതൽ ഛിന്നഗ്രഹങ്ങൾ നിരീക്ഷിക്കും. മൊത്തം ദൗത്യച്ചെലവ് 981 ദശലക്ഷം ഡോളറാണ്.

1974 ൽ എത്യോപ്യയിൽ ലൂസിയുടെ ഫോസിൽ കണ്ടെത്തിയ ഗവേഷകർ പര്യവേഷണ ക്യാമ്പിൽ അവർ പാടിയ ഗാനം “ലൂസി ഇൻ ദി സ്കൈ വിത്ത് ഡയമണ്ട്സ്” എന്ന ബീറ്റിൽസ് ഗാനത്തില്‍ നിന്നാണ് ബഹിരാകാശ പേടകത്തിന് ‘ലൂസി’ എന്ന പേരിട്ടത്. ഈ പൈതൃകത്തെ അംഗീകരിക്കാന്‍ നാസ സം‌രംഭത്തിന്റെ ഔദ്യോഗിക ലോഗോ ഡയമണ്ട് ആകൃതിയിലാണ്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment