ഹൃദയാഘാതത്തിന് പ്രായഭേദമില്ല

ഉയർന്ന സമ്മർദ്ദ രീതിയിലുള്ള തിരക്കേറിയ ജീവിതശൈലിയിൽ, ഹൃദ്രോഗങ്ങൾ പ്രായമായവർക്ക് മാത്രമായി പരിമിതപ്പെടുന്നില്ല. കൂടാതെ, നല്ല ശരീരപ്രകൃതിയും പേശികളും മൊത്തത്തിലുള്ള ശാരീരികക്ഷമതയുമുള്ളവരെയും ഇത് ബാധിക്കുന്നുണ്ട്. ഹൃദയസ്തംഭനം മൂലമുള്ള പെട്ടെന്നുള്ള മരണങ്ങളെക്കുറിച്ച് വായിക്കുമ്പോൾ, പൊതുവായി ‘അകാലമോ നേരത്തെയോ ഉള്ള മരണം’ ആണെങ്കിൽ, പ്രശ്നത്തിന്റെ വ്യാപ്തി നമുക്ക് മനസ്സിലാകും.

സെപ്റ്റംബർ 29 -ന് ലോകഹൃദയദിനം ആചരിക്കുന്ന ഈ വേളയില്‍ ചെറുപ്രായത്തിൽ തന്നെ ഹൃദയാഘാതം ഉണ്ടാകുന്നതിനെക്കുറിച്ചും അത് തടയുന്നതിനുള്ള മാർഗ്ഗങ്ങളെക്കുറിച്ചും ഒന്ന് വിശകലനം ചെയ്യാം.

ലോകാരോഗ്യ സംഘടന (ഡബ്ല്യുഎച്ച്ഒ) സാക്ഷ്യപ്പെടുത്തിയ ഒരു രേഖയിൽ, പകർച്ചവ്യാധികളല്ലാത്ത (എൻസിഡി) മരണങ്ങളിൽ നാലിൽ മൂന്ന് ഭാഗവും ഹൃദയ സംബന്ധമായ അസുഖങ്ങൾ മൂലമാണ് സംഭവിക്കുന്നതെന്ന് പറയുന്നു. 30 മുതൽ 69 വയസ്സുവരെയുള്ള ആളുകളിൽ ഓരോ വർഷവും ശരാശരി 15 ദശലക്ഷം NCD മരണങ്ങൾ സംഭവിക്കുന്നതായി രേഖപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

ചെറുപ്പത്തിൽ തന്നെ ഹൃദയാഘാതം സംഭവിക്കാന്‍ നിരവധി കാരണങ്ങളുണ്ട്. ഏത് പ്രായത്തിലുമുള്ള ആളുകൾക്കും ഇത് സംഭവിക്കാമെങ്കിലും, ചെറുപ്പക്കാരിൽ ഹൃദയാഘാതത്തിന് കാരണമാകുന്ന ഒരു പ്രധാന കാരണം പുകവലി, മദ്യപാനം, മോശം ഭക്ഷണക്രമം, നിഷ്‌ക്രിയമായ ജീവിതശൈലി തുടങ്ങിയ സമ്മർദ്ദവും അനുബന്ധ ജീവിതശൈലികളുമാണ്. കുടുംബചരിത്രം, പ്രായം, ലിംഗഭേദം, അനിയന്ത്രിതമായ ജനിതക ഘടകങ്ങൾ എന്നിവ പോലുള്ള ചില ഘടകങ്ങളുമുണ്ട്. എന്നാൽ അമിതവണ്ണം, പ്രമേഹം, ഉയർന്ന കൊളസ്ട്രോൾ അളവ്, പുകവലി തുടങ്ങിയ മറ്റ് ഘടകങ്ങളോടൊപ്പം ഉയർന്ന രക്തസമ്മർദ്ദവും ഹൃദയാഘാതവും കൈകോർത്തുപോകുന്നുവെന്ന് ഒരാൾ അറിഞ്ഞിരിക്കണം. എന്നാൽ നല്ല വാർത്ത എന്താണെന്നു വെച്ചാല്‍, ഇവയെല്ലാം തീർച്ചയായും നിയന്ത്രിക്കാനാകും എന്നതാണ്.

സജീവമായ ആരോഗ്യ പരിരക്ഷയാണ് പ്രധാനം. ഹൃദ്രോഗം തടയുന്നതിനുള്ള ആരോഗ്യകരമായ ഭക്ഷണക്രമം വെളിച്ചത്തെ നയിക്കുകയും ധാരാളം പരീക്ഷണങ്ങളിൽ നിന്ന് നിങ്ങളെ സംരക്ഷിക്കുകയും ചെയ്യും. ചില പ്രതിരോധ ആരോഗ്യ പരിപാലന ടിപ്പുകൾ ചുവടെ:

• സാധാരണ ആരോഗ്യകരമായ ശരീരഭാരം നിലനിർത്തുക.

• പച്ചക്കറികൾ, പഴങ്ങൾ, ഇലക്കറികൾ, ഉണങ്ങിയ പഴങ്ങൾ, അണ്ടിപ്പരിപ്പ്, ബദാം, ഫ്ളാക്സ്, ചിയ തുടങ്ങിയവ ദൈനംദിന ഭക്ഷണത്തിൽ ഉള്‍പ്പെടുത്തുക.

• ശരിയായ തൊഴിൽ-ജീവിത സന്തുലിതാവസ്ഥ നിലനിർത്തുക; സന്തോഷത്തോടെയും ഉന്മേഷത്തോടെയും ആയിരിക്കുക.

• നിങ്ങളുടെ സജീവമായ ജീവിതം നയിക്കുക, നിങ്ങളുടെ ദൈനംദിന പ്രവർത്തനത്തിന്റെ ഭാഗമാക്കുക.

• ആനുകാലിക കാർഡിയാക്ക് പാക്കേജുകൾ അല്ലെങ്കിൽ രക്തസമ്മർദ്ദം നിരീക്ഷിക്കൽ, കുറഞ്ഞത് മൂന്ന് മാസത്തിലൊരിക്കൽ, ലിപിഡ് പ്രൊഫൈലിന്റെ അർദ്ധവാർഷിക നിരീക്ഷണം, HbA1c, നിങ്ങളുടെ ECHO/ECG എന്നിവ വർഷത്തിലൊരിക്കൽ പൂർത്തിയാക്കുക തുടങ്ങിയ ആരോഗ്യ പരിശോധനകൾക്കായി പോകുക.

• നിങ്ങളുടെ ശരീരം നല്‍കുന്ന സിഗ്നലുകൾ ശ്രദ്ധിക്കുകയും അവയിൽ ഉടനടി പ്രവർത്തിക്കുകയും ചെയ്യുക.

നിങ്ങളുടെ വ്യക്തിഗത ഭക്ഷണ ആശങ്കകൾ പരിഹരിക്കുന്നതിനും നിങ്ങളുടെ ഡോക്ടറുടെ ശുപാർശ പ്രകാരം കൃത്യമായ ഇടവേളകളിൽ മെഡിക്കൽ പരിശോധനകൾ നടത്തുന്നതിനും യോഗ്യതയുള്ള പോഷകാഹാര വിദഗ്ധരിൽ നിന്ന് ഉപദേശം തേടുന്നത് എല്ലായ്പ്പോഴും ഉചിതമാണ്.

ജീവിതം അനിശ്ചിതമാണ്, എന്നിരുന്നാലും, മുൻകരുതലുകൾ എടുക്കുകയും നമ്മുടെ കൈയിലുള്ളത് പിന്തുടരുകയും ചെയ്യുന്നതിൽ എന്താണ് തെറ്റ്. ശരിയായ ഭക്ഷണക്രമം പിന്തുടരുന്നതും സജീവമായ ഒരു ജീവിതശൈലി നിലനിർത്തുന്നതും നമ്മുടെ നിയന്ത്രണത്തിലാണ്.

ആരോഗ്യമാണ് സമ്പത്ത്. ഈ സമ്പത്തിനെ നന്നായി പരിപാലിക്കുക, അത് ഭാവിയിലെ ഫലവത്തായ ജീവിതത്തിന്റെ അനുഗ്രഹം നൽകാൻ കഴിയും.

ആരോഗ്യമുള്ള ഹൃദയത്തിന് പെട്ടെന്നുള്ള ഡയറ്റ് ടിപ്പുകൾ:

• വെളുത്തുള്ളി, ഗ്രാമ്പൂ മുതലായവ ആഴ്ചയിൽ രണ്ടുതവണ വെറും വയറ്റിൽ കഴിക്കുക

• നിങ്ങളുടെ ദൈനംദിന ഭക്ഷണത്തിൽ നാരുകൾ അടങ്ങിയ ഓട്സ്, ക്വിനോവ, ഇലക്കറികൾ എന്നിവ ഉള്‍പ്പെടുത്തുക.

• മാംസഭുക്കുകളുടെ ഭക്ഷണത്തില്‍ മത്സ്യം ആരോഗ്യകരമായ കൊഴുപ്പിന്റെ ആവശ്യകത നിറവേറ്റുന്നു; സസ്യാഹാരികൾക്ക് വിത്തുകളും അണ്ടിപ്പരിപ്പും അല്ലെങ്കിൽ വാസ്തവത്തിൽ, ട്രയൽ മിശ്രിതങ്ങൾ ഉപയോഗിച്ച് അവരുടെ ക്വാട്ട നിറവേറ്റാൻ കഴിയും

• നിങ്ങളുടെ ദൃശ്യമായ കൊഴുപ്പും സോഡിയം ഉപഭോഗവും നിരീക്ഷിക്കുക; നിങ്ങളുടെ ഹൃദയം ആരോഗ്യകരമായി നിലനിർത്താൻ ദിവസേനയുള്ള പാചകത്തില്‍ എണ്ണയും ഉപ്പും കുറച്ച് ഉപയോഗിക്കുക.

ടിപ്പ്: ചീനച്ചട്ടിയില്‍ എണ്ണയൊഴിച്ച് കൂടുതൽ നേരമെടുത്ത് ചൂടാക്കുന്നതിനുപകരം, ചീനച്ചട്ടി നന്നായി ചൂടായ ശേഷം എണ്ണ ഒഴിക്കുക.

അൾട്രാ പ്രോസസ് ചെയ്ത പാക്കേജുചെയ്‌ത ഭക്ഷണത്തിന്റെ ഉപയോഗം പരിമിതപ്പെടുത്തുക; വാങ്ങുന്നതിന് മുമ്പ് പോഷകാഹാര വസ്തുതകൾ വായിക്കുക. കൊഴുപ്പ് കുറഞ്ഞ ഉൽപ്പന്നത്തിൽ പഞ്ചസാരയുടെ അളവ് കൂടുതലായിരിക്കാം, ഇത് ആരോഗ്യത്തിന് ഒരുപോലെ ദോഷകരമാണ്.

ബേക്കിംഗ്, റോസ്റ്റിംഗ്, സോട്ടിംഗ് പോലുള്ള ആരോഗ്യകരമായ പാചക രീതികൾ തിരഞ്ഞെടുക്കുക.

കുറിപ്പ്: ഇത് പൊതുവായ മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങളാണ്. വ്യക്തിഗത ശുപാർശകൾ വ്യക്തിഗത ആരോഗ്യ ചരിത്രത്തെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment